HiDt, CtrlHD, DON, CHD .... có gì khác nhau?

com930

Member
Ðề: HiDt, CtrlHD, DON, CHD .... có gì khác nhau?

Chào bác chủ thớt,

Cái này chắc là cũng thắc mắc của nhiều người mới chơi HD như em nên xin phép được bóng bàn thêm:

1. Các ký tự HiDt, CtrlHD, ESiR...mà bác chủ thớt nêu ra là tên các nhóm Rip khác nhau. Cùng một phim có thể có nhiều nhóm rip và chất lượng sẽ tùy vào nhóm rip.

2. Em nhất trí với ý kiến của bác nguyenvantrung2410 về so sánh các nhóm RIP như các hãng điện thoại. Mỗi hãng sẽ có đặc trưng riêng và hãng có tên tuổi thì chất lượng có phần nào đảm bảo hơn các hãng khác. VD: nói đến iPhone hay Blackberry thì ít nhiều đáng tin tưởng hơn Q-Mobile hay điện thoại tàu...

Nhưng không phải hãng xịn thì hàng luôn tốt. Các nhóm rip tên tuổi không phải lúc nào cũng hoàn hảo. Nếu 1 nhóm hoàn hảo thì các nhóm khác sẽ không còn chỗ đứng.

3. Mỗi nhóm rip khác nhau thì các setting sẽ khác nhau và cho kết quả khác nhau khi rip từ cùng 1 nguồn Bluray.

4. Về cá nhân em, các nhóm ESiR, CtrlHD, HiDt là những nhóm em tin tưởng và hay down để lưu lại. Em không có điều kiện down nhiều bản rip khác nhau cùng 1 phim để so sánh nên không dám phán là các nhóm này hơn các nhóm khác nhưng cảm giác xem phim do những nhóm này rip khá thỏa mãn. Font chữ của ESiR khá đẹp mắt :), lý do mời bác xem thêm link em đưa ở bên dưới.

5. Các nhóm khác cũng được các tay to đánh giá cao như CHD, Wiki (một số phim)...nhưng vì thói quen từ ngày xưa nên chưa thích các nhóm này lắm.

6. Khó mà so sánh và phân biệt được bản rip của các nhóm nếu như mắt không phải nhà nghề, màn hình không to và không super soi vào các cảnh tối, lia máy nhanh...VD: khó nói CtrlHD hơn ESir cũng như iPhone hơn BB, so sánh là khó thuyết phục.

Nếu bác chủ muốn tìm hiểu thêm các nhóm rip thì có thể tham khảo thêm bài viết:

GiỚi thiỆu vỀ hd, các tracker hd và các nhóm rip hd

Chúc bác sức khỏe và ngày càng mê HD hơn!

Thân.

com930

Member

Font chả liên quan gì ở đây, font chữ là do mình căn chỉnh hết, đừng nhầm.

Cảm ơn bác :)

Phụ đề của phim (subtitle) thường có các dạng chính:

- Phụ đề "gắn chặt" vào phim (Hard sub): đính luôn trong phim, không thể tắt/bật được
- Phụ đề rời (Soft sub): có thể bật/tắt được, loại này lại gồm có 2 loại
+ Mux sẵn trong file container (*.mkv)
+ Tự download về: Loại này có thể chỉnh Font tùy thích

Ở đây em muốn trình bày là nhóm ESiR thường có phụ đề mux sẵn (dòng em tô đậm) và font chữ của họ khá bắt mắt.
Nguyên nhân là do họ ngày xưa làm Anime và vẫn giữ nét đặc trưng của sub đó tới giờ. Thông tin được lấy theo:

"Khởi nguồn với cái tên THOR, các release của họ chủ yếu là Movie và Anime. Với Movie họ lấy tên THOR và với Anime họ lấy tên THORA(THOR ANIME) . Lúc đó THOR giống như một scenegroup, release các sản phẩm của mình trên các public tracker vì chưa có một HD private tracker nào cả. Sau khi hdbits ra đời, THOR đầu quân hdbits(lúc bấy giờ là losthdtv) và bắt đầu release sản phẩm của họ ở đó

Tham gia hdbits một thời gian, THOR gặp rắc rối về cái tên cũng mình (bị 1 screne group giả mạo tên) nên họ buộc phải đổi tên của mình thành ESiR, còn cái tên cũ THORA vẫn được dùng cho các release Anime đến tận bây giờ. Vì thế nên bạn đừng ngạc nhiên khi thấy phong cách của ESiR rất giống các anime fansub team: sub được style rất bắt mắt"

Nguồn: GiỚi thiỆu vỀ hd, các tracker hd và các nhóm rip hd

Cảm ơn bác đã nhắc nhở em và chúc bác sức khỏe!

Chỉnh sửa lần cuối:

DcB

Em gà nên chẳng biết search theo key word nào bác à. Em có nói rõ trong bài đầu đấy ạ.

Nói chung khi xem HD em cũng chả kén chọn gì vì vốn không có "chuyên môn" nên đối với em loại nào nó cũng như nhau. Có điều em muốn tìm hiểu thêm thông tin để mở mang kiến thức, cũng vì sở thích xem HD cả thôi.

Cám ơn các bác đã đóng góp. Em biết thêm được nhiều điều.

Nếu làm biếng thì bạn sẽ khó có được một bộ sưu tập phim HD ngon lành, đương nhiên là để lưu trữ xem lại lâu dài và tất nhiên không chỉ có một mình bạn xem.
Có một cách đơn giản, dễ dàng để chọn được một bản HD tốt từ nhiều nhóm encode khác nhau đó là đọc info của các bản HD đó. Thông số bạn cần lưu ý chính là BIT RATE, dịch ra là TỐC ĐỘ TRUYỀN BIT. Ý nghĩa của thông số này như sau:

Phim HD là tập tin phim ảnh dựa trên công nghệ số, nó làm việc dựa trên các bit 0, 1. Tốc độ truyền bit hay băng thông số của một phim HD được encode thường có đơn vị là Kbps = Kilo bit per second.
Điều này có nghĩa là nếu số bit rate càng cao thì trong 1 giây số lượng bit hiển thị trên khung hình sẽ càng nhiều. Mà màn hình máy tính hay TV như bạn đã biết bao gồm nhiều ô nhỏ gọi là pixel ghép lại, khi có nhiều bit được truyền trong 1 giây thì các pixel sẽ được "phủ hình" càng kín, dẫn đến hình ảnh sẽ rõ hơn.

Tuy nhiên, việc so sánh này không dành cho những ai không-thể-chờ-đợi khi có 1 bản HD ra mắt. Đơn giản là vì bạn phải đem so sánh thông số bit rate giữa 2 bản HD với nhau để lựa ra bản nào có bit rate cao hơn để còn download về đúng không?

Với mình thì HiDt luôn là nhóm encode có bit rate khủng nhất, kế là CtrlHD, vạn dĩ mới đụng đến Wiki, CHD :D

kinggai

Well-Known Member

Kết nhất là nhóm CtrlHD

J4yJ4ckj3

Member

Nếu làm biếng thì bạn sẽ khó có được một bộ sưu tập phim HD ngon lành, đương nhiên là để lưu trữ xem lại lâu dài và tất nhiên không chỉ có một mình bạn xem.
Có một cách đơn giản, dễ dàng để chọn được một bản HD tốt từ nhiều nhóm encode khác nhau đó là đọc info của các bản HD đó. Thông số bạn cần lưu ý chính là BIT RATE, dịch ra là TỐC ĐỘ TRUYỀN BIT. Ý nghĩa của thông số này như sau:

Phim HD là tập tin phim ảnh dựa trên công nghệ số, nó làm việc dựa trên các bit 0, 1. Tốc độ truyền bit hay băng thông số của một phim HD được encode thường có đơn vị là Kbps = Kilo bit per second.
Điều này có nghĩa là nếu số bit rate càng cao thì trong 1 giây số lượng bit hiển thị trên khung hình sẽ càng nhiều. Mà màn hình máy tính hay TV như bạn đã biết bao gồm nhiều ô nhỏ gọi là pixel ghép lại, khi có nhiều bit được truyền trong 1 giây thì các pixel sẽ được "phủ hình" càng kín, dẫn đến hình ảnh sẽ rõ hơn.

Tuy nhiên, việc so sánh này không dành cho những ai không-thể-chờ-đợi khi có 1 bản HD ra mắt. Đơn giản là vì bạn phải đem so sánh thông số bit rate giữa 2 bản HD với nhau để lựa ra bản nào có bit rate cao hơn để còn download về đúng không?

Với mình thì HiDt luôn là nhóm encode có bit rate khủng nhất, kế là CtrlHD, vạn dĩ mới đụng đến Wiki, CHD :D

Theo em nghĩ, các nhóm Rip hơn nhau ở chỗ chỉnh bitrate khác nhau, có nhưng cảnh thì để bitrate cao có cảnh để bitrate thấp nên có thể bitrate trung bình thấp nhưng chất lượng rất tốt, có nhóm cứ để bitrate tầm tầm nhau mặc dù bitrate cao nhưng chất lượng kém mà dung lượng lại lớn
Còn các nhóm Rip em thích CtrlHD, DON, HiDt, Esir hình như giải tán rồi, Wiki hiện nay ra hàng không còn nhanh như hồi trước nữa nhưng chất lượng rất được, còn CHD chỉ xem nóng hổi ngay thôi so với các nhóm kia chất lượng kém hơn hẳn.

DcB

Do không biết rõ kỹ thuật encode của các nhóm là dùng bit rate CBR, ABR hay VBR nên mình chỉ đưa ra hướng dẫn đơn giản mang tính bề mặt thôi. Thông thường mình vẫn thấy các nhóm encode phim HD nổi tiếng, bit rate cao hơn hẳn các nhóm tốp sau :D

vicgame

Member

Theo em nghĩ, các nhóm Rip hơn nhau ở chỗ chỉnh bitrate khác nhau, có nhưng cảnh thì để bitrate cao có cảnh để bitrate thấp nên có thể bitrate trung bình thấp nhưng chất lượng rất tốt, có nhóm cứ để bitrate tầm tầm nhau mặc dù bitrate cao nhưng chất lượng kém mà dung lượng lại lớn
Còn các nhóm Rip em thích CtrlHD, DON, HiDt, Esir hình như giải tán rồi, Wiki hiện nay ra hàng không còn nhanh như hồi trước nữa nhưng chất lượng rất được, còn CHD chỉ xem nóng hổi ngay thôi so với các nhóm kia chất lượng kém hơn hẳn.

Chỗ in đậm có đúng không bác??? Mà đúng là dạo này không thích sản phẩm của Esir hay CtrlHD đâu cả.
Nếu vậy thì em chả biết hàng nào xứng đáng down nữa ngoài Wiki, CHD và HiDt

DcB

Esir thì mất dạng, còn CtrlHD mình thấy vẫn ra hàng vicgame ơi.

nvmy

Well-Known Member

Vui mãi rồi cũng có lúc chán. Mấy bạn encode của ESiR giờ chỉ ngồi rung đùi down phim về xem và làm công tác Quản lý (MoD, Staff,..) chứ chả chịu làm công tác chuyên môn encode nữa! :D

thanhphong89

Các nhân mình đánh giá thì phim Wiki và HiDt có chất lượng tương đối tốt so với nhóm còn lại là CHD và HDChina, vì nhiều phim của CHD bị sáng quá, xem phim hơi bị vôi hóa nhiều, HDChina thì vẫn lởm như bao năm qua.
Wiki thì trước nay nổi tiếng là ra hàng nhanh, tuy nhiên nhiều phim ko được đẹp, dạo này có vẻ ra hàng chậm và đẹp lên trông thấy, nhưng Wiki rất ít có bản 1080p.
HiDt thì em ấn tượng nhất là sau khi xem bộ The Lord of the ring của nhóm này và so sánh với bộ của HDVIE, đúng là một trời một vực, sau bộ đó thì HiDt cũng nằm trong nhóm ưu tiên để xem, hơn nữa nhóm này là Internal của hd-torrents.org, tải phim của nhóm này thường free leech hoặc 50%, cũng đã.
Những nhóm như Don, CtrlHD, EbP thường được em chọn lưu bản 1080p, bản 720p xem xong rồi thì xóa để lưu trữ bản 1080p , tuy nhiên nhóm EbP thường dùng DD5.1, các nhóm còn lại là Don và CtrlHD vẫn dùng âm thanh là DTS.
Nếu để lựa chọn cùng 1 phim như nhau giữa CtrlHD, Don và EbP thì em sẽ chọn 2 nhóm đầu, vì âm thanh DTS cả thôi
ESIR lâu rồi ko ra hàng, và dân tình đồn đại nhóm này đã nghỉ hẳn rồi.
Ngoài 1080p một số phim hay em vẫn down bản Remux của EuReKA và ko lựa chọn nhóm nào khác ngoài EuReKA cho bản Remux
Em thì vẫn hay down các phim do nhóm scOrp encode.Những phim này dung lượng rất nhẹ mà chất lượng cũng rất khá(chỉ tầm 500-800MB thôi).Cho nên những phim xem theo kiểu xem 1 lần rồi xóa đi thì tải về đỡ mất công hơn.Chứ còn kéo 1 em mHD vài Gb về rồi xóa đi thì uổng công lắm

bhviet89

Member

Theo mình thấy thì với mấy cái tên như Esir, CtrlHD, EuReKa, Wiki, HiDt, DON, D-ZON3, xander, EPik, VisTa thì cứ yên tâm về chất lượng

thanhphong89

Theo mình thấy thì với mấy cái tên như Esir, CtrlHD, EuReKa, Wiki, HiDt, DON, D-ZON3, xander, EPik, VisTa thì cứ yên tâm về chất lượng
Uhm,chất lượng là yếu tố hàng đầu nhưng cũng phải quan tâm đến dung lượng nữa bạn ạ.Phim nét nhưng dung lượng lớn quá thì cũng oải lắm.Nếu xét về khoản cân bằng giữa chất lượng và dung lượng thì thằng EpiK làm khá tốt.CtlHD thì dung lượng thường lớn lắm

lupita0199

Active Member

Eureka với Esir giải tán rồi thì phải vì dạo này đâu có hàng đâu pác,còn chơi ngon em nghĩ DON với CtrlHD là chắc nhật mà ra sớm,Ebp của người Việt mình dùng cũng đã.còn Hidt dung lượng ác quá,thân

badang789

Dạo này đâu thấy Esir hay Epik nhỉ chắc về vườn rồi. Thấy HDChina cũng được đó.

lupita0199

Active Member
Ðề: Re: HiDt, CtrlHD, DON, CHD .... có gì khác nhau?

Dạo này đâu thấy Esir hay Epik nhỉ chắc về vườn rồi. Thấy HDChina cũng được đó.

HDchina chơi làm gì hả pác,Hdchina với Mysilu loại từ đầu,Tàu khựa thì xem Wiki là ngon nhất rồi :D

robberviet

Trước giờ cũng chỉ biết đó là các nhóm rip phim thôi chứ cũng ko biết nhóm nào với nhóm nào cả :)

theone_ring

t cũng đang xem TF3 1080 của DON, rất tuyệt vời

Bên trên