HDD Box Orico- Docking Orico thiết bị kết nối ổ cứng chuyên nghiệp !

cannabis9x

Ðề: HDD Box Orico- Docking Orico thiết bị kết nối ổ cứng chuyên nghiệp !

Giá chát quá ! hi vọng xuống tầm ngang với vandoc hay buffalo thì chơi !

usbvn

Giá chát quá ! hi vọng xuống tầm ngang với vandoc hay buffalo thì chơi !

Nếu đúng giá thì BOX Buffalo đắt nhất thế giới, hàng ở VIỆT NAM rẻ là hàng thanh lý thôi bạn ạ. Buffalo mà có hàng Original thì dùng tuyệt cú mèo

dtnt

Active Member

Mới mua 1 box Orico của usb.vn, bên bạn làm việc rất uy tín, sau khi chuyển tiền gởi hàng ngay. Box rất gọn, đẹp, quạt chạy êm, tốc độ copy tốt. Chỉ có hơi khó khăn khi gắn đĩa cứng, đặc biệt là các ổ cứng mỏng như Seagate < 320GB.

Mới mua 1 box Orico của usb.vn, bên bạn làm việc rất uy tín, sau khi chuyển tiền gởi hàng ngay. Box rất gọn, đẹp, quạt chạy êm, tốc độ copy tốt. Chỉ có hơi khó khăn khi gắn đĩa cứng, đặc biệt là các ổ cứng mỏng như Seagate < 320GB.
ĐÚng rùi bác, vì ổ dung lượng thấp nên nó làm mỏng quá, 2 con 160GB của Seagate mỏng dính hơi nhỏ so với BOX nhưng hãn hữu lắm mới sài, em toàn Sài ổ 2T để copy phim là chủ yếu.

tien2302

Bác usbvn cho hỏi, mình ở SG muốn mua mấy cái ORICO này thì mua ở đâu?

luonchinguoc

Đánh dấu lại để chuẩn bị mua.

khoaifeat

Active Member

Em cũng mua 1 chiếc , đc giao hàng tận nơi NHƯNG về dùng thì thấy quạt gió không êm như quảng cáo...liệu có phải là do xác suất không bác T ơi?

Re: Ðề: HDD Box Orico- Docking Orico thiết bị kết nối ổ cứng chuyên nghiệp !

Ở SG chẳng biết mua chỗ nào, tới Bành Văn Trân thì hôm nay vẫn đóng cửa. Còn chi nhánh nào khác ở SH ko bạn ?

giocuondi

Em cũng mua 1 chiếc , đc giao hàng tận nơi NHƯNG về dùng thì thấy quạt gió không êm như quảng cáo...liệu có phải là do xác suất không bác T ơi?
1 đổi 1 lo gì, bác mang qua thay quạt hoặc đổi mới luôn đi , em chỉ nghe tiếng gió và ổ kêu không thấy tiếng quạt

sgdeplam

Vừa đặt hàng lúc 8h sáng, 9h hơn đã có hàng dùng rồi, bây giờ đang copy thử, sẽ đánh giá em này sau !

chiphope1007

ohm. lai them 1 box đựng ổ cứng nữa ra đời, chào đón tân binh mới

vnthanh

Member

Định lập topic mới nhưng post nhanh vào đây luôn cho bác usbvn thấy.
Tình hình là mới mua 1 box orico sáng nay tại Tầm nhìn số
Theo như mọi ng` biết thì kết nối USB là 480 Mbps và tốc độ của kết nối esata là 3 Gbps, nói chung là trên lý thuyết chênh lệch nhiều
Còn áp vào thực tế thì sẽ ko đc speed như thế, như mọi khi cắm box buffalo qua USB thì HDD SG 3.5 2Tb của mình đc khoảng 40mb/s, chấp nhận đc
Còn hôm nay cắm box Orico:
Kết nối USB :

Kết nối esata:

Gọi bên TNS thì thấy bảo còn tuỳ máy tuỳ cấu hình nhưng nghe ko thuyết phục
Mong bác usbvn có câu trả lời giúp mình
Thân
Ps: bổ sung thêm là với kết nối esata lúc đầu báo 98mb/s, sau drop dần và chỉ còn ngang ngửa usb như hình mình post trên

Kiennt

Banned

Như vậy là bình thường thôi bác gì ạ! Em có cái bOX CỦA TRanscend cũng thế, có thể là 100MB/s nhưng cũng có thể tụt xuống 10Mb/s chỉ trong vài giay. cái này phụ thuộc chủ yêu vào OS với cả ổ cứng là chính. bác có thể đem lại tns để kiểm tra thử bằng đĩa của ng.ta xem ntn.

usbvn

Xin phép được trả ời bác vnthanh để bác giúp em loại trừ từng khả năng, và nếu thực sự BOX có vấn đề thì bác đương nhiên được đổi mới 100% <:p
Đầu tiên bác thử giúp em với ổ cứng khác với ổ cứng đang thử, ví dụ đang thử với Seagate thì bác thử sang SAMSUNG hay WD, hoặc với 1 ổ cứng khác nhưng cùng thương hiệu !
Thứ hai cho em hỏi cổng ESATA bác onboard hay dùng card PCI EXPRESS ! ở đây có 2 vấn đề, có phải cổng ESATA đó có vấn đề hay BOX có vấn đề---> Giải pháp thử sang cổng esata của máy khác hoặc thử cổng Esata của BOX khác đê loại trừ khả năng cổng esata của máy hay BOX có vấn đề !
Thứ 3 là thử trên hệ điều hành khác, vì nó phụ thuộc vào OS rất nhiều
Sau 3 khả năng loại trừ trên sẽ ra ngay kết quả !
Bên em nghiêm túc đổi mới 100% vì là chính sách cam kết với khách hàng nên bác yên tâm nhé.
Cảm ơn bác đã đưa thông tin phản hồi .Chúc bác sớm tìm ra nguyên nhân và sẽ ưng ý với sản phẩm.

Chỉnh sửa lần cuối:

feelingup

con BOX TRANSCEND và em Seagate 1,5T nhà em cũng bị tương tự,chẳng biết do BOX hay ổ cứng nữa

tanvinh

Active Member

cổng E-Sata Onboard đi chung với main thì chép phim và ghi phim khi dùng Box HDD Box Orico- Docking Orico gắn ổ cứng loại 2.5" HITACHI

5400 rpm thì COPY từ PC ra ổ cứng cỡ bao nhiêu MB/s nhỉ ?

sgdeplam

cổng E-Sata Onboard đi chung với main thì chép phim và ghi phim khi dùng Box HDD Box Orico- Docking Orico gắn ổ cứng loại 2.5" HITACHI

5400 rpm thì COPY từ PC ra ổ cứng cỡ bao nhiêu MB/s nhỉ ?

Chỉ khuyên bác có điều kiện thì mua cạc ESATA dạng 1X , dùng onboard không ổn định đâu. Em chép ổ wd thường thì 80-100mb/s còn Samsung đôi khi được 110Mb/s

Tốc độ lên xuống là bình thường. Vấn đề ở chỗ đĩa cứng khác nhau hoặc chép từ HDD-máy tính thì khác với chép từ máy tính-hdd.

Bạn nên test như thế này: cùng 1 ổ cứng ( WD hay SG đều được ), đem ổ cứng đó chép phim vào ( máy tính ---> ổ cứng ), lưu ý là chép cùng 1 phim nhé. Chép lần đầu bằng box xài esata, sau đó xóa phim đi, chép lại lần 2 bằng box xài usb, bạn sẽ thấy tốc độ khác nhau từ 3-4 lần.

P/S: bạn nói box Buffalo xài cổng usb mà tốc độ từ 40mb/s trở lên, không bị hạ xuống là mình thấy không đúng rồi. Tốc độ lúc này lúc kia, khi thật nhanh, lúc như rùi bò. Bạn nên kiểm tra lại thử. Mình xài box Orico cổng esata thấy từ 60mb/s trở lên

Chỉnh sửa lần cuối:

Kiennt

Banned

Chép nhiều thì khác với chép ít, đơn lẻ đấy. Cái này là do cách xử lí bộ đệm của OS và phần mềm Copy+Chip Sata. Cổng E-sata chẳng qua chỉ là 1 cổng Sata mở rộng mà thôi. Vấn đề nằm ở con Chip và cách quản lí sata là chính, ngoài ra còn có liên quan đến định dạng của đĩa cứng và tốc độ nữa...
Cạc E-sata rời cũng là 1 ựa chọn tốt nhưng không cần thiết lắm nếu như trên main còn thừa nhiều cổng Sata.
Nói chung là hơi lằng nhằng cái vấn đề này vì chả ai hiểu biết kĩ về nó.

giocuondi

hihihi, em dùng 1 cái braket kéo sata trong Main ra ngoài thành cổng Esata, tốc độ đều đều khi dùng BOX ORICO là 90mb/s, em dùng HDD wd

Bên trên