Hiệu năng có nghĩa là gì các bác ạ?

HD Hoi-Dap

Xưa em đi học chỉ được học về hiệu quả, tức kết quả mình thu được giữa hiệu số cái mình bỏ ra với cái mình thu được. Ví dụ như hiệu quả đầu tư, hiệu quả công việc, v..v...
Sau này không biết ở đâu ra chữ 'hiệu năng' làm em cứ bóp trán nghĩ mãi mà chả hiểu nó có nghĩa là gì. Mong các bác giải đáp hộ em cái.
Xin cảm ơn.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hiệu năng có nghĩa là gì các bác ạ?

Xưa em đi học chỉ được học về hiệu quả, tức kết quả mình thu được giữa hiệu số cái mình bỏ ra với cái mình thu được. Ví dụ như hiệu quả đầu tư, hiệu quả công việc, v..v...
Sau này không biết ở đâu ra chữ 'hiệu năng' làm em cứ bóp trán nghĩ mãi mà chả hiểu nó có nghĩa là gì. Mong các bác giải đáp hộ em cái.
Xin cảm ơn.

Hiệu năng: Năng lực làm việc nhiều hay ít/ thấp hay cao.
[Của người hoặc máy móc..v..v..]

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn!

Chỉnh sửa lần cuối:

caothudeche

Moderator

Xin cảm ơn.
Em phải ngất cái đã. Tỉnh dậy em trả lời bác.
- Hiệu quả: Nhắc điến hiệu quả thì người ta chỉ quan tâm đến cái đạt được mà không cần biến quá trình, cách thức để có được hiệu quả này ra sao. Hiệu quả có ý nghĩa trên một sự mong đợi nào đó, bởi vậy người ta thường nhắc tới cụm từ hiệu quả cao, hiệu quả thấp (có nghĩa nó được so sánh với một chỉ tiêu nào đó, có thể là định tính hoặc định lượng).

- Hiệu năng: Năng ở đây chính ta năng lực. Nó tương đồng với hiệu suất, nhưng hiệu năng thường để đánh giá năng lực của máy móc.
Nó thể hiện kết quả làm việc đạt được sau một thời gian nào đó.
Ví dụ: Tốc độ ghi của ổ HDD là 150MB/s.

Nếu trong cùng một sự việc thì: Hiệu quả thể hiện kết quả của công việc đó. Còn Hiệu năng thể hiện tốc độ hoàn thành công việc đó.

torune

Film critic

Theo mình thì : hiệu năng = hiệu quả công việc khi làm hết năng suất.

năng suất = thành phẩm/thời gian
hiệu năng = năng suất * chỉ tiêu hiệu quả nào đó

mình nghĩ hiệu năng như 1 dạng năng lượng (công năng, điện năng...) năng lượng đó chuyển hóa vô con người giúp người ta thấy thoải mái hơn trong cuộc sống.

HD Hoi-Dap

Cám ơn các bác đã trả lời câu hỏi của em.
Thật ra trước khi hỏi em cũng đã nhờ bác Gổ mấy phát rồi. Nhưng chủ yếu nó chỉ nói là hiệu năng được sd trong kỹ thuật (dùng cho đồ vật chứ ko dùng cho con người) chứ ko giải thích hiệu năng là gì. Các bác có thể kiểm chứng. Thoạt đọc thì có vẻ ai cũng hiểu nó là gì, nhưng nói nó là gì không phải tất cả các câu trả lời đều giống nhau và chính xác.

Hiệu quả thể hiện kết quả của công việc đó. Còn Hiệu năng thể hiện tốc độ hoàn thành công việc đó.

Bác đang làm em chết cười về câu trả lời của bác,
Giả sử người ta đang xét hiệu năng của một cái bóng đèn, một cái TV hoặc một AVR thì người ta xét "tốc độ hoàn thành công việc" của nó à?

Một lần nữa cảm ơn các bác.

caothudeche

Moderator

Bác đang làm em chết cười về câu trả lời của bác,
Giả sử người ta đang xét hiệu năng của một cái bóng đèn, một cái TV hoặc một AVR thì người ta xét "tốc độ hoàn thành công việc" của nó à?

Chuối nhỉ?! :)):))
Thôi thì đổi lại, không chơi với "tốc độ" nữa. Ta gọi là "khả năng" cho chắc cú.
Bóng đèn thì khả năng của nó là phát sáng được diện tích A m2, với độ sáng B lux, nhưng tiêu thụ có C W.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cám ơn các bác đã trả lời câu hỏi của em.
Thật ra trước khi hỏi em cũng đã nhờ bác Gổ mấy phát rồi. Nhưng chủ yếu nó chỉ nói là hiệu năng được sd trong kỹ thuật (dùng cho đồ vật chứ ko dùng cho con người) chứ ko giải thích hiệu năng là gì. - ..v..v..
Từ ngữ "Hiệu năng" được dùng cho cả 2 trường hợp: Người & Vật.
Hiệu Năng Làm Việc.jpg

Lợi 147

Bạn đặt câu hỏi trong nhóm Kinh Tế, nên mình hiểu "hiệu quả" và " hiệu năng" của bạn thuộc lĩnh vực kinh doanh.Theo như mình nghĩ, hiệu quả thể hiện tổng quát những kết quả khả quan về hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh, bao gồm về năng suất lao động, sản phẩm,nhân sự, khách hàng, doanh thu,... cùng với những tiềm năng mà doanh nghiệp tiếp tục khai thác và sẽ đạt được. Riêng về hiệu năng theo như mình biết thì nó chỉ là một thuật ngữ dùng trong kĩ thuật.
Trong lĩnh vực kiểm toán, quan điểm " kiểm toán là kiểm tra ké toán" cũng không chính xác cho lắm, vì công việc của một nhân viên kiểm toán là kiểm tra, rà soát lại tất cả mọi hoạt động của 1 cơ quan nào đó thông qua tất cả những giấy tờ, chứng từ, sổ sách ( trong đó có kế toán), theo đó, kiểm toán không chỉ kiếm tra kế toán mà là kiểm tra tất cả mọi chi tiết dù nhỏ nhất trong công việc của cơ quan đó, từ đó rút ra được các báo cáo tài chính một cách chính xác nhất.Thậm chí đôi khi một nhân viên kiểm toán vẫn có những biện pháp nghiệp vụ để kiểm tra cơ quan ấy như một trinh thám để nắm bắt được tất cả các hoạt động minh bạch hay không minh bạch của cơ quan được kiểm toán.

Bên trên