Help...Xem phim bị giựt hoặc không khớp tiếng, xin các PRO trong forum cứu giúp

vichou

Member
Tình hình là em mới biết HD và gia nhập forum mới đây thôi, em rất thik xem HD và time wa ngày nào cũng lên forum xem các bài viết của các pro. Nhưng hiện giờ em bị 1 tình trạng rất kỳ cục mong các bác giúp đỡ em
Khi em xem phim 720p (chưa dám 1080,do máy cùi) trên MPC của bộ K-Lite codec thì hình và tiếng rất khớp, nói chung ok, nhưng có 1 khuyết điểm là lâu lâu bị đứng hình vài giây (âm thanh vẫn có)

Em tham khảo topic Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD và đã cài CoreAVC, tinh chỉnh CoreAVC + ffdshow (riêng AC3Filter em không cài do xài Sound on + loa 4.1 cùi ) .

Chuyện đứng hình đã hết, chạy mượt mà, nhưng vấn đề bây giờ thì lại là ko khớp âm thanh sau khi mở khoảng 5p (tiếng chạy trước hình)
Tưởng do ko cài ACFilter, em cài vô luôn, vẫn vậy...T_T
Thía là em gỡ CoreAVC và AC3Filter, chạy HD bằng MPC với mặc định của nó, thì lại như trường hợp ban đầu( âm thanh ok, chỉ bị lâu lâu đứng hình)

Vậy bây giờ em phải làm sao hả các bác???Chạy 1 mình MPC thì cũng ko dc, cài thêm CoreAVC hay AC3Filter cũng không xong...em thức cả đêm mà cũng đành pó tay, mong các bác chỉ giáo

Thông tin máy em:
CPU P4 2.8 Ghz
Main 865 intel
RAM 1.5 GB
VGA 6200 128MB Asus
XP P2
Klcodec475f
CoreAVC Professional
ac3filter 1.61b
Loa Soundmax 4.1 3000

Máy cùi nhưng vì niềm đam mê HD T_T, mong các pác giúp đỡ em làm seo tận dụng tối đa dc máy tính để xem HD chất lượng nhất. Em xin chân thành cảm ơn ^^

buonnguqua

Active Member
Ðề: Help...Xem phim bị giựt hoặc không khớp tiếng, xin các PRO trong forum cứu giúp

Nói thiệt là các bác ở đây cứ hô là P4 có thể chạy mượt 720p

máy em P4 HT 3.0Hz mà hôm nọ xem cái Sniper do Epik rip tiếng lệch hình chết cha (mặc dù đã bỏ DX9 Renderless) - may mà có cháu Cyberlink DXVA nó dùng con VGA 4670 cùi kéo cho

vichou

Member
Ðề: Help...Xem phim bị giựt hoặc không khớp tiếng, xin các PRO trong forum cứu giúp

Nói thiệt là các bác ở đây cứ hô là P4 có thể chạy mượt 720p

máy em P4 HT 3.0Hz mà hôm nọ xem cái Sniper do Epik rip tiếng lệch hình chết cha (mặc dù đã bỏ DX9 Renderless) - may mà có cháu Cyberlink DXVA nó dùng con VGA 4670 cùi kéo cho

Nói như bác là do máy T_T, zậy là không xem dc HD àh, bùn thía...

kir

Member

Thật ra nguyên nhân là do card màn hình của bạn không có hỗ trợ HD. Nên hầu hết các tác nhiệm xử lý hình ảnh và âm thanh sẽ do CPU đảm nhận. Mà cấu hình P4 nữa, bị như thế thì không có gì ngạc nhiên. Bây giờ chỉnh không dùng CoreAVC hay ffdshow (set = block). Thiết lập ở chế độ Internal Encoder của MPC, xem thử có khá hơn không.

congduale

P4 thì 720p cũng phải vật vã chứ không mượt được đâu

vichou

Member

Thật ra nguyên nhân là do card màn hình của bạn không có hỗ trợ HD. Nên hầu hết các tác nhiệm xử lý hình ảnh và âm thanh sẽ do CPU đảm nhận. Mà cấu hình P4 nữa, bị như thế thì không có gì ngạc nhiên. Bây giờ chỉnh không dùng CoreAVC hay ffdshow (set = block). Thiết lập ở chế độ Internal Encoder của MPC, xem thử có khá hơn không.

Bác này nói có lý, em cũng hiểu được phần nào, hèn gì CPU lúc nào cũng 100% , do CPU sử lý hết hình ảnh và âm thanh, bây giờ set=block như bác nói là làm seo? có thể chỉ rõ hơn cho em dc ko, em cảm ơn bác nhiều

haipvg

Well-Known Member

bạn chuyển sang dùng kmplayer xem sao, cái này yêu cầu cấu hình nhẹ hơn mpc

Bên trên