(Help) Lỗi kết nối Amly với TV qua cổng ARC

chào các bác!
Em có vấn đề nan giải muốn nhờ các bác chỉ giúp. Em kết nối TV (samsung) vs amly Yamaha qua cổng HDMI ARC để nghe tiếng TV qua loa, thời gian đầu thì xuất âm thanh ra loa bình thường, nhưng được khoảng 1 tháng thì tự nhiên không được nữa (nhưng hình thì vẫn có), em có cắm rút bật tắt loạn xạ thì lại được, nhưng đến hôm sau bệnh cũ lại tái phát. Lần này e cũng cắm rút, setup các kiểu, thay cả cáp khác nhưng không ăn thua. Gọi hỏi bên bán amly thì được trả lời là cổng ARC trên TV ko ổn định, nên chuyển sang dùng optical.
Các bác cho em hỏi có phải do cổng ARC trên tivi nó vậy không, hay là do cái Amly nhà em, hoặc nguyên nhân nào khác ạ.

vothaivumhb

Active Member
Vấn đề bạn nêu thường là do lỗi sợi HDMI, tìm vài sợi HDMI khác test xem sao nhớ là HDMI 1.4 trở lên nhé.

nukenuky

Member
Đang bị vấn đề này. Vừa nhận hàng 2 sợi cáp high-speed. Tối nay thử xem sao

update: thay dây hdmi high speed 2.0 thì ARC hoạt động ổn định. Setup của em là:

HDP (HDMI 1.4)->TV (HDMI 2.0a)
TV (HDMI 2.0a ARC) -> AVR (HDMI 1.4 ARC)

Tuy nhiên HDP phải bật thì ARC mới hoạt động được, mặc dù em chả động gì đến HDP, chỉ xem youtube, netflix trên TV.

Hôm qua đọc ở đâu thấy 1 bác cũng bị vậy, phải bẻ chân 13 của dây HDMI gì đó, nhưng tìm lại bài chưa được

Chỉnh sửa lần cuối:

zeroFILL

Active Member
Đang bị vấn đề này. Vừa nhận hàng 2 sợi cáp high-speed. Tối nay thử xem sao

update: thay dây hdmi high speed 2.0 thì ARC hoạt động ổn định. Setup của em là:

HDP (HDMI 1.4)->TV (HDMI 2.0a)
TV (HDMI 2.0a ARC) -> AVR (HDMI 1.4 ARC)

Tuy nhiên HDP phải bật thì ARC mới hoạt động được, mặc dù em chả động gì đến HDP, chỉ xem youtube, netflix trên TV.

Hôm qua đọc ở đâu thấy 1 bác cũng bị vậy, phải bẻ chân 13 của dây HDMI gì đó, nhưng tìm lại bài chưa được
Ủa mình tưởng setup HDP --hdmi--> AVR Yamaha --hdmi--> TV chứ?

Thaivg

Active Member
Tôi lại bị trường hợp thế này: HDP -> AVR -> TV, đã setup tất cả ARC lên ON rồi, đúng đường HDMI rồi, vẫn kg ra đc tiếng TV, mỗi khi mở nhạc từ HDP, khi tắt TV đi thì âm thanh bị ngắt 1 chút rồi mới ra lai.

need_4_speed

Active Member
Tôi lại bị trường hợp thế này: HDP -> AVR -> TV, đã setup tất cả ARC lên ON rồi, đúng đường HDMI rồi, vẫn kg ra đc tiếng TV, mỗi khi mở nhạc từ HDP, khi tắt TV đi thì âm thanh bị ngắt 1 chút rồi mới ra lai.
Bác muốn TV xuất âm thanh ra AVR đúng ko? Ko liên quan gì tới HDP nhé. TV phải cắm đúng cổng HDMI support ARC, khi bật TV nó sẽ tự động điều khiển AVR chuyển sang source TV (nếu nhà bác ko chuyển thì bác chuyển bằng tay sang source TV), như vậy AVR sẽ phát audio nhận dc từ TV. Nếu ko đc thì dây dợ có vđ hoặc setup chưa đúng. Ko biết bác dùng TV và AVR hiệu gì. Như mình dùng Tv Sony thì nó có action menu cho phép chọn loa TV hay AVR, nếu chọn AVR thì amly sẽ tự động bật lên và phát audio nhận từ TV qua HDMI ARC.

Bên trên