[HDPro-s] Niềm đam mê thăng hoa

diyomate

Ðề: [HDPro-s] Niềm đam mê thăng hoa

Ah em chợt nhớ ra, là dùng 3 dây component nối vào TV thì hình khá tối, còn nếu chuyển qua AV composite thì sáng rõ hơn, liệu đó có phải hiện tượng bình thường ko nhỉ? Nếu ko phải thì cách khắc phục như thế nào các bác ơi?
Hiện tại em đang dùng TV CRT nên cần tìm cách xem tạm trước khi vác con LCD về.

Bác kiểm tra dây Y màu xanh lá cây xem tiếp xúc có tốt không, đây là dây tín hiệu chói, sáng tối là do dây này. Bác cũng xem hộ em xem lại chế độ chỉnh sáng tối của đường component trên tivi. Có thể tivi của bác nhớ chế độ hình ảnh riêng cho mỗi đường vào.

Tống Công minh

Active Member

Bác kiểm tra dây Y màu xanh lá cây xem tiếp xúc có tốt không, đây là dây tín hiệu chói, sáng tối là do dây này. Bác cũng xem hộ em xem lại chế độ chỉnh sáng tối của đường component trên tivi. Có thể tivi của bác nhớ chế độ hình ảnh riêng cho mỗi đường vào.

Bác này đang dùng TV CRT nên chắc loại trừ khả năng "Có thể tivi của bác nhớ chế độ hình ảnh riêng cho mỗi đường vào".

Thank các bác giúp đỡ tận tình.
Em cắm component vào cả 2 ngõ trên TV đều cho kết quả tối hơn so với composite, những màu tối bị bết lại thế mới quái. Để em thử thay dây lá cây bằng dây composite xem nó có khác ko.

Tình hình là em đã check với file MKV, báo cáo lại các bác:
Đang để Chọn phụ đề là Bật, mở thử file Anh hùng xạ điêu MKV có hard sub (xem trên máy tính hiện phụ đề OK) thì hoàn toàn không thấy sub, bấm nút Subtitle trên remote thì thấy menu Phụ đề không có lựa chọn nào cả. Về phụ đề ngoài cũng không phải do Unicode.
Em đang dùng firmware mới nhất (tháng 8 thì phải).
Mong các bác chỉ giáo cứu em, các cụ đang muốn xem Anh hùng xạ điêu mà ko tài nào mở sub ra được, audio thì toàn tiếng Tàu :(

duonglv

Well-Known Member

bộ đấy ko có sub đâu, cậu ấn nút Audio trên điều khiển để chuyển qua kênh audio 2 (lồng tiếng Việt) nhé

Tống Công minh

Active Member

Tình hình là em đã check với file MKV, báo cáo lại các bác:
Đang để Chọn phụ đề là Bật, mở thử file Anh hùng xạ điêu MKV có hard sub (xem trên máy tính hiện phụ đề OK) thì hoàn toàn không thấy sub, bấm nút Subtitle trên remote thì thấy menu Phụ đề không có lựa chọn nào cả. Về phụ đề ngoài cũng không phải do Unicode.
Em đang dùng firmware mới nhất (tháng 8 thì phải).
Mong các bác chỉ giáo cứu em, các cụ đang muốn xem Anh hùng xạ điêu mà ko tài nào mở sub ra được, audio thì toàn tiếng Tàu :(

Nhưng sao khi xem trên PC lại có phụ đề nhỉ8->

bộ đấy ko có sub đâu, cậu ấn nút Audio trên điều khiển để chuyển qua kênh audio 2 (lồng tiếng Việt) nhé

Có sub cậu ơi, trên PC tớ dùng BS Player xem ngon lành, Media Classic thì ko có. Audio thì chỉ có chinese thôi cậu ạ, bấm Audio thì nó chỉ có left, right và stereo chứ ko có kênh tiếng Việt như bộ Anh hùng xạ điêu 2008. Tiêu đề topic là Anh hùng xạ điêu - Sub Việt, bộ này là Lý Á Bằng đóng.

vinagoh đã viết:
Hehe, thấm thía ghê!!!
Bình tĩnh, tự tin đọc kỹ đề bài %%-

EDIT:
Đang tạm khắc phục bằng cách: Extract phụ đề từ file MKV gốc ra ASS --> convert ASS thành SRT --> đổi đuôi MKV thành AVI (trick đánh lừa phần mềm, không convert) --> play thành công trên Media Classic nhưng chưa thử trên HDPro-S.

Chỉnh sửa lần cuối:

full1080

Thank các bác giúp đỡ tận tình.
Em cắm component vào cả 2 ngõ trên TV đều cho kết quả tối hơn so với composite, những màu tối bị bết lại thế mới quái. Để em thử thay dây lá cây bằng dây composite xem nó có khác ko.

Bác chọn chế độ out của HD là đường component trước, sau đó tháo bỏ hết các đầu vào AV, hoặc componetn trên tivi rồi chỉ cắm duy nhất 1 đuường component với 3 sợi dây đơn lẻ thì chắc chắn sẽ hết. Chú ý lau sạch các đầu giắc nhé.

duonglv

Well-Known Member

Đang tạm khắc phục bằng cách: Extract phụ đề từ file MKV gốc ra ASS --> convert ASS thành SRT --> đổi đuôi MKV thành AVI (trick đánh lừa phần mềm, không convert) --> play thành công trên Media Classic nhưng chưa thử trên HDPro-S.

Vậy là vấn đề do sub .ass rồi cậu ạ :D đa phần các đầu phát HD chỉ đọc được sub .SRT thôi, sub .ass mà có cả font, style thì chịu :D

Thế mới đau tớ, giờ đang cong vó lên để extract rồi convert cho ngần ấy tập :(
@full1080: cám ơn bác, em sẽ thử xem sao :D

dtnt

Active Member

Vậy là vấn đề do sub .ass rồi cậu ạ :D đa phần các đầu phát HD chỉ đọc được sub .SRT thôi, sub .ass mà có cả font, style thì chịu :D

Máy tôi đã update lên firmware 9 Aug 2010, đọc được phụ đề ASS rời, còn phụ đề kèm trong file MKV chưa thử.

dtnt

Active Member

Tôi đã test kỹ, HDPro-S firmware 9 Aug 2010 đọc được phụ đề ASS cả trong và ngoài như hình kèm theo (đang xem phụ đề .ASS gói trong file MKV).

Link phụ đề của phim: http://megashare.vn/dl.php/2463590

Chỉnh sửa lần cuối:

Tống Công minh

Active Member

Dạo này con HDPro-S của mình phát một vài phim hay bị stop bất chợt. Không biết có phải do phim 9mkv) bị lỗi hay là do đầu phát nữa. Nếu do phim thì có PM nào sửa lôi không nhỉ?

dungngoquoc

Vâng, cảm ơn 2 anh đã trả lời ^^
Tình hình rất lạ, em cứ tưởng do quên ko down sub hoặc đặt tên sai, nhưng hóa ra là sub đã có nhưng nó ko hề đọc. Chỉ bị riêng với file MKV.

Hình chụp ổ cứng:

To be able to post links or images your post count must be 10 or greater. You currently have 2 posts. -> các anh chịu khó click vào link vậy, em bỏ HTTP ra rồi

Mình cũng bị vậy, choi bằng KMP thì phụ đề ngon lành. Thử mở file srt bằng Notepad thì k thấy phần timecode như bình thường là thời điểm hiện và tắt dòng phụ đề ( hh-mm-ss,xxx )mà là chữ nghĩa gì đó lạ lắm. kiếm cái khác có timecode là ok thôi bạn ơi

hnhp

Well-Known Member

Các bác ơi giữa M6 và HDPro-S thì như thế nào, hai con bằng giá nhau. Nên chọn con nào
Thawng nào chạy mướt hơn,

diyomate

Mùa hè vừa rồi, em có anh khách bất chợt gọi điện hỏi anh đang đi nghỉ mát mang cái đầu HD M880 đi định bật cho mấy đứa trẻ con xem hoạt hình nhưng quên không mang điều khiển, có cách nào bật phim đc ko - câu hỏi khó quá em không trả lời được - Lúc đó mới thấy cái đầu HD có nút điều khiển trên máy là quan trọng phải không bác.

HDPro-S có bộ nút cảm ứng khá đầy đủ chức năng trước mặt nên nếu chẳng may hỏng điều khiển hay mất hoặc hết pin thì vẫn có thể dùng được bình thường.

Các tính năng khác thì tương tự như M6 các bác ạ

Mời các bác đánh giá và lựa chọn.

Bên trên