[Help] Gặp trường hợp đặc biệt

Chào các bác ạ. thiết bị của em như sau. Dune Pro 4k. Rec: 2313. Tivi Lg 70uk6540.
Tình hình như này. Cắm Dune - Rec- Tivi. Mở lên thì Bị sai màu nặng. khi bật phim 4k bằng phần mềm mặc định thì màu lại trở lại chuẩn xem ok không vấn đề gì.Khi thoát phim ra thì màu menu các thứ bị sai trở lại. nếu mở bằng phần mềm bên thứ 3 sẽ bị sai màu.
Khi mở phim 1080 thì màu bị sai dù mở bằng phần mềm gì đi nữa.
Em đã chỉnh độ phân giải cả ở Dune và Rec các kiểu không được. không phải do dây hdmi vì đã test thử cắm trực tiếp dune vào tivi.
1. Nếu em dùng bộ chia HDMI 1 vào 2 ra là giải quyết được vấn đề. tuy nhiên không biết loại nào trên thị trường hỗ trợ 4k, bác nào biết không ạ?
2. Setup lại như nào để ra màu chuẩn ạ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Chào các bác ạ. thiết bị của em như sau. Dune Pro 4k. Rec: 2313. Tivi Lg 70uk6540.
Tình hình như này. Cắm Dune - Rec- Tivi. Mở lên thì Bị sai màu nặng. khi bật phim 4k bằng phần mềm mặc định thì màu lại trở lại chuẩn xem ok không vấn đề gì.Khi thoát phim ra thì màu menu các thứ bị sai trở lại. nếu mở bằng phần mềm bên thứ 3 sẽ bị sai màu.
Khi mở phim 1080 thì màu bị sai dù mở bằng phần mềm gì đi nữa.
Em đã chỉnh độ phân giải cả ở Dune và Rec các kiểu không được. không phải do dây hdmi vì đã test thử cắm trực tiếp dune vào tivi.
1. Nếu em dùng bộ chia HDMI 1 vào 2 ra là giải quyết được vấn đề. tuy nhiên không biết loại nào trên thị trường hỗ trợ 4k, bác nào biết không ạ?
2. Setup lại như nào để ra màu chuẩn ạ?
Bác theo những "step" sau...

01. Tháo gở hết tất cả những sợi Cable HDMI ra khỏi AVR-DENON 2313 => Chỉ chừa lại 1 sợi HDMI độc nhất, kết nối từ DUNE 4K.

02. Trên Dune 4K:
Đi vào "Setting" => Tìm đến cổng HDMI (Output) => Chụp giùm một tấm hình.
[Để thấy được độ phân giải hiện thời]

03. Tháo gở hết tất cả những sợi Cable HDMI ra khỏi TV => Chỉ chừa lại 1 sợi HDMI độc nhất, kết nối từ AVR-DENON 2313.

04. Trên TV LG-70uk6540
Đi vào "Settings" => Tìm đến cổng HDMI (Input) => Chụp giùm một tấm hình.
[Để thấy được độ phân giải hiện thời]

...Sẽ tiếp tục..!

NOTE:
Như đã nêu rõ trước đây, AVR-DENON 2313 chỉ làm nhiệm vụ chuyển giao/ Passthrough.
Một khi "Độ Phân Giải"/"Resolution" của DUNE 4K & LG TV KHÔNG đồng nhất => AVR-DENON 2313 sẽ không chuyển giao hình ảnh/ Video => Làm cho TV mất tín hiệu..!!!
[AVR-DENON 2313 chỉ "ngồi chơi xơi nước"!]

Do đó, bạn chỉ tập trung sự chú ý đến phần này..!

Bên trên