Hỏi các Pro về LED 40 inch

saigonboy_92

Active Member
Chuyện là tuần qua nhà e có rinh về 1 con ss 40EH5300 khoản cách từ màn hình tới chỗ ngồi nhà e là khoản 1m5 mà bà già e mắt cũng hơi yếu nên coi thì nói bị mệt trong người gây nhức đầu,e coi thì mắt khoẻ xem 1 hùi cũng có khi bị nhức mắt,xin hỏi các pro là do khoản cách ngồi quá gần hay là do tv,e cũng đã chuyển màn hình về 4:3 cho nhỏ bớt rùi mà bà già vẫn chịu ko nổi,đang tính đổi lại cái 32 inch,mong các pro chỉ giúp cám ơn rất nhiều :)

chikken

Hơi gần bác ạ. Em đây xem 42" tầm 3m trở ra mới đỡ nhức mắt. đấy là SD.

saigonboy_92

Active Member
Ðề: Hỏi các Pro về LED 40 inch

vậy là chắc e phải đổi 32inch rùi.chán thật.hic

tuyen2068

Active Member

Tivi 40" khoảng cách xem gần nhất là 2.0 met, 50" là 2.5 met để không mệt mắt.
Còn 32" tính tương tự, khoảng cách xem gần nhất là 1.6 met.

Bạn không có cách nào thay đổi chỗ ngồi hay vị trí đặt tivi ? Treo lên tường khoảng cách cũng tăng thêm 2 - 3 dm so với để bàn đấy.

saigonboy_92

Active Member

cám ơn bạn,chắc phaỉ chuyen 32 inch thui.treo lên cao mà xem ko dc thì mất xèng cái đồ treo nửa.

trannguyenhien

Active Member
Nhà mình 42" nhưng cảm nhận tốt nhất để xem full hd là 2m, 1, 5m thì nên 32" nhất laf với các cụ

saigonboy_92

Active Member

mình mới lấy thước đo lại là từ màn hình đến ghế salon là cũng khoảng 2m chứ ko phải 1m5

kingque

Mình thấy TV SS thì độ sáng nó hơi cao so với hãng khác nên mình nghĩ bạn nên giảm độ sáng xuống một chút là đẹp

thanhyk

Well-Known Member
May quá chưa đổi xuống 32" nếu không phải lập topic đòi tivi lại...

saigonboy_92

Active Member

mình giảm độ sáng rùi ấy chứ,để chế độ tiết kiệm điện ở mức thấp rùi :(

kingque

Mỏi mắt cũng có thể do góc nhìn nữa mà bạn. Bạn xem tivi ở hướng ngang so với tầm mắt hay là tivi ở trên mắt phải nhướng để xem được tivi?. Hồi trước mình để cái tivi treo xem đôi lúc phải nhướng mắt lên cũng dễ bị mỏi mắt nữa.
Tiện thể bạn chỉnh độ nét xuống một tí xem sao.

kingque

Vậy coi thử vài ngày nữa coi quen mắt hok? Mình thấy màn hình, tivi SS đậm màu hơn hẳn so với hãng #. Àh bạn chỉnh lại độ nét (saturation, sharpness) rồi chuyển hệ màu về dạng cool thử xem sao.

saigonboy_92

Active Member

qui định đổi hàng chỉ là 5 ngày mà mình mua hồi cn rùi bạn nên chắc ko kịp xem mấy ngày đâu,mình bữa giờ vẫn để hệ màu là cool đó bạn

baamboo8

Member

Chuyện là tuần qua nhà e có rinh về 1 con ss 40EH5300 khoản cách từ màn hình tới chỗ ngồi nhà e là khoản 1m5 mà bà già e mắt cũng hơi yếu nên coi thì nói bị mệt trong người gây nhức đầu,e coi thì mắt khoẻ xem 1 hùi cũng có khi bị nhức mắt,xin hỏi các pro là do khoản cách ngồi quá gần hay là do tv,e cũng đã chuyển màn hình về 4:3 cho nhỏ bớt rùi mà bà già vẫn chịu ko nổi,đang tính đổi lại cái 32 inch,mong các pro chỉ giúp cám ơn rất nhiều :)
bạn nên chỉnh độ sáng và tông màu cho dịu lại 1 ít sẽ đỡ chói mắt, ko nên đổi tivi 32 làm gì mai mốt lại tiếc nuối.

saigonboy_92

Active Member

mình ko đổi tv nữa,mình cũng chỉnh tông màu ánh sáng giảm rùi mà mắt cũng còn hơi nhức,ko biết đẩy tv lên cao thêm 50cm coi ko bik ổn hơn ko

thuannp

Các bác ơi, cho em hỏi vấn đề này với (vì chưa tạo đc thread mới nên đành reply vào đây bác chủ thông cảm nha)

Số là hồi cuối năm ngoái em có mua 1 TV LED 3D Sharp hiệu LC40LE835M - 40'' Full HD ở Pico 173 Xuân Thủy. Em cũng hơi gà về mấy cái này nên trước khi đi cũng nghiên cứu qua thì thấy có 3 dòng LCD, Plasma và LED với các ưu nhược điểm khác nhau, và quyết định lấy dòng LED. Lúc mua e vào khu vực chuyên về TV LED, xem bảng thông số cũng là LED, trên hóa đơn bán hàng cũng là LED. Mua về dùng bt đc hơn nửa năm rồi. Nhưng vừa rồi đọc vụ Trần Anh lừa đảo khách hàng, treo đầu dê bán thịt chó, treo LED bán LCD, nên em hơi giật mình, xem lại thì hỡi ôi, từ nhãn dán sau TV đến sách Manual, tất tật đều là LCD, chả có chữ LED nào cả.

Các bác làm ơn cho hỏi có phải em bị lừa không, để em còn ra xử cái bọn này?

EricYuong

Member

^Sharp LC40LE835M là LED mà bác :) bác yên tâm LED thực chất vẫn là LCD thôi khác nhau chỉ là ở cái đèn nền

Một lưu ý với bác saigonboy92 là không gian quanh TV đừng để tối hay ánh sáng yếu cũng mau mỏi mắt người xem nữa đấy!

saigonboy_92

Active Member

mình để ánh sáng cũng vừa bạn ah,trên đầu tv là 1 bóng đèn rùi,nói chung ánh sáng phòng khách mình thấy cũng hợp lý vì hồi coi 32inch vẫn thấy bt

Bên trên