Hỏi cấu hình htpc xem HD + hát karaoke

phcnguyen

Mình đang chuẩn bị ráp htpc cho cả nhà dùng chung.

Yêu cầu:
  • Xem tốt mọi phim 1080p
  • Hát karaoke, có thể thay thế được các đầu karaoke thông dụng như Arirang
  • Chạy êm, tốn ít điện nhất có thể.
  • Đơn giản, người ko quen dùng máy tính cũng có thể sử dụng được.

Cấu hình mình định như sau:
  • CPU: Intel E5200
  • Mainboard: chưa biết
  • Ram: 2x1G Kingston DDR2 800
  • HDD: WD Caviar Green 1TB
  • DVDROM: Lite-on 18x
  • VGA: Asus 8400gs silent 512M DDR2
  • Sound: on board
  • Case: chưa biết
  • PSU: chưa biết
  • Điều khiển (chuột, bàn phím, remote): chưa biết
  • Loa: Logitech Z5500
  • Software: XBMC Live. Riêng karaoke thì chưa biết. Nếu miễn cưỡng thì dùng luôn XBMC.

Mình có những câu hỏi sau:
1. Với CPU mình chọn, các bạn có thể gợi ý cho mình 1 mainboard phù hợp? (Mình thích Gigabyte, nhưng nhìn bảng giá thấy nhiều model cấu hình na ná nhau nên phân vân. Các bạn chọn dùm mình.)
2. DVD của Lite-on có tốt ko? Mình chưa dùng bao giờ, lần này dùng vì thất vọng với Asus và Samsung nên muốn thử xem sao.
3. Card màn hình: Mình ko chơi game nặng, chỉ cần chơi HD mượt và ko ồn, tốn ít điện. Vì dùng Linux nên mình chọn nVidia để được hỗ trợ tốt hơn. Mình đang xem xét giữa 8400gs, 9600gt (gigabyte có n96tsl là passively cooled), và 220gt.
- 8400 silent của Asus nghe nói rất êm và tốn ít điện, nhưng yếu nhất đám. Nếu card này chơi được mọi phim HD ở chất lượng cao thì mình chắc chắn sẽ lấy.
- N86TSL của gigabyte cũng passive cooling nên êm, nhưng nếu so với 8400gs cũng tốn điện hơn kha khá, nên có lẽ mình ko chọn.
- 220GT thì mới và có vẻ ko đáng so với giá tiền nếu dùng để chơi game. Nhưng nếu để xem HD thì sao? Vì dựa theo trên đây thì có vẻ nó sẽ xem phim tốt hơn chip đời cũ. Nghe nói 220GT tốn điện cũng ít. Nhưng vì hình như chưa có card nào xài chip này mà passively cooled, nên mình ko muốn chọn lắm.
Mấy bạn nghĩ card nào là phù hợp nhất? Có ai có gợi ý nào khác ko?
4. Để karaoke, mình ko dùng ampli và loa dàn, chỉ 1 bộ loa logitech z5500 có ok ko? Phòng cũng tương đối nhỏ, khoảng 4m x 4m thôi.
5. Karaoke thì XBMC ko được chuyên nghiệp. Có ai có gợi ý nào ko?
6. Các bạn cũng cho mình gợi ý về thùng máy, psu, đồ điều khiển và nơi mua.

Cám ơn nhiều :)

MT-NjK3

Active Member
Ðề: Hỏi cấu hình htpc xem HD + hát karaoke

bạn thử tham khảo 2 con main này xem sao:
GIGABYTE™ GA EP45-UD3L,GIGABYTE™ GA EP45-UD3R ( 2 con main này là card màn hình rời nhé!),Kết nối với con Z5500 = cổng quang optical, Con main này chạy chip E7400,E7600, hoặc chip Q...cho nó điên...Nếu có chip E5200 rùi thì cũng được...

tnt2tnt

Member

3. Card màn hình: Mình ko chơi game nặng, chỉ cần chơi HD mượt và ko ồn, tốn ít điện. Vì dùng Linux nên mình chọn nVidia để được hỗ trợ tốt hơn. Mình đang xem xét giữa 8400gs, 9600gt (gigabyte có n96tsl là passively cooled), và 220gt.
- 8400 silent của Asus nghe nói rất êm và tốn ít điện, nhưng yếu nhất đám. Nếu card này chơi được mọi phim HD ở chất lượng cao thì mình chắc chắn sẽ lấy.
- N86TSL của gigabyte cũng passive cooling nên êm, nhưng nếu so với 8400gs cũng tốn điện hơn kha khá, nên có lẽ mình ko chọn.
- 220GT thì mới và có vẻ ko đáng so với giá tiền nếu dùng để chơi game. Nhưng nếu để xem HD thì sao? Vì dựa theo trên đây thì có vẻ nó sẽ xem phim tốt hơn chip đời cũ. Nghe nói 220GT tốn điện cũng ít. Nhưng vì hình như chưa có card nào xài chip này mà passively cooled, nên mình ko muốn chọn lắm.
Đầu tiên bạn nên xác định sẽ dùng CPU hay GPU để decode video, vì chỉ cần 1 trong 2 là đủ.

Theo http://gpgpu.org/w/index.php/FAQ#Which_number_formats_do_GPUs_provide.3F thì:
Hiện tại thì GPU chỉ có khả năng tính toán ở 32-bit floating point (32 bit với Nvidia và 24 bit với ATI). (Mặc dù cũng có 1 số thư viện cung cấp hàm tính toán ở mức 64 bit double-precision floating point băng cách giả lập).
Do đó nói chung decode bằng GPU sẽ không đẹp hơn CPU (tất nhiên còn phụ thuộc vào cách lập trình trong từng ứng dụng cụ thể).

Tuy nhiên VGA còn hay được dùng trong 1 số trường hợp bên cạnh việc decode video (như scale video sau khi decode cho vừa màn hình, thay đổi thang màu sắc cho phù hợp với người xem, blur, denoise ... nói chung là các hiệu ứng áp dụng trên frame video sau khi đã decode xong). Các hiệu ứng kiểu này thường có tác dụng nhiều hơn với source video chất lượng kém và ít tác dụng hơn với source video chất lượng cao. (Trên lý thuyết thì các hiệu ứng này CPU cũng làm được nhưng mình ít thấy)

Theo http://www.nvidia.com/object/geforce_family.html thì:
GeForce 210 công suất max = 30.5W
GeForce GT 220 max = 58W
Nhưng theo test thực tế ở http://www.xbitlabs.com/articles/video/display/gf-210-gt220_5.html thì công suất khá thấp.

Bạn xem 8400GS có đầu ra HDMI không?
Bạn thử xét thêm phương án VGA onboard Intel xem.

phcnguyen

Cám ơn hai bạn nhiều lắm.

@ MT-NjK3: Mình sẽ xem xét 2 mainboard mà bạn nói.

@ tnt2tnt : Mình nghe nói Intel X4500HD xem được HD nhưng chất lượng ko cao và thấy khác hẳn cạc rời. Cái này có chính xác hông zậy? Nếu Intel xem chất lượng tốt được thì tốt quá. Đỡ tốn tiền mà còn chạy êm.

tnt2tnt

Member

Theo mình biết thì có 3 yếu tố ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh:

- Nếu dùng GPU decode video thì kết quả decode của 4500MHD, 8600GT, GT220, 4350HD ... nói chung sẽ khác nhau (hồi trước mình có đọc 1 bài so sánh chất lượng decode của các GPU, khi nào thấy link mình sẽ bổ sung sau). Tuy nhiên nếu dùng CPU decode thì kết quả decode video sẽ như nhau với mọi VGA.

- Nếu không được căn chỉnh màu sắc tốt thì cũng sẽ xấu hơn, bất kể VGA nào.

- Để làm hình ảnh trông đẹp hơn thì các nhà chế tạo VGA, TV lẫn các phần mềm xem phim đều tìm cách áp dụng 1 số hiệu ứng lên hình ảnh (đôi khi chồng chéo lẫn nhau). Chẳng hạn để scale hình ảnh thì có thể chỉnh phần mềm xem phim (CPU hoặc GPU), hoặc chỉnh trong driver card màn hình, hoặc chỉnh trên TV (đều dựa vào 1 vài thuật toán scale thôi). Các hiệu ứng khác cũng thế.

Kết quả là ta có 1 danh sách để so sánh: thuật toán C1,..,Ci chạy trên CPU; thuật toán GA1,...,GAj chạy trên GPU ATI; thuật toán GN1,...,GNm chạy trên GPU Nvidia; thuật toán GI1,...,GIn chạy trên GPU Intel...

Mình chỉ biết về nguyên tắc chung là như thế, cụ thể cái nào đẹp hơn, config thế nào thì mình cũng không rành. Cá nhân mình chọn theo hướng CPU và phần mềm.

Chỉnh sửa lần cuối:

patuan03

Cá nhân mình chọn theo hướng CPU và phần mềm.
Cám ơn nhiều

Bên trên