HD Pro-s bị lỗi

cuong_tnt

Member
Máy mình hiện tại đang bị hiện tượng như dưới hình sau khi chạy khoảng 15, 20 phút :

Bác nào có cùng cảnh ngộ, biết cách nào giúp mình khắc phúc với. =((

hangbinhdan

Member
Ðề: HD Pro-s bị lỗi

Bác thử tháo ổ cứng ra để ngoài cho máy chạy không xem nó thế nào ?

tdhvn

Active Member

Bác thử check kỹ phần nối dây HDMI xem?

vdung1972

Well-Known Member

Có thể do dùng HDD Seagate ver 7200.11 gắn trong nên máy nóng quá bị rác hình sau một thời gian sử dụng, nên tăng cường làm mát, tháo ổ ra để box ngoài. Nhưng bệnh này là lỗi rồi, con của mình chạy 2-3 phim liên tục có sao đâu, thử up lại firmware mới nhất xem sao, nếu không hết nên mang BH là tốt nhất.

hnhp

Well-Known Member

Tình trạng này giống lỗi ram rồi, giống PC bi lỗi Vga ý, vỡ khi nóng---> hardware

linhbap

Member

Cứ bình tĩnh, làm từng bước một:
- Kiểm tra lại dây HDMI.
- Up fw mới.
- Bỏ HDD ra ngoài.
Cuối cũng là mang ra hiệu.

cuong_tnt

Member

Cứ bình tĩnh, làm từng bước một:
- Kiểm tra lại dây HDMI.
- Up fw mới.
- Bỏ HDD ra ngoài.
Cuối cũng là mang ra hiệu.

Mình đã kiểm tra HDMI và up FW mới và bỏ HDD ra. Thấy có vẻ cũng ổn. Xem được khoang 40' rùi mà chưa thấy vấn đề gì :D
Nhưng khi chạy không HDD mình sờ vào cái tản nhiệt nhôm của nó thấy nóng lắm ý. Với cả nhiều phim hay mình để trong HDD rùi ko lẽ lại phải chơi cái HDD box bên ngoài. Thấy cồng kềnh quá trời :((

vdung1972

Well-Known Member

Mình đã kiểm tra HDMI và up FW mới và bỏ HDD ra. Thấy có vẻ cũng ổn. Xem được khoang 40' rùi mà chưa thấy vấn đề gì :D
Nhưng khi chạy không HDD mình sờ vào cái tản nhiệt nhôm của nó thấy nóng lắm ý. Với cả nhiều phim hay mình để trong HDD rùi ko lẽ lại phải chơi cái HDD box bên ngoài. Thấy cồng kềnh quá trời :((

Con của bác chắc chắn bị lỗi rồi, nên mang BH đi, để lâu không ổn, con của mình chạy vài tiếng chỉ âm ấm thôi. Cũng nên dùng HDD ngoài để tiện cho việc copy dự liệu hơn, để trong tháo ra lắp vào nhọc lắm.

cuong_tnt

Member

Huhu nghĩ đến cảnh mang đi bảo hành mà nó giữ cho 1 tháng chắc chết mất. Thiếu người yêu còn chịu được. Thiếu HD sống sao đây =))

hnhp

Well-Known Member

Có thể do dùng HDD Seagate ver 7200.11 gắn trong nên máy nóng quá bị rác hình sau một thời gian sử dụng, nên tăng cường làm mát, tháo ổ ra để box ngoài. Nhưng bệnh này là lỗi rồi, con của mình chạy 2-3 phim liên tục có sao đâu, thử up lại firmware mới nhất xem sao, nếu không hết nên mang BH là tốt nhất.

Bác ơi chạy HDD nào êm và đỡ nóng nhất

WD, Seagate hay Samsung. Em đang dùng con Seagate cũng thấy nóng, Samsung thì ntn hả bác

nhthi

Bác ơi chạy HDD nào êm và đỡ nóng nhất

WD, Seagate hay Samsung. Em đang dùng con Seagate cũng thấy nóng, Samsung thì ntn hả bác

Làm cais cái ổ ngoài, mát rười rượi...Ổ trong thì nghe đồn WD có vẻ ổn.

vdung1972

Well-Known Member

Nếu sài ổ gắn trong chống chỉ định Seagate 7200.11 do dòng đó bị lỗi, rất nóng nên một số nới bán ra giá rẻ, nếu dùng nên dùng dòng 7200.12. Nhưng nói chung nếu dùng HDP nên dùng HDD gắn ngoài, vừa mát cho HDPlayer vừa đỡ hại ổ các bác ạ.

cuong_tnt

Member

Mình từng đọc 1 topic thấy 1 bác chế cái vỏ của con HD pro-s này. Khoan vỏ gắn thêm 1 cái quạt vào. Hiệu năng có vẻ tốt. Nhưng có vẻ hơi mất thẩm mỹ hehehe

vdung1972

Well-Known Member

Mình từng đọc 1 topic thấy 1 bác chế cái vỏ của con HD pro-s này. Khoan vỏ gắn thêm 1 cái quạt vào. Hiệu năng có vẻ tốt. Nhưng có vẻ hơi mất thẩm mỹ hehehe

Em cũng xem vụ đó rồi nhưng bác ấy làm thế thì con HDPro-S thành Người tình trăn năm luôn, em có cách khác ngon hơn (em dân VOZ mà), đảm bảo đẹp, êm, hiệu quả, hôm nọ làm xong rồi mới nhớ ra là quên không chụp ảnh lên, đó là lắp thêm quạt trong thổi thẳng vào chíp, nhưng sẽ không dùng ổ cứng trong được, mà con này cũng nên dùng ổ ngoài cho lành, chứ tháo lắp 18 lượt ốc thì cũng mệt.

cuong_tnt

Member

Em cũng xem vụ đó rồi nhưng bác ấy làm thế thì con HDPro-S thành Người tình trăn năm luôn, em có cách khác ngon hơn (em dân VOZ mà), đảm bảo đẹp, êm, hiệu quả, hôm nọ làm xong rồi mới nhớ ra là quên không chụp ảnh lên, đó là lắp thêm quạt trong thổi thẳng vào chíp, nhưng sẽ không dùng ổ cứng trong được, mà con này cũng nên dùng ổ ngoài cho lành, chứ tháo lắp 18 lượt ốc thì cũng mệt.

Như vậy không cần thiết lắm bạn à. Thực ra mình nghĩ nếu ko dùng HDD bên trong có lẽ chẳng cần quạt làm gì đôi khi còn gây thêm tiếng ồn không cần thiết. Nhà sản xuất họ tính cả rồi. Vấn đề Hd pro-s của chúng ta nóng chính là do HDD sinh ra mà thôi. Mình nghĩ nếu có chế thì nên thay cái quạt zin của nhà sản xuất bằng 1 con quạt khác có công suất lớn thôi ^^. Có thể tận dụng nhưng con quạt tản nhiệt HDD loại nhỏ nhỏ ý. Chắc lắp vừa :)) Còn chơi sành điệu hơn bỏ hẳn cái lắp sắt ở đằng sau ra :)) Như kiểu cô thiếu nữ chỉ cần mặc 1 cái áo sơ mi dài vẫn sexy như thường mà chẳng ai lại đi vén cái áo lên làm gì cả =))

nên bỏ hdd ra ngoài. em cũng làm như các bác đối với con HD start mới mua.nhưng kể cả chạy hdd gắn trong thì em chạy 5 tiếng cũng chỉ ấm ấm thôi.

linhbap

Member

Xem hết Thúy nga 100 (5h11m) mà vẫn chỉ hơi ấm >>>>theo các bác có cần phải đưa HDD ra ngoài không???/
Em dùng ổ 1,5T của WD.

vdung1972

Well-Known Member

Như vậy không cần thiết lắm bạn à. Thực ra mình nghĩ nếu ko dùng HDD bên trong có lẽ chẳng cần quạt làm gì đôi khi còn gây thêm tiếng ồn không cần thiết. Nhà sản xuất họ tính cả rồi. Vấn đề Hd pro-s của chúng ta nóng chính là do HDD sinh ra mà thôi. Mình nghĩ nếu có chế thì nên thay cái quạt zin của nhà sản xuất bằng 1 con quạt khác có công suất lớn thôi ^^. Có thể tận dụng nhưng con quạt tản nhiệt HDD loại nhỏ nhỏ ý. Chắc lắp vừa :)) Còn chơi sành điệu hơn bỏ hẳn cái lắp sắt ở đằng sau ra :)) Như kiểu cô thiếu nữ chỉ cần mặc 1 cái áo sơ mi dài vẫn sexy như thường mà chẳng ai lại đi vén cái áo lên làm gì cả =))

Nếu quạt để nguyên sẽ rất kêu bác ạ, chạy một thời gian là rất ồn (hay chỉ con em bị thì không biết), em đấu thêm 1 quạt mắc nối tiếp với quạt kia, độ ồn giảm hẳn, quạt đó hút khí nóng ra thẳng vỏ nhôm của máy, giúp cho máy được mát hơn, nhưng quan trọng là độ ồn giảm hẳn, gần như không thấy gì, cái này ban đêm là rất quan trọng. Với cái thứ hai nữa là do em thích nghịch, làm thế vẫn đẹp mà hiệu quả, chứ khoan bung bét cái vỏ ra thì trông cũng không được đẹp lắm.

Bên trên