[Hỏi] Cách bỏ bớt 1 kênh audio trong file MKV

love_yejin

Huyền Thoại
mình có một bộ film tài liệu (file MKV), có 2 kênh audio là tiếng Anh và Tiếng Việt, h mình mún bỏ bớt tiếng Anh đi thì dùng chương trình nào, và ai bít thì xin hướng dẫn cặn kẽ, thank nhìu

azdinbu

Active Member
Ðề: [Hỏi] Cách bỏ bớt 1 kênh audio trong file MKV

Bác dùng phần mềm mkvmerge GUI là xong thôi. Hướng dẫn xử dụng thì search google phát là ra.

leepham

Well-Known Member

Bác dùng phần mềm mkvmerge GUI là xong thôi. Hướng dẫn xử dụng thì search google phát là ra.

Chuẩn dùng mkvmerge add film vào sẽ có 2 Audio , bỏ chọn 1 audio rồi mux lại là xong :)

binhhc

Moderator

Có 1 cách khác cho bạn:

- Trước tiên dùng KM chạy file nguồn, kiểm tra thông tin bài hát xem phần tiếng Việt ở audio#2 hay audio#3 (#1 là video rồi) ; thông thường tiếng Việt sẽ ở audio#3
- Dùng Format Factory 2.20 conver file nguồn .MKV đó vẫn thành định dạng .MKV với các lựa chọn như sau:
+ Sau khi "thêm tập tin" , vào phần "thiết lập" chọn giá trị "chỉ mục dòng âm thanh" chọn giá trị là 1 tương ứng với audio#3 tiếng Việt (giá trị 0 là audio#2 tiếng Anh) - các giá trị ngôn ngữ này có thể khác tùy thuộc vào file nguồn.
+ Sau các bước thiết lập trên thì thực hiện conver bình thường và chỉ việc ngồi đợi thành quả mà thôi.

Lưu ý: các thông số video trong phần thiết lập hoặc bạn để mặc định hoặc có thể chỉnh lại theo ý muốn để cho bản conver có chất lượng tốt như bản gốc.

Bạn dùng MKV Merge GUI trong bộ MKV ToolNix để thêm hoặc bỏ kênh audio nhé.
Link down nè bạn : mkvtoolnix-unicode-4.9.1-setup.exe

Sau khi cài đặt xong, bạn vào MKVMergeGUI. Ở tab Input, bạn chọn add để mở file phim cần thêm kênh audio. Sau đó, ở dưới khung Tracks, chapters and tags có nhiều mục,. bạn hãy xem dòng nào có chữ type:audio thì dòng đó cho biết có kênh audio đang hiện diện. Bạn mún bỏ kênh audio nào thì đánh dấu bỏ dấu tick ở dòng đó.
output filename , bạn hãy chọn đường dẫn đễ xuất file sau khi đã remove kênh audio. Rùi cuối cùng chọn Start muxing và ngồi chờ. Chúc bạn vui. :)

love_yejin

Huyền Thoại

thank các bạn rất nhiều nha

vihuynh_bg

Vậy tách 2 kênh ở mkv ra thì làm tn các bác ?...Lấy cả 2 file Audio ra để sửa luôn...Vì hình không khớp với nhạc...cắt và encode lại hình lâu hơn là audio.

haipvg

Well-Known Member

Vậy tách 2 kênh ở mkv ra thì làm tn các bác ?...Lấy cả 2 file Audio ra để sửa luôn...Vì hình không khớp với nhạc...cắt và encode lại hình lâu hơn là audio.

Nếu không khớp với nhạc theo kiểu lệch đều thì có thể dùng công cụ trên cắt ngắn bớt 1 ít nhạc hoặc hình rồi ghép lại cho khớp.
Còn nếu lệch theo kiểu càng ngày càng lệch nhiều hơn thì là do frame rate của hình và tiếng khác nhau, phải chỉnh lại cho phù hợp (cái này khó làm)

0203

Bác chủ cứ đùa, Uploader mà ko bít dùng mkvtoolnix sao?

Bên trên