Học để xem phim và Xem phim để học - Bài 1: Muốn xem phim, hãy học trước đã

shxtacc06

Banned
Ðề: Học để xem phim và Xem phim để học - Bài 1: Muốn xem phim, hãy học trước đã

ồ, trong khi niza viết reply thì shxtacc06 đã edit thêm vào comment nhỉ. Dù sao, những gì cần nói, niza đã nói cả rồi, niza chấm hết thôi. :)

Bạn này nhanh nhảu quá, trích lần 2 mà còn thiếu nữa ;))

Thì cũng chẳng có gì. Thấy bạn góp ý người khác thì tớ cũng đú theo thôi. ;))

Thực ra tớ chẳng bao giờ unlike ai cả, đây chỉ là cơ hội để tớ "lên lớp" người khác, mặc dù có thể ngu hơn người khác, mặc dù tuổi có thể nhỏ hơn...Nhưng con người mà, ai cũng thích "lên lớp" người khác, đặc biệt là "lên lớp" những người giỏi hơn mình, cảm giác rất yomost...bạn Nhi cũng là 1 người rất thích "lên lớp"

Có 1 số người (như là bạn scotty) sẽ phản ứng lại khi bị phê bình như là: "lòi cái mặt thích dạy đời nhé" ...nhưng ko sao, con người mà, 60 năm cuộc đời sung sướng có bao nhiêu, thích gì thì cứ làm, nhất là trên diễn đàn thì cứ vô tư ;))

Chỉnh sửa lần cuối:

nemesisgau

@ Nhi: Bài viết của Nhi hơi bị dài, nhưng tóm lại là có những ý chính: học để có kiến thức rộng và biểt ngoại ngữ thì có thể hiểu được phim hơn. Niza miễn bàn chuyện này là đúng hay không nhưng niza chấp nhận vì dưới góc độ lời khuyên nên học nhiều và học ngoại ngữ thì đó là điều tốt và có lợi ích.

@ nemesisgau: chưa hẳn Nhi đã nói chuẩn, có thể là chuẩn với bạn nhưng không chuẩn với người khác, mà dễ thấy nhất là như justbenice đã chỉ trích ngay sau đấy thôi. Dù sao thì niza vẫn thích đọc lời bình của bạn, cũng như một số bạn ở trang 1 vì trong đó, niza thấy được những câu chuyện và suy nghĩ riêng của mỗi người.

@ justbenice: haiz, niza đọc cm này xong thấy có vài điều cần phải nói, nhưng xem lại tên người gởi là justbenice thì có hơi đắn đo, vì niza nhớ có lần đã góp ý bạn just be nice với mọi người hơn một chút, giờ nếu lại có ý kiến, không khéo bạn cho là niza nhăm nhăm bắt bẻ bạn. Nhưng sau đó justbenice có thêm cm xin lỗi Nhi, điều này cho thấy bạn là người dũng cảm và biết tiếp thu. Vì vậy, niza quyết định sẽ nói thẳng thắn với bạn.

Justbenice cứ việc nêu quan điểm của mình nhưng đừng chỉ trích cá nhân theo kiểu: Nhi bao nhiêu tuổi, hiểu biết về xã hội được bao nhiêu mà đòi "dạy" cho các bạn nhỏ (cấp 3). Sinh viên tốt nghiệp ĐHSP 22 tuổi là có thể dạy cấp 3 rồi ạ, đó là chưa kể chuyện học là không phân biệt tuổi tác. Thật ra, niza cũng có hơi khó chịu khi Nhi nói rằng muốn "chỉ cho mọi người con đường đi tới hạnh phúc" nhưng nếu xem bài viết của Nhi như 1 lời khuyên về kinh nghiệm của bạn ấy trên bước đường tiếp cận điện ảnh, cũng như anh chị đi trước để lại lời khuyên cho thế hệ đàn em nên ôn thi đại học như thế nào, thì niza thấy cái sự diễn đạt này chẳng thành vấn đề, lời khuyên của Nhi có sự động viên tinh thần học hỏi, và đó là điều tốt.

với lại justbenice vui lòng đừng phân chia theo kiểu người trong nước và người ngoài nước nữa. Quan điểm kiểu này chẳng lẽ ra đường thấy ổ trâu ổ gà, người trong nước được quyền chê bai, còn người ngoài nước phải cấm khẩu vì chê bai sẽ bị quy là coi thường trong nước sao? Xuất thân từ đâu không quan trọng, quan trọng là những gì họ nói và làm có thiện chí hay không kìa.
đó là phát biểu mang tính chất cá nhân mà.
còn về bài của justbenice, tôi xin góp ý là bạn nên có sự so sánh giữa phát ngôn của bạn và Nhi. Trong bài của Nhi, không có dùng biện pháp công kích cá nhân và thủ pháp sai một = sai tất đâu. Tôi thích những bài viết như thế này, bởi nó có thể gây shock với người đọc ( nhất là người Á Đông) khi mới đọc. Nhưng Nhi đã đưa ra luận điểm của mình vào bảo vệ nó, ở mức độ học vấn hạn hẹp của mình, tôi chưa thấy có sự mâu thuẫn ở đây. Bài viết cũng không công kích những ai thích xem batman hay rambo cả.
Lý do khiến tôi năng vào HDVN, ko phải là để down phim ( cái này đầy 4rum có) mà để đọc những bài phân tích, bình luận và cả comment rất riêng. Tôi xem phim A, tôi muốn biết người khác thấy thế nào, chứ không phải để đọc lại những review dịch bằng google hoặc chỉ vài câu: tuyệt, vừa vừa, chán.
Do vậy, phát biểu từ chính lợi ích của mình, tôi hoàn toàn ủng hộ những bài viết như thế này. Và nếu bạn cũng có lòng và tâm huyết viết lên những dòng như vậy, tôi cũng sẽ like mạnh.
Thân.

minhminh2010

Chẳng có gì là CHUẨN MỰC trong cái việc giải trí cả.

Lẽ dĩ nhiên là như thế, nghệ thuật là 1 cái gì đó mà không có thước đo rõ ràng và tuỳ thuộc vào cảm nhận từng người. Nhưng, điều mà chị Nhi đã làm được, đó chính là giúp mọi người (ít nhất có mình) cảm nhận được nghệ thuật (cụ thể là điện ảnh) 1 cách sâu sắc hơn. Nói cách khác, có thể khi bạn xem 1 bộ phim, bạn thích nó vì kỹ xảo hay, hành động hay, nhưng khi bạn nghĩ sâu hơn 1 chút về nội dung fim, bạn sẽ thấy thấm hơn rất nhiều. Khi ấy, không chỉ là bạn thích bộ fim ấy nữa, mà bạn đã say mê nó. Đấy chính là cảm nhận của mình khi xem X-men.

Nói tóm lại, điều chị Nhi đã làm chính là hướng dẫn mọi người trong việc cảm thụ phim ảnh 1 cách tốt hơn, để không làm lãng phí bộ fim, để sau mỗi bộ fim hay chúng ta sẽ tốt hơn. Khi ấy, fim ảnh không chỉ đơn thuần là giải trí nữa, mà nó đã trở thành 1 phần con người bạn.

Điện ảnh mang lại nhiều niềm vui hạnh phúc cho Nhi, và Nhi chỉ mong muốn chỉ cho mọi người con đường để đi đến hạnh phúc.

Hạnh phúc ở đây là hạnh phúc khi xem fim, hạnh phúc thực sự khi bạn cảm nhận 1 bộ fim chứ không chỉ đơn thuần là xem nó để giải trí rồi lăn kềnh ra ngủ. Xem fim, khi ấy giống như Lệnh Hồ Xung uống rượu vậy, không đơn giản là để say như mọi người, mà còn vì muốn hưởng thụ những gì tinh tuý nhất của rượu.

Lẽ dĩ nhiên, không cần giúp đỡ thì người ta cũng phải tự tìm thấy hạnh phúc cho riêng mình, nhưng với em, điều tuyệt vời nhất là chị Nhi đã hướng dẫn em con đường đi đến hạnh phúc xem fim, đấy là biết phân tích hay dở bộ fim. Ví dụ như khi em xem fim After shock, em không thích 1 tí nào nhưng lại không hiểu tại sao, và chị Nhi đã giải thích giúp em, đã cho em biết cách cảm nhận, bình luận fim. Đó là con đường hạnh phúc của em đấy.

Còn nếu "nhỏ" trên cấp 3 tức là học đại học thì xin lỗi bạn nhi năm nay bao nhiêu tuổi, hiểu biết về thế giới xã hội đc bao nhiêu mà đã muốn "dạy" các "bạn trẻ" ấy cách xem phim?

Em học đại học năm nhất, và thích chị Nhi từ lớp 12 khi lần đầu tiên đọc bài “Thư gửi em Hồ Thị Hiếu Hiền” <3. Với em, tuy có 1 vài fim chị Nhi khen hay mà em không thích lắm, chả hiểu nó hay ở chỗ nào, thì em vẫn tôn trọng ý kiến của chị. Bởi vì thứ nhất, chị xem rất nhiều fim (tuổi tác chả liên quan gì đến việc trở thành mọt fim hết) nên cảm nhận của chị sâu sắc hơn em. Thứ 2, e không thấy nó hay vì em không cảm được cái hay của nó, chứ không phải nó dở. (em nói về Drive) Em cần chị Nhi để dạy em cách cảm thụ fim sâu sắc hơn, để không bỏ lỡ những fim hay.

Em rất buồn khi chị Nhi đi, vì em và những đứa như em vẫn cần chị Nhi ở lại để chỉ bảo bọn em: xem fim ntn cho không lãng phí đi những bộ fim hay.

Chúc chị Nhi luôn mạnh khoẻ, hạnh phúc và dù ở bất cứ đâu vẫn giữ mãi niềm say mê điện ảnh. Yêu chị (cho em gửi lời hỏi thăm anh Nam ạ)

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member

@ Nhi: Nhiệt tình của Nhi thì có, nhưng khi thể hiện nhiệt tình đó ra bằng những bài viết dài, thậm chí quá dài thì chắc Nhi cũng đã lường trước sẽ có một số người không đọc kỹ càng bài viết của mình để hiểu mình muốn nói gì mà sẽ phản bác ngay lại chăng? Ở VN này số người như thế càng ngày càng nhiều. Có thể nói đặc tính chung của người Việt nam là thích nói hơn thích lắng nghe. Hi hi.... thậm chí nói hăng say về những điều mình chưa hiểu hoặc hiểu lơ mơ thôi.

@ justbenice: Nếu bạn biết sử dụng Google để tìm kiếm thông tin và biết cách đọc và lọc thông tin thì bạn sẽ biết Khả Nhi là ai và Khả Nhi có quyền nói như vậy không. Theo đánh giá cá nhân của mình thì Khả Nhi có đủ năng lực và phẩm chất làm thầy của justbenice về nhiều lãnh vực, không chỉ là lãnh vực y khoa mà cô ấy vừa hoàn thành xong chương trình tiến sỹ đâu.

Tuy nhiên, ở đây là diễn đàn mở, chúng ta không nên căn cứ vào cá nhân mỗi người để đánh giá luận điểm của họ. Việc chỉ trích cá nhân để bác luận điểm của người khác xưa nay vẫn là phương pháp dành riêng cho những kẻ thua cuộc và cay cú trong mọi cuộc tranh luận.

@shxtacc06: Thích chém thì cứ nhảy vào mà chém, lại còn đổ cho người ta "muốn gây sự với 1 số đông người trong đó có tôi" để làm gì nhỉ? Chỉ những người không đủ khả năng tranh luận và đưa ra các quan điểm của cá nhân mình, mới phải vây bè kéo cánh vào. Để làm gì? Ỷ đông hiếp yếu hay lấy thịt đè người ?

shxtacc06

Banned

@shxtacc06: Thích chém thì cứ nhảy vào mà chém, lại còn đổ cho người ta "muốn gây sự với 1 số đông người trong đó có tôi" để làm gì nhỉ? Chỉ những người không đủ khả năng tranh luận và đưa ra các quan điểm của cá nhân mình, mới phải vây bè kéo cánh vào. Để làm gì? Ỷ đông hiếp yếu hay lấy thịt đè người ?

Tớ nói sự thật chứ tớ chẳng cần phải có khả năng tranh luận hay quan điểm gì cả. Bạn đã đọc câu này chưa, hãy nhìn những chỗ màu đỏ xem tớ nói đúng hay sai (gây sự với 1 nhóm người ...tớ mở ngoặc giải thích vì sợ bạn ko biết tớ đang nói cái gì ;)))

Thứ 3 số lượng thanked nhiều vì trước đây bạn ấy rất tuyệt. Unlike chỉ xuất hiện kể từ khi bạn ấy than vãn rằng diễn đàn này làm bạn ấy thất vọng quá...rằng người VN kém học thức...rằng "người VN xem phim theo kiểu khác so với phần còn lại của thế giới"

Bạn biết cái câu ở trong ngoặc kép ấy là cái bài bạn Nhi nói về phim gì ko, và có bao nhiêu người chê phim đó là dở ko

Khi nói chuyện ko nên đưa vào những câu những từ vơ đũa cả nắm như vậy. Vì sao à..vì bố mẹ của bạn ấy cũng có thể chê phim đó...rồi bạn ấy lại nói 1 câu "người VN thế này, người VN thế nọ" ...thì chính là đang chửi chính bố mẹ mình

Chỉnh sửa lần cuối:

niza

đó là phát biểu mang tính chất cá nhân mà.
còn về bài của justbenice, tôi xin góp ý là bạn nên có sự so sánh giữa phát ngôn của bạn và Nhi. Trong bài của Nhi, không có dùng biện pháp công kích cá nhân và thủ pháp sai một = sai tất đâu. Tôi thích những bài viết như thế này, bởi nó có thể gây shock với người đọc ( nhất là người Á Đông) khi mới đọc. Nhưng Nhi đã đưa ra luận điểm của mình vào bảo vệ nó, ở mức độ học vấn hạn hẹp của mình, tôi chưa thấy có sự mâu thuẫn ở đây. Bài viết cũng không công kích những ai thích xem batman hay rambo cả.
Lý do khiến tôi năng vào HDVN, ko phải là để down phim ( cái này đầy 4rum có) mà để đọc những bài phân tích, bình luận và cả comment rất riêng. Tôi xem phim A, tôi muốn biết người khác thấy thế nào, chứ không phải để đọc lại những review dịch bằng google hoặc chỉ vài câu: tuyệt, vừa vừa, chán.
Do vậy, phát biểu từ chính lợi ích của mình, tôi hoàn toàn ủng hộ những bài viết như thế này. Và nếu bạn cũng có lòng và tâm huyết viết lên những dòng như vậy, tôi cũng sẽ like mạnh.
Thân.
@nemesisgau: hì, thì niza đã nói phát biểu của bạn mang tính cá nhân và niza thích đọc những phát biểu như thế.
còn đoạn sau, là bạn đang nói với niza hay nói với justbenice vậy?
PS: niza cũng vào HDVN vì có những bài viết được đầu tư nghiêm túc và niza thấy tâm đắc. niza tự biết chưa thể viết được những bài như vậy nên niza rất trân trọng những tác giả có tâm huyết đó, bất kể họ có cùng quan điểm với niza hay không.
Lẽ dĩ nhiên là như thế, nghệ thuật là 1 cái gì đó mà không có thước đo rõ ràng và tuỳ thuộc vào cảm nhận từng người. Nhưng, điều mà chị Nhi đã làm được, đó chính là giúp mọi người (ít nhất có mình) cảm nhận được nghệ thuật (cụ thể là điện ảnh) 1 cách sâu sắc hơn. Nói cách khác, có thể khi bạn xem 1 bộ phim, bạn thích nó vì kỹ xảo hay, hành động hay, nhưng khi bạn nghĩ sâu hơn 1 chút về nội dung fim, bạn sẽ thấy thấm hơn rất nhiều. Khi ấy, không chỉ là bạn thích bộ fim ấy nữa, mà bạn đã say mê nó. Đấy chính là cảm nhận của mình khi xem X-men.

...
Chúc chị Nhi luôn mạnh khoẻ, hạnh phúc và dù ở bất cứ đâu vẫn giữ mãi niềm say mê điện ảnh. Yêu chị (cho em gửi lời hỏi thăm anh Nam ạ)
@minhminh2010: niza thích cái cách comment của bạn, bạn nói về cảm nhận riêng của bạn, và "nhẹ nhàng" là cảm giác của niza khi đọc comment của bạn.
@ Nhi: Nhiệt tình của Nhi thì có, nhưng khi thể hiện nhiệt tình đó ra bằng những bài viết dài, thậm chí quá dài thì chắc Nhi cũng đã lường trước sẽ có một số người không đọc kỹ càng bài viết của mình để hiểu mình muốn nói gì mà sẽ phản bác ngay lại chăng? Ở VN này số người như thế càng ngày càng nhiều. Có thể nói đặc tính chung của người Việt nam là thích nói hơn thích lắng nghe. Hi hi.... thậm chí nói hăng say về những điều mình chưa hiểu hoặc hiểu lơ mơ thôi.

@ justbenice: Nếu bạn biết sử dụng Google để tìm kiếm thông tin và biết cách đọc và lọc thông tin thì bạn sẽ biết Khả Nhi là ai và Khả Nhi có quyền nói như vậy không. Theo đánh giá cá nhân của mình thì Khả Nhi có đủ năng lực và phẩm chất làm thầy của justbenice về nhiều lãnh vực, không chỉ là lãnh vực y khoa mà cô ấy vừa hoàn thành xong chương trình tiến sỹ đâu.

Tuy nhiên, ở đây là diễn đàn mở, chúng ta không nên căn cứ vào cá nhân mỗi người để đánh giá luận điểm của họ. Việc chỉ trích cá nhân để bác luận điểm của người khác xưa nay vẫn là phương pháp dành riêng cho những kẻ thua cuộc và cay cú trong mọi cuộc tranh luận.

Tớ nói sự thật chứ tớ chẳng cần phải có khả năng tranh luận hay quan điểm gì cả. Bạn đã đọc câu này chưa, hãy nhìn những chỗ màu đỏ xem tớ nói đúng hay sai (gây sự với 1 nhóm người ...tớ mở ngoặc giải thích vì sợ bạn ko biết tớ đang nói cái gì ;)))

Bạn biết cái câu ở trong ngoặc kép ấy là cái bài bạn Nhi nói về phim gì ko, và có bao nhiêu người chê phim đó là dở ko
@ngdhieu: muốn nói 1 chút khi đọc comment của bạn, nhưng bạn đã để @ rồi thì niza đứng qua 1 bên thôi. :)
Bạn này nhanh nhảu quá, trích lần 2 mà còn thiếu nữa ;))

Thì cũng chẳng có gì. Thấy bạn góp ý người khác thì tớ cũng đú theo thôi. ;))

Thực ra tớ chẳng bao giờ unlike ai cả, đây chỉ là cơ hội để tớ "lên lớp" người khác, mặc dù có thể ngu hơn người khác, mặc dù tuổi có thể nhỏ hơn...Nhưng con người mà, ai cũng thích "lên lớp" người khác, đặc biệt là "lên lớp" những người giỏi hơn mình, cảm giác rất yomost...bạn Nhi cũng là 1 người rất thích "lên lớp"

Có 1 số người (như là bạn scotty) sẽ phản ứng lại khi bị phê bình như là: "lòi cái mặt thích dạy đời nhé" ...nhưng ko sao, con người mà, 60 năm cuộc đời sung sướng có bao nhiêu, thích gì thì cứ làm, nhất là trên diễn đàn thì cứ vô tư ;))

@shxtacc06: nếu bạn muốn người khác trích cho đầy đủ ý kiến của bạn thì bạn hãy viết cho hết ý rồi hẵn post bài, chứ cứ dăm ba phút bạn lại edit thêm 1 đoạn vào rồi bảo là người khác trích dẫn thiếu thì thiệt khó đỡ quá! :p

bạn nên chịu khó tóm ý bài viết của khanhi hoặc ít ra là đưa thêm ngữ cảnh của câu trích dẫn vào để người đọc tự đánh giá, chứ cắt tỉa 1 vài câu trong cả bài viết dài của người ta rồi đưa ra kết luận "khanhi gây sự với 1 nhóm người đông đảo" như vậy khó thuyết phục người khác lắm!

btw, bạn đã tiết lộ rằng bạn xem diễn đàn này là chỗ để bạn vô tư thích gì thì cứ làm và điều bạn muốn làm cụ thể ở đây là "lên lớp" người khác, đặc biệt là "lên lớp" những người giỏi hơn bạn và bạn khoái trá khi làm thế. niza cảm ơn bạn đã nói ra điều này để từ giờ trở đi niza sẽ không mất thời gian để trao đổi suy nghĩ của mình với bạn nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

rock_o0o

Member

có một sự thật khi nhiều người xem phim xong ta hỏi họ: "phim hay không?" - "hay"; "tại sao hay" - "đánh đấm rầm rầm"; "vậy khi xem phim bạn có biết nội dung phim nói cái gì và hay chổ nào không" - "ai mà biết"...
đó là những gì mình hỏi và nhận được từ đám nhóc trong phòng trọ mình khi tụi nó xem một bộ phim nào đó xong. không phải ai cũng biết thưởng thức phim, biết cái hay của phim. Ngay cả bộ phim Band of Brothers, hỏi tới thì lại nói phim chán phèo :-S

dzunglee

Thân gửi các bạn, nhất là các bạn trẻ

Bài viết này hướng tới những bạn nhỏ, nên xin các bậc huynh trưởng thứ lỗi, đừng trách hay chấp Nhi là ngạo mạn, lên lớp dạy đời người khác. Nếu có chỗ nào nghịch tai thì cho Nhi cáo lỗi.

Xin phép được trích đăng bài này của bạn trên trang web của mình nhé
Liên đội trường THCS Cách mạng tháng Tám

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

niza

em tham gia diễn đàn không lâu , đa số vào box phim ảnh tìm phim download về xem, tình cờ vào đây và thấy bài này, có đôi dòng muốn nói
Trước là em thấy suy nghĩ của bạn chủ topic có phần hơi tự đại đấy. Bài thì dành cho " nhỏ " mà ví dụ thì thấy " nhỏ " không đủ khả năng để làm : mua tivi xịn, loa v.v. rồi anh lái xe ôm, chị bán hàng xem phim trên tivi bé nhỏ ( bé nhỏ thì nó có rõ nét, có đủ sức truyền đạt hết kỷ xảo, âm thanh của bộ phim ? ).
Bạn đề cập đến phim kinh điển nhưng mỗi người mổi sở thích, như em chỉ thích phim hoạt hình, phim khoa học/tài liệu, phìm hài... thế những cái thể loại đó, có cần kiến thức không ( có rồi xem phim tài liệu chi nữa !! ) , Tom&Jerry thì cần gì phải biết ngoại ngử :-< . Ngôn ngử chỉ là 1 phần thôi bạn à, những cái không thể dịch được đó thì người ta cũng diển giải theo 1 cách gần nhất để người xem co thể hiểu được.
Xem phim đơn giản là để giải trí, để thưởng thức những thước phim hay, đôi lúc là hoành tráng, đôi lúc bi ai, hài hước, là để thư giản sau 1 ngày làm việc căng thẳng, là để bổ sung thêm cho mình những cái mới cái lạ. Cho nên, đừng quá gò bó nào là phải có kiến thức để hiểu về... lịch sử, zombie gì gì ấy, nếu xem xong , không hiểu thì google là nó ra ngày bạn à. Còn vì sao ae trên này chỉ lên download :| vì ko down về thi sao biết nó ra sao, sao biết nó có đúng như report của mọi người, chẳng lẻ đoc review rồi " oh, phim hay" :)) có người xem phim A chấm nó 8đ, nhưng người khac xem chi chấm 5đ :-j
Dài dòng quá , tóm lại là bài của bạn hơi chủ quan đấy :))

@nguyenhoangka: "muốn xem phim, hãy học trước đã", dĩ nhiên không cần học cũng có thể xem phim với chữ "xem" hiểu theo đúng nghĩa đen là thu nhận hình ảnh bằng thị giác, và âm thanh bằng thính giác. Bạn nói ""nhỏ" không đủ khả năng để mua tivi xịn, loa..." nhưng bạn có đồng ý rằng "nhỏ" vẫn có thể được ba mẹ trang bị đầy đủ những thứ phương tiện đó? Và đó chỉ là phương tiện thôi bạn à, bởi vì anh lái xe ôm, chị bán hàng xem phim trên tivi bé nhỏ, họ vẫn có thể cảm nhận được ý nghĩa của bộ phim, vẫn có thể khóc, cười cùng bộ phim đó.

ngay cả khi bạn chỉ thích phim hoạt hình, phim khoa học/tài liệu, phim hài... thì cũng cần có kiến thức. Có thể bạn đã có nền tảng kiến thức rồi nên bạn tiếp thu những thứ phim đó 1 cách tự nhiên đến mức bạn không còn nhớ mình dã sử dụng đến kiến thức nền khi tiếp thu. Ví dụ nhé, khi xem phim khoa học/tài liệu về rừng mưa nhiệt đới, ít ra trong đầu bạn đã có sẵn khái niệm về rừng/mưa/ và nhiệt đới là gì, đúng không? Và trên cơ sở đó, bạn bắt đầu tiếp nhận thêm những kiến thức mới mà bộ phim khoa học đó mang lại.

Phim hài cũng tương tự, có thể bạn không để ý nhưng ngay cả khi bạn cười hành động của 1 nhân vật hài nào đó, trong đầu bạn chẳng phải đã dựa trên kiến thức của mình để đưa ra giả định hay sao, ví dụ "lẽ ra nên tránh cái vỏ chuối trơn trợt này để không bị té, mà ai kêu hông tránh nên mới té, haha, té đẹp quá, mắc cười quá".

Bạn nhắc đến là Tom & Jerry thì cần gì phải biết ngoại ngữ. Đúng rồi, cũng như thời phim câm, đâu cần phải có tiếng, người ta vẫn hiểu được kia mà, nhất là Tom & Jerry nhắm đến giải trí cho trẻ em - đối tượng chưa phát triển nhiều về khả năng ngôn ngữ. Tuy nhiên, nếu có kiến thức ngôn ngữ, bạn có thể hiểu bộ phim sâu sắc hơn. Hằng ngày bạn nói chuyện, giao tiếp với người khác chính là đang trau dồi khả năng ngôn ngữ của bạn, và chắc chắn kiến thức ngôn ngữ của bạn năm 18 tuổi sẽ cao siêu hơn nhiều so với năm 8 tuổi đúng không? Mà ngay cả tiếng Việt, chúng ta còn phải học, huống hồ là tiếng nước ngoài.

Bạn nói "Xem phim đơn giản là để giải trí, để thưởng thức những thước phim hay, đôi lúc là hoành tráng, đôi lúc bi ai, hài hước, là để thư giản sau 1 ngày làm việc căng thẳng, là để bổ sung thêm cho mình những cái mới cái lạ. Cho nên, đừng quá gò bó nào là phải có kiến thức để hiểu về... lịch sử, zombie gì gì ấy, nếu xem xong , không hiểu thì google là nó ra ngày bạn à. " niza không nói quan niệm của bạn là đúng hay sai. niza cũng không phải là dân ghiền phim ảnh và thường thì niza xem phim cũng là để giải trí, để thư giãn sau 1 ngày làm việc căng thẳng, để bổ sung thêm những cái mới lạ... Tuy nhiên, từ bài viết của khanhi, niza nhận ra rằng ngay khi mình xem phim là mình đang vận dụng tổng hợp những kiến thức, những kinh nghiệm sống của bản thân để tiếp nhận bộ phim đó, chỉ có điều là quá trình này diễn ra 1 cách tự nhiên nên mình không để ý tới thôi. :)

Bài dành cho các bạn "nhỏ" . Nhưng khổ nỗi các bạn nhỏ thứ nhất là kô ovào cái diễn đàn này. Thứ 2 là không có thời gian để xem phim nhiều vì các bạn còn phải học, và nếu là bạn nhỏ thì phim sẽ do cha mẹ chọn chứ không phải do các bạn "nhỏ" chọn. Còn nếu "nhỏ" trên cấp 3 tức là học đại học thì xin lỗi bạn nhi năm nay bao nhiêu tuổi, hiểu biết về thế giới xã hội đc bao nhiêu mà đã muốn "dạy" các "bạn trẻ" ấy cách xem phim? .
... Có bao giờ Nhi tự hỏi tại sao chẳng ai cần Nhi chỉ cho mọi người con đường để đi đến hạnh phúc chưa ? :)) .

Em tham gia diễn đàn từ khi còn học cấp 3, và lúc đầu tham gia chỉ với mục đích download. Tuy nhiên, nếu chỉ để download thì ngày nay các trang chia sẻ file nhiều vô kể, và thực sự nếu không có box bàn luận điện ảnh với những bài viết tâm huyết của những anh chị ở đây thì có lẽ em sẽ chỉ vào đây để click vào mấy đường link down rồi đóng trang lại. Nhưng thật là may mắn khi em đã được đọc rất nhiều bài phân tích, đánh giá bổ ích tại đây, biết được phim hay phim dở ở chỗ nào, tất cả đều có dẫn chứng thuyết phục. Có thể đối với một bộ phim người đọc không có cùng cảm xúc, suy nghĩ với người viết nhưng điều đáng quí ở đây là người viết đã đưa ra quan điểm và lập luận để bảo vệ quan điểm đó. Bài viết này chị Nhi đã nói từ đầu là nó hướng tới những đối tượng nào, và theo em đây là lời chia sẻ chân thành của một người chị dành cho các bạn trẻ, là kinh nghiệm xem và cảm thụ phim của một người đã từng xem rất rất nhiều (nếu các bạn bỏ chút thời gian đọc các bài viết của chị trong 2 năm qua). Nhờ các bài viết của chị em đã có những cái nhìn sâu sắc hơn về các bộ phim, để không chỉ giải trí mà còn học được thêm nhiều điều, như câu chữ kí của bác poly :"Xem phim không chi để giải trí mà còn để sống tốt hơn", đó có phải là hạnh phúc của một người xem phim không? Em cũng tin chắc ngoài em ra còn nhiều bạn "nhỏ" đã đọc bài viết này, và chả có số liệu thống kê nào chứng tỏ không có bạn "nhỏ" nào vào đây cả.

Trích Nguyên văn bởi shxtacc06
Nhưng con người mà, ai cũng thích "lên lớp" người khác, đặc biệt là "lên lớp" những người giỏi hơn mình, cảm giác rất yomost...bạn Nhi cũng là 1 người rất thích "lên lớp"

Theo em từ "lên lớp" mang ý nghĩa tiêu cực, và bác đang chuyển sang công kích cá nhân.
Có thể em chưa tìm được từ tiếng Việt thích hợp, nhưng em nghĩ bài viết này rất là "instructive".

Cuối cùng, xin chúc mọi người tìm được niềm hạnh phúc mỗi khi xem phim. Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

shxtacc06

Banned

bạn nên chịu khó tóm ý bài viết của khanhi hoặc ít ra là đưa thêm ngữ cảnh của câu trích dẫn vào để người đọc tự đánh giá, chứ cắt tỉa 1 vài câu trong cả bài viết dài của người ta rồi đưa ra kết luận "khanhi gây sự với 1 nhóm người đông đảo" như vậy khó thuyết phục người khác lắm!

btw, bạn đã tiết lộ rằng bạn xem diễn đàn này là chỗ để bạn vô tư thích gì thì cứ làm và điều bạn muốn làm cụ thể ở đây là "lên lớp" người khác, đặc biệt là "lên lớp" những người giỏi hơn bạn và bạn khoái trá khi làm thế. niza cảm ơn bạn đã nói ra điều này để từ giờ trở đi niza sẽ không mất thời gian để trao đổi suy nghĩ của mình với bạn nữa.

Cho dù là cắt tỉa hay là ko thì cái lối vơ đũa cả nắm như vậy cũng ko thể chấp nhận dc. Lý do vì sao thì tớ đã nói ở trên rồi (chửi bố mẹ)

Bạn thích mất thời gian hay ko thì tùy bạn. Phản ứng của bạn cũng chỉ giống như phản ứng của Scotty khi khinh thường những người có sở thích lên lớp ngưởi khác. Nhưng tớ nói thẳng, ko có những người như tớ, thích chọc tức người khác, thì có ai dám đứng lên để phản ứng lại cái kiểu nói của bạn Nhi hay những người có danh tiếng đây.... vì các bạn quá kiêng nể nhau, quá giữ cho mình chuẩn mực...và cuối cùng bạn Nhi này mãi vẫn cứ nói theo kiểu đó

Tớ thích chọc người khác nhưng chọc đây là có ích, nó nói ra cái sai rành rành của người đó, để người ta biết mà sửa...còn tốt hơn các bạn cứ kiêng dè nhau, cứ khen nhau, khen cái tổng thể và bỏ qua những sai sót

niza

nếu đã nói ra câu này thi cần gì phải viết dài dòng nhỉ :-??

@nguyenhoangka: nếu bạn vì 1 người mà bỏ công sức ra để "viết dài dòng" gởi cho người đó, và kết quả là người ta chỉ đọc 1/2 câu đầu đã phang ngay cho bạn 1 câu cụt lủn như dội gáo nước lạnh thì bạn cảm thấy thế nào?

phải nói là niza rất thất vọng về cách phản hồi của bạn!

mà thôi, thái độ của bạn bộc lộ sớm thế này dù sao cũng tốt vì giúp niza hiểu ra bạn là người như thế nào rồi.

minhminh2010

Tớ thích chọc người khác nhưng chọc đây là có ích, nó nói ra cái sai rành rành của người đó, để người ta biết mà sửa...còn tốt hơn các bạn cứ kiêng dè nhau, cứ khen nhau, khen cái tổng thể và bỏ qua những sai sót

Em k nhớ rõ lắm, nhưng trong quyển Quẳng gánh lo đi và vui sống có 1 câu đại ý như vầy: Nếu chỉ nhìn thấy mỗi mặt tích cực của vấn đề thì đó là điều hạnh phúc :D. Và còn: Luật k kể tới việc lặt vặt. Ý e là, bài viết chị Nhi có thể dùng 1 số từ ngữ dễ sinh hiểu lầm (e nói có thể vì e chả thấy thế, chị Nhi đã nói rõ ràng là dành cho các bạn nhỏ, ai thấy mình nhỏ thì đọc, k thì thôi), nhưng xét tổng thế, nó mang tính xây dựng, nó thể hiện sự hiểu biết cũng như quan tâm của chị vs những người nhỏ, nhỏ k hẳn về tuổi tác mà giống như là trình độ xem fim còn non. Vì thế, bỏ qua những điểm lặt vặt (nếu có), bài viết hoàn toàn đáng được hoan nghênh, và những điểm bổ ích nó mang lại hoàn toàn đánh bật đi những sai sót nho nhỏ (nhấn mạnh lại là nếu có).

Chị Nhi hoan nghênh những lời chỉ trích để cho mình đc tốt hơn, còn e, e là fan chị Nhi, k phải chị Nhi, nên những lời chỉ trích chị mà đúng đắn thì e sẽ nghe, còn cảm thấy nó thiên về công kích cá nhân thì e sẽ phản bác lại.

Chị Nhi viết dài, nhưng mà điều e thích nhất là chị có bôi đen ý chính, yeah, đọc rất dễ hiểu, đọc xong chỉ cần nhớ đc ý chính là thấy hạnh phúc hehe

Chỉnh sửa lần cuối:

daodhhh

Ý kiến của bạn rất tâm huyết. Ý kiến của bạn có thể để mọi người cùng đọc và cảm nhận chứ không riêng gì nhắn nhủ cho trẻ con. Có ý kiến sẽ đồng ý và cũng có cả những ý kiến phản đối cho rằng ý kiến của bạn là chủ quan. Đó là ý kiến của cá nhân người đó. Riêng mình vẫn cảm ơn bạn vì đã có trăn trở suy nghĩ vì cộng đồng! Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

nemesisgau

mình đang chờ phần tiếp theo của chuỗi bài viết này cũng như của topic ko dành cho fan cuồng :D tranh luận một hồi thế chắc là đủ bão hòa rùi nhỉ :D

shxtacc06

Banned

Em k nhớ rõ lắm, nhưng trong quyển Quẳng gánh lo đi và vui sống có 1 câu đại ý như vầy: Nếu chỉ nhìn thấy mỗi mặt tích cực của vấn đề thì đó là điều hạnh phúc :D. Và còn: Luật k kể tới việc lặt vặt. Ý e là, bài viết chị Nhi có thể dùng 1 số từ ngữ dễ sinh hiểu lầm (e nói có thể vì e chả thấy thế, chị Nhi đã nói rõ ràng là dành cho các bạn nhỏ, ai thấy mình nhỏ thì đọc, k thì thôi), nhưng xét tổng thế, nó mang tính xây dựng, nó thể hiện sự hiểu biết cũng như quan tâm của chị vs những người nhỏ, nhỏ k hẳn về tuổi tác mà giống như là trình độ xem fim còn non. Vì thế, bỏ qua những điểm lặt vặt (nếu có), bài viết hoàn toàn đáng được hoan nghênh, và những điểm bổ ích nó mang lại hoàn toàn đánh bật đi những sai sót nho nhỏ (nhấn mạnh lại là nếu có).

Chị Nhi hoan nghênh những lời chỉ trích để cho mình đc tốt hơn, còn e, e là fan chị Nhi, k phải chị Nhi, nên những lời chỉ trích chị mà đúng đắn thì e sẽ nghe, còn cảm thấy nó thiên về công kích cá nhân thì e sẽ phản bác lại.

Chị Nhi viết dài, nhưng mà điều e thích nhất là chị có bôi đen ý chính, yeah, đọc rất dễ hiểu, đọc xong chỉ cần nhớ đc ý chính là thấy hạnh phúc hehe

Từ đầu tới giờ mình ko có chê 1 câu nào mà còn khen rất nhiều những bài của bạn Nhi, mình cũng chẳng nói là không hoan nghênh, ko bổ ích

Vấn đề ở đây là mình chỉ muốn góp ý cách nói "vơ đũa cả nắm" của bạn ấy để bạn ấy biết mà sửa và hoàn thiện mình hơn, mình đã thấy bạn ấy nói kiểu đó ít nhất 3 lần và ko có dấu hiệu dừng lại...Dù sao thì ko có sai sót gì vẫn hơn là có những sai sót lặt vặt chứ hả ?? ...bạn ấy nghe thì tốt cho bạn ấy còn ko thì cũng chẳng sao

myeongwol

Xin lỗi chứ, nếu bạn muốn just be nice trên diễn đàn này thì bạn nên góp ý với bạn Nhi này trước tiên. Hình như đã rất nhiều lần bạn Nhi này chê bai người VN này nọ hay các thành viên trên dd này. Nếu nói bạn Justbenice muốn gây sự với 1 ai đó thì bạn LeNgocKhaNhi này lại muốn gây sự với cả 1 nhóm người đông đảo, trong đó có tôi.
...
Còn việc bạn đưa thanked với unlike ra cũng chẳng chứng minh dc là bạn ấy có làm mất lòng nhiều người hay ít người hay không mất lòng ai:
Thứ nhất hình như ko có nút unlike, với lại nếu có cũng ít người dám bấm vì họ sợ mình sẽ bị mọi người chê là kém học thức hay là chỉ biết xem mấy phim giải trí
Thứ 2 vì những bài viết bạn ấy viết đa số rất dài và rất hay, và trong đó có chỉ có vài dòng là chê bai nên họ vẫn bấm thank
Thứ 3 số lượng thanked nhiều vì trước đây bạn ấy rất tuyệt. Unlike chỉ xuất hiện kể từ khi bạn ấy than vãn rằng diễn đàn này làm bạn ấy thất vọng quá...rằng người VN kém học thức...rằng "người VN xem phim theo kiểu khác so với phần còn lại của thế giới"

Khi nói chuyện ko nên đưa vào những câu những từ vơ đũa cả nắm như vậy. Vì sao à..vì bố mẹ của bạn ấy cũng có thể chê phim đó...rồi bạn ấy lại nói 1 câu "người VN thế này, người VN thế nọ" ...thì chính là đang chửi chính bố mẹ mình.

Nhưng tớ nói thẳng, ko có những người như tớ, thích chọc tức người khác, thì có ai dám đứng lên để phản ứng lại cái kiểu nói của bạn Nhi hay những người có danh tiếng đây.... vì các bạn quá kiêng nể nhau, quá giữ cho mình chuẩn mực...và cuối cùng bạn Nhi này mãi vẫn cứ nói theo kiểu đó. Tớ thích chọc người khác nhưng chọc đây là có ích, nó nói ra cái sai rành rành của người đó, để người ta biết mà sửa...còn tốt hơn các bạn cứ kiêng dè nhau, cứ khen nhau, khen cái tổng thể và bỏ qua những sai sót.

Khả năng dụng ngôn, lập luận của mình có hạn nên mình sẽ mượn bài của bạn để đưa ra ý kiến, rồi sau đó kể 1 câu chuyện nhỏ của mình, tất nhiên có liên quan đến chị chủ topic. Box bình luận tự do mà, nhỉ :)

Trước hết mình thấy, rất nhiều bài viết của chị Nhi đều dẫn theo sau đó 1 cuộc tranh luận dài dài, bởi chị luôn nói thẳng suy nghĩ của mình; mà đã là suy nghĩ cá nhân, đậm chất chủ quan thì không thể cùng chiều với tất cả mọi người được, trong đó có nhóm đông đảo của bạn. Nhưng nếu nói là gây sự có lẽ nặng lời quá bạn ạ, trừ khi bạn cho rằng mình và nhiều người nữa là đối tượng "các bạn trẻ" mà chị hướng đến, và lấy làm không hài lòng vì điều đó.

Về việc like và unlike:
Thứ nhất, mình không thấy có nút unlike nào cả, unlike sẽ thể hiện ở những bài phản biện sau đó với ý kiến trái ngược ý kiến nêu ở đầu. Có nút ấy mà bấm vào chỉ nói lên rằng bạn không thích bài đó thôi, như mình thì mình sẽ không nghĩ sâu xa là người nào đó unlike vì lí do bạn đưa ra. Mà không có nút ấy thì mình thấy hợp lý hơn, vì nó tạo điều kiện cho những người không thích nói lên suy nghĩ của mình thay vì chỉ bấm 1 cái, từ đó mà vấn đề được thảo luận sôi nổi hơn.
Thứ hai và thứ ba, với mình, trước giờ chị Nhi vẫn luôn tuyệt vời, dù bài viết toàn khen hay toàn chê hay vừa khen vừa chê.
Nếu bạn nói là unlike chỉ xuất hiện từ khi chị có những bài viết than vãn gì đó thì mình cam đoan là không phải, bởi mỗi bài viết ra đều nhận được 2 luồng ý kiến trái chiều nhau, như có những bài hát mình nghĩ không thể nào có ai không thích được, mà vẫn có người không thích :(
Với những điều bạn đang nói, như bạn tự nhận là đang "lên lớp", thì mình nghĩ đó chính là unlike rồi. Và mình vẫn lại có cảm giác (cá nhân nhé) là từ "lên lớp" này nặng quá. Bạn chỉ đang phản bác lại những gì bạn cho là sai, và bảo vệ những gì bạn cho là đúng, thế thôi nhỉ ?

Mình nghĩ là bạn muốn nói đến phim Drive phải không? Phim này mình chưa xem, nên không dám có ý kiến gì cả :"> Nhưng mình không đồng tình với cách bạn lập luận, rằng giả sử bố mẹ chị không thích bộ phim thì có nghĩa là chị đang chửi bố mẹ chị. Từ cách nói của chị và qua lăng kính hiểu của bạn, nó mới trở thành vơ đũa cả nắm như thế, nó giống kiểu mình hay thấy trên youtube các bạn cm: "Đằng ấy mà không thích bài này chứng tỏ đằng ấy..." ( nói giảm nói tránh=) ).

Và bạn cho rằng nếu không có người như bạn chọc tức để chỉ ra cái sai của người khác thì không ai dám đứng ra phản ứng những người nick có màu, mình lại tiếp tục không đồng ý :( Như mình đã nói ở trên, mỗi bài bình luận cảm quan, không riêng của chị Nhi, đều nhận được 2 luồng ý kiến trái chiều, và bạn không phải người đầu tiên hay duy nhất đã làm điều đó. Với mỗi người, khi đã post ý kiến lên đây thì đó là những gì họ tin tưởng, dù đúng dù sai theo người khác. Vậy bạn có nghĩ vài lời bạn nói sẽ khiến cho người ta phải sửa những gì người ta tin tưởng là đúng hay không; hơn nữa, cũng chính bạn, vì đang tin tưởng những gì mình cho là đúng mà đã cm trên đây, giống như mình và nhiều bạn khác. Mỗi chúng ta có thế giới quan riêng, việc áp đặt lên người khác như thế mình thấy là không nên.
Có thể, ai đó đọc và sẽ thấy mình đang bênh vực chủ topic; đúng vậy, thậm chí mình từng đọc được những cm cho rằng hành động như mình đang làm đây là bợ đỡ các Mod hay người có danh tiếng trong này :( Vì thế, mình xin được kể ngắn gọn câu chuyện của mình. Ai đã có kiên nhẫn đọc tới đây, xin đọc nốt bạn nhé :)

Có vẻ đa số khi đọc tới dòng chị Nhi viết rằng muốn chỉ cho mọi người con đường dẫn tới hạnh phúc thì cảm thấy không thoải mái, nhưng mình cảm thấy hoàn toàn thoải mái khi đọc điều đó. Bởi vì mỗi khi mình gặp 1 chuyện gì đó không hạnh phúc thì mình lấy lại cảm giác thăng bằng nhờ các bài viết của chị, nói chính xác hơn, với mình, chị là 1 idol và mọi lời chị nói, với mình_ 1 fan cuồng, đó đều là chân lý :”> Mình có cảm giác được sống thật sự và hạnh phúc thật sự mỗi khi đọc 1 bài viết của chị, thứ nhất vì mình nhiều điều cũng có suy nghĩ như chị, nhưng khả năng ngôn ngữ hạn hẹp không thể diễn đạt được, thứ 2 vì mình quá ngưỡng mộ sự hiểu biết của chị về nhiều mặt, trong đó đặc biệt kể đến phim ảnh, thứ 3 vì mình cảm nhận được rằng chị đang dồn toàn bộ tâm huyết và niềm tin vào mỗi từ mỗi chữ chị viết ra. Với tất cả những điều đó, mình cũng xin được dành trọn niềm tin viết ra những dòng trên đây, nhằm bảo vệ cho những gì mình tin tưởng, và đó là những lời chị Lê Ngọc Khả Nhi nói.

minhminh2010

Từ đầu tới giờ mình ko có chê 1 câu nào mà còn khen rất nhiều những bài của bạn Nhi, mình cũng chẳng nói là không hoan nghênh, ko bổ ích

Vấn đề ở đây là mình chỉ muốn góp ý cách nói "vơ đũa cả nắm" của bạn ấy để bạn ấy biết mà sửa và hoàn thiện mình hơn, mình đã thấy bạn ấy nói kiểu đó ít nhất 3 lần và ko có dấu hiệu dừng lại...Dù sao thì ko có sai sót gì vẫn hơn là có những sai sót lặt vặt chứ hả ?? ...bạn ấy nghe thì tốt cho bạn ấy còn ko thì cũng chẳng sao
Thứ nhất, điều mà mình thích ở chị Nhi mà k thích ở bạn đấy chính là chị Nhi nói có sách, mách có chứng, còn bạn, khi nói ra vấn đề gì đấy, pls quote.

Thứ 2, do k có những đoạn quote cụ thể nên mình chẳng thể trả lời j đc. Nhưng cụ thể thì trong bài viết này, chị Nhi đang than vãn cho 1 thị trường điện ảnh kém cỏi của Việt Nam. Lẽ dĩ nhiên, trong số những người Việt Nam vẫn có những con người tài năng, như anh Poly, anh Nam, chị Nhi chẳng hạn, nhưng đó là con số ít và đặc biệt. Chị Nhi chỉ khái quát chung về thị trường điện ảnh Việt Nam thôi, những người tự nhận thấy mình nhận thức k kém thì cũng nên tự hiểu rằng chị Nhi k nói về mình. Cũng như khi Nam Cao, Nguyễn Công Hoan than thở về xã hội Việt Nam lúc bấy h, rất bất công rất hỗn loạn, đâu thể nói rằng có 1 vài người tốt, yêu nước là xã hội Việt Nam tốt đẹp được. K nên nói chị Nhi vơ đũa cả nắm, mà theo mình nói chị Nhi đang khái quát chung thị trường điện ảnh sẽ hợp lý hơn nhiều.

Cuối cùng là, chị Nhi đã nghe rồi, mình nghĩ chị đã chán nản vì thiện ý k đc đón nhận mà toàn bị bới móc câu từ:( nên từ lâu đã chẳng có nhiều bài viết hay để đọc. Buồn.

shxtacc06

Banned

Trước hết mình thấy, rất nhiều bài viết của chị Nhi đều dẫn theo sau đó 1 cuộc tranh luận dài dài, bởi chị luôn nói thẳng suy nghĩ của mình; mà đã là suy nghĩ cá nhân, đậm chất chủ quan thì không thể cùng chiều với tất cả mọi người được, trong đó có nhóm đông đảo của bạn. Nhưng nếu nói là gây sự có lẽ nặng lời quá bạn ạ, trừ khi bạn cho rằng mình và nhiều người nữa là đối tượng "các bạn trẻ" mà chị hướng đến, và lấy làm không hài lòng vì điều đó.

Mình ko cố ý dùng từ "gây sự" đâu bạn, chỉ là câu trước là "bạn justbenice muốn gây sự" nên câu tiếp theo mình phải dùng từ "gây sự" để nghe hay hơn thôi

Thứ nhất, mình không thấy có nút unlike nào cả, unlike sẽ thể hiện ở những bài phản biện sau đó với ý kiến trái ngược ý kiến nêu ở đầu. Có nút ấy mà bấm vào chỉ nói lên rằng bạn không thích bài đó thôi, như mình thì mình sẽ không nghĩ sâu xa là người nào đó unlike vì lí do bạn đưa ra. Mà không có nút ấy thì mình thấy hợp lý hơn, vì nó tạo điều kiện cho những người không thích nói lên suy nghĩ của mình thay vì chỉ bấm 1 cái, từ đó mà vấn đề được thảo luận sôi nổi hơn.

Trường hợp mình đề cập đến là trường hợp unlike vào những phim hàn lâm, những phim kinh điển...ở đây mình nói là người bấm unlike sẽ sợ người khác nghĩ mình ngu dốt, đó là suy nghĩ tự nhiên của những người bấm unlike

Thứ hai và thứ ba, với mình, trước giờ chị Nhi vẫn luôn tuyệt vời, dù bài viết toàn khen hay toàn chê hay vừa khen vừa chê.
Nếu bạn nói là unlike chỉ xuất hiện từ khi chị có những bài viết than vãn gì đó thì mình cam đoan là không phải, bởi mỗi bài viết ra đều nhận được 2 luồng ý kiến trái chiều nhau, như có những bài hát mình nghĩ không thể nào có ai không thích được, mà vẫn có người không thích

Cái này thì mình sai, mình mới vào diễn đàn ko lâu nên ko rõ

Với những điều bạn đang nói, như bạn tự nhận là đang "lên lớp", thì mình nghĩ đó chính là unlike rồi. Và mình vẫn lại có cảm giác (cá nhân nhé) là từ "lên lớp" này nặng quá. Bạn chỉ đang phản bác lại những gì bạn cho là sai, và bảo vệ những gì bạn cho là đúng, thế thôi nhỉ ?

Ko phải là unlike đâu bạn, mình rất thích những bài của bạn Nhi, nhưng khi có 1 cơ hội để thể hiện bản thân, để chọc người khác thì mình luôn tận dụng, dù đó là thần tượng của mình đi nữa...vì nó rất vui, rất kích thích,đó là bản chất con người,ai cũng thích hơn người khác...và tớ chẳng có gì phải che dấu tật xấu đó cả, tớ rất phóng khoáng không ngại ngần, ko cần phải giữ chuẩn mực, đạo mạo như 1 số người
Còn từ "lên lớp" mình thấy cũng ko có gì ghê gớm, vẫn thua xa "dạy đời" mà

Mình nghĩ là bạn muốn nói đến phim Drive phải không? Phim này mình chưa xem, nên không dám có ý kiến gì cả Nhưng mình không đồng tình với cách bạn lập luận, rằng giả sử bố mẹ chị không thích bộ phim thì có nghĩa là chị đang chửi bố mẹ chị. Từ cách nói của chị và qua lăng kính hiểu của bạn, nó mới trở thành vơ đũa cả nắm như thế, nó giống kiểu mình hay thấy trên youtube các bạn cm: "Đằng ấy mà không thích bài này chứng tỏ đằng ấy..." ( nói giảm nói tránh=) ).

Cái câu mà bạn trích dẫn sai hoàn toàn so với ý mình. Câu của bạn là "công kích đối phương". Còn câu của mình là "công kích đối phương nhưng lại bị phản lại chính người thân của mình"

Và bạn cho rằng nếu không có người như bạn chọc tức để chỉ ra cái sai của người khác thì không ai dám đứng ra phản ứng những người nick có màu, mình lại tiếp tục không đồng ý Như mình đã nói ở trên, mỗi bài bình luận cảm quan, không riêng của chị Nhi, đều nhận được 2 luồng ý kiến trái chiều, và bạn không phải người đầu tiên hay duy nhất đã làm điều đó. Với mỗi người, khi đã post ý kiến lên đây thì đó là những gì họ tin tưởng, dù đúng dù sai theo người khác. Vậy bạn có nghĩ vài lời bạn nói sẽ khiến cho người ta phải sửa những gì người ta tin tưởng là đúng hay không; hơn nữa, cũng chính bạn, vì đang tin tưởng những gì mình cho là đúng mà đã cm trên đây, giống như mình và nhiều bạn khác. Mỗi chúng ta có thế giới quan riêng, việc áp đặt lên người khác như thế mình thấy là không nên.

Như mình đã nói ở trên, mình mới tham gia dd
Mình chỉ góp ý, còn bạn ấy nghe hay ko là tùy ở bạn ấy
Dù sao thì nói vẫn hơn ko nói, và khi nói mình cũng vui hơn

Bên trên