Hỏi cách kết nối giữa loa vi tính và đầu DVD

Chào các bác số là em mới mua bộ loa vi tính logitech z5500 5.1 để xem phim HD, em kết nối bộ loa với đàu phát HD qua ngõ optical. Em cũng có 1 chiếc đầu DVD để xem đĩa nữa nhưng không biết kết nối với bộ loa trên nhưa thế nào. Vì đầu DVD chỉ có đường ra âm thanh L/R jack bông sen thôi, còn đầu vào của bộ loa thì là 3 đường dành cho jack 3.5 để cắm vi tính ( font, rear, sub/center) (logitech z5500 có công tắc chuyển đổi giữa
6 chanel direch input và stereo.
Nhờ các bác giúp đỡ tư vấn để kết nối

emxaudaman

Ðề: Hỏi cách kết nối giữa loa vi tính và đầu DVD

bạn thử chụp toàn bộ dis của Đầu DVD và đầu HD và dis tivi nữa, dis cắm của Loa nữa. để thế này thì mình kotư vấn cho bạn dc, good luck

H

HD Hà Nội

Guest

Bác nối đầu HD bằng đường optical rồi thì đầu DVD bác nối bằng đường coaxial là ngon thôi. Trường hợp đầu DVD không có đường cáp quang là có nhưng đó là những đầu DVD đã quá cũ hoặc hàng thanh lý khuyến mại, trường hợp đó thì bác mua loại jack này cắm vào đường số 1 xem sao :D

h2tolove

ko để ý là công tắc chuyển có ghi stereo 1-3(bạn cắm jack vào lỗ số 1 và 3 là ra,sau đó muon nghe stereo tốt nhất bạn gạt công tắc xuống dưới).Mình cũng dang dùng Z5500

Em cũng biết vậy, nhưng em để ý một số phim có định dạng audio là acc mà phát qua hd player chỉ ra hình nhưng không thể ra dàn 5.1 được vì lý do theo kiến thức sơ thiển của em thì vì em kết nối hdbox ới dan loa qua optical hoặc coaxial. Như vậy chỉ có kết nối bằng đường analog mới cho âm thanh qua loa được thôi. Cái khó là hdbox thì có đường ra audio l/r nhưng đường vào của z5500 của em lại 3 ngõ stereo 3. 5 vậy em mới ko biết làm thế nào. Em cũng đã tính đến chuyện dùng dây một đầu 3.5 một đầu 2 jack bông sen như bac HD Hanoi nói nhưng đường vào của loa những 3 ngõ em cắm nhõ nào ạ

h2tolove

Em cũng biết vậy, nhưng em để ý một số phim có định dạng audio là acc mà phát qua hd player chỉ ra hình nhưng không thể ra dàn 5.1 được vì lý do theo kiến thức sơ thiển của em thì vì em kết nối hdbox ới dan loa qua optical hoặc coaxial. Như vậy chỉ có kết nối bằng đường analog mới cho âm thanh qua loa được thôi. Cái khó là hdbox thì có đường ra audio l/r nhưng đường vào của z5500 của em lại 3 ngõ stereo 3. 5 vậy em mới ko biết làm thế nào. Em cũng đã tính đến chuyện dùng dây một đầu 3.5 một đầu 2 jack bông sen như bac HD Hanoi nói nhưng đường vào của loa những 3 ngõ em cắm nhõ nào ạ
Hd box hỗ trợ hầu hết các định dạng audio hiện nay mà. optical hoặc coaxial là đường digital nó chuyển tín hiệu ra để control của Z5500 giải mã.bạn cắm đường analog thì thiêt bị phát sẽ giải mã.còn cắm bằng cách nào thì loa cung x có tiếng hết(cắm analog thì nguồn phát phải giải mã đc DTS hay AC3,control của Z5500 sẽ ko hiển thị DTS hay DDigital) VD bạn hỏi cách kết nối stereo với DVD ko có cổng optical hoặc coaxial thì bạn cắm jack bống sen từ L/R cua DVD vào ngõ 1-3 cửa Z5500

h2tolove

ah quên sau khi cắm bạn muốn phát từ cổng nào bạn phải chuyển trên đièu khiển cua Z5500.Bạn dùng HDbox là optical mà để ở cổng direct trên control thì tiếng ko có là đúng rồi.

Cám ơn bác, tôi đã cắm được rồi. nhưng tôi vẫn thấy nếu dùng đầu HD phát nhạc có định dạng mp3 qua optical thì loa không nhận, phải dùng qua ngõ stereo

1 là bác chỉnh thử phần Direct trên khiển của Z5500
Sau đó bác chỉnh phần AV System, xem phần Out bác đang để gì Analog hay Digital, Chỉnh SPDIF hay HDMI

Bác phải chỉnh Z550 phần Direct là Optical, trên HD Player phải là Out SPDIF và chọn All Digital

Bên trên