[Hỏi] Tại sao các nhóm rip xuống ko đúng kích thước 720, 1080?

nukunkun

Member
Cho mình hỏi là tại sao các nhóm rip lại ko rip đúng kích thước chuẩn mà toàn xén bớt ko vậy?
1280x720 và 1920 x 1080 rất ít khi mình gặp đc phim rip đúng kích thước như này. Có cái phim batman darknight là có những đoạn hoành tráng thì bung đúng kích thước còn lại thì bị bóp lại? Phải chăng họ làm vậy để tiết kiệm dung lượng? Màn hình mình 24 inch Full HD cho nên mình thích coi Full srceen

Mình cũng tìm hiểu nhưng chưa có câu trả lời chính xác, mình từng có hỏi qua 1 ng` đã từng chỉ mình coi HD rip nói là để tiết kiệm dung lượng rip nhỏ nhất có thể? Như thế có chuẩn ko? Mình thích coi Full Srceen nên vấn đề dung lượng ko quan trọng. Chỉ có Blueray remux mới ngán thôi chứ rip thì 10 mấy gb ko thành vấn đề, miễn là đúng Full HD là vui rồi :D

Chỉnh sửa lần cuối:

truymenh

Member
Ðề: [Hỏi] Tại sao các nhóm rip xuống ko đúng kích thước 720, 1080?

nhiều phim quay theo 21:9 nên phim thường ko đúng kích thước 720p hoặc 1080p. Một số cảnh trong batman đúng kích thước vì cảnh đó quay theo chuẩn IMAX. mình nghĩ vậy

haipvg

Well-Known Member

Chưa thấy trường hợp nào như chủ thớt nói cả, tức là độ phân giải bị thay đổi trong cùng 1 bản phim mà chỉ thấy bitrate thay đổi..

nukunkun

Member

Chưa thấy trường hợp nào như chủ thớt nói cả, tức là độ phân giải bị thay đổi trong cùng 1 bản phim mà chỉ thấy bitrate thay đổi..

Vậy chắc bạn coi bluray remux ko hay sao mà kiu ko thấy? Bạn vào box HD Fshare ấy phim nào độ phân giải cũng 1280 x 540 ko thì 1920 x 816, 818, 840. Ko chuẩn kích thước 720, 1080

Mình coi HD rip cũng đc hơn 2 năm số phim coi chuẩn srceen 720, 1080 ko đc bao nhiêu hết. Mình nhớ nhất là phim ma Mirror 2 mình xem là đc chuẩn 720p full srceen ngay thời gian đầu coi HD rip

Bitrate ko nói mình thích fim chuẩn 720, 1080 coi suốt từ đầu phim đến cuối phim Full hết màn hình. Bạn thử tải Batman Darknight về mà xem, bình thường nó chỉ là 1920 x 800 thì phải khi những khúc hoành tráng khung hình tự chuyển qua 1920 x 1080 sauđó hết cảnh hoành tráng lại trở về srceen nhỏ hơn. Mình thích xuyên suốt đầu phim tới cuối fim full màn hình cơ. Cho nên mình mới thắc lý do tại sao team rip họ lại làm như vậy á?
nhiều phim quay theo 21:9 nên phim thường ko đúng kích thước 720p hoặc 1080p. Một số cảnh trong batman đúng kích thước vì cảnh đó quay theo chuẩn IMAX. mình nghĩ vậy
Mình nghĩ ko phải đâu, nếu vậy blueray remux nó cũng vậy chứ nhỉ, blueray mình thấy đúng kích thước mà.

caothudeche

Moderator

Cho mình hỏi là tại sao các nhóm rip lại ko rip đúng kích thước chuẩn mà toàn xén bớt ko vậy?
1280x720 và 1920 x 1080 rất ít khi mình gặp đc phim rip đúng kích thước như này. Có cái phim batman darknight là có những đoạn hoành tráng thì bung đúng kích thước còn lại thì bị bóp lại? Phải chăng họ làm vậy để tiết kiệm dung lượng? Màn hình mình 24 inch Full HD cho nên mình thích coi Full srceen

Mình cũng tìm hiểu nhưng chưa có câu trả lời chính xác, mình từng có hỏi qua 1 ng` đã từng chỉ mình coi HD rip nói là để tiết kiệm dung lượng rip nhỏ nhất có thể? Như thế có chuẩn ko? Mình thích coi Full Srceen nên vấn đề dung lượng ko quan trọng. Chỉ có Blueray remux mới ngán thôi chứ rip thì 10 mấy gb ko thành vấn đề, miễn là đúng Full HD là vui rồi :D

Bạn đặt câu hỏi chưa rõ lắm làm anh em khó hiểu kìa.
- Phim HD 720 (1280*720), full HD 1080 (1920*1080) đây là kích thước chuẩn của video HD, chuẩn hình ảnh 16:9, kích thước này bạn gặp chủ yếu là video tự làm trên youtube và trên truyền hình.
Còn thực tế hầu hết phim điện ảnh và MV ca nhạc sẽ làm ở chuẩn hình ảnh 21:9, khi này hình ảnh sẽ có 2 dải đen trên TV 16:9. Nó có nhiều biến thể như 1280*540, 1920 * 816 .....
- Khi bạn xem phim mà thấy full màn hình thì đừng vội mừng đó là phim chuẩn, vì khá nhiều phim nhóm RIP đã cắt hình 2 bên (thậm chí cả trên dưới) của video để đưa được về dạng 16:9 (full screen).
Và bạn xem phim nó không đúng chuẩn 16:9, như vậy là do nguồn phim gốc nó vậy, và nhóm RIP cũng chỉ rip nhỏ dung lượng lại, không cắt xén hình ảnh đi..

nukunkun

Member

Bạn đặt câu hỏi chưa rõ lắm làm anh em khó hiểu kìa.
- Phim HD 720 (1280*720), full HD 1080 (1920*1080) đây là kích thước chuẩn của video HD, chuẩn hình ảnh 16:9, kích thước này bạn gặp chủ yếu là video tự làm trên youtube và trên truyền hình.
Còn thực tế hầu hết phim điện ảnh và MV ca nhạc sẽ làm ở chuẩn hình ảnh 21:9, khi này hình ảnh sẽ có 2 dải đen trên TV 16:9. Nó có nhiều biến thể như 1280*540, 1920 * 816 .....
- Khi bạn xem phim mà thấy full màn hình thì đừng vội mừng đó là phim chuẩn, vì khá nhiều phim nhóm RIP đã cắt hình 2 bên (thậm chí cả trên dưới) của video để đưa được về dạng 16:9 (full screen).
Và bạn xem phim nó không đúng chuẩn 16:9, như vậy là do nguồn phim gốc nó vậy, và nhóm RIP cũng chỉ rip nhỏ dung lượng lại, không cắt xén hình ảnh đi..

Thanks đây là trả lời mình cần!

nukunkun

Member

Vậy chẳng có thể coi full srceen dc rồi =]]

haipvg

Well-Known Member

Vậy chắc bạn coi bluray remux ko hay sao mà kiu ko thấy? Bạn vào box HD Fshare ấy phim nào độ phân giải cũng 1280 x 540 ko thì 1920 x 816, 818, 840. Ko chuẩn kích thước 720, 1080
Mình xem phim HD rip 3-4 năm nay rồi mà chưa thấy cái phim nào lúc thì to, lúc thì nhỏ như bạn nói cả. Hoặc là mình thường chỉ chọn các bản của các nhóm rip intenal nên mới không bị cái hiện tượng đó chăng.

nukunkun

Member

Mình xem phim HD rip 3-4 năm nay rồi mà chưa thấy cái phim nào lúc thì to, lúc thì nhỏ như bạn nói cả. Hoặc là mình thường chỉ chọn các bản của các nhóm rip intenal nên mới không bị cái hiện tượng đó chăng.

Yeah ko phải phim nào cũng vậy. Hãy tải Batman Darknight Full HD về xem sẽ thấy lúc to lúc nhỏ. Mới thấy duy nhất thằng này là vậy.

Yeah ko phải phim nào cũng vậy. Hãy tải Batman Darknight Full HD về xem sẽ thấy lúc to lúc nhỏ. Mới thấy duy nhất thằng này là vậy.
The Hunger Games Catching Fire 2013 IMAX EDITION nhé, đoạn bắt đầu vào đấu trường là thay đổi

luanthieugia

Well-Known Member

Bạn có thể dùng phần mềm Zoom Player để xem Full màn hình với phim tỷ lệ 1280*540 hay 1920*800 vẫn Ok :D

theo em biết thì source thế nào thì các team người ta rip lại như thế. chỉ giảm bitrate, có để dts hay ac3, bla bla, chứ chẳng ai cắt xén màn hình đâu.

hunter26

Member

Có đó bạn, phim Tron Legacy 2010 đoạn đua xe ánh sáng ấy :D

dù biết là ăn giả cầy để đánh lừa thị giác nhưng xem phim 3D Half SBS mà đeo kiếng vô thấy màn hình ko full cũng bực thật ...

noahreg

Member

tớ xem phim The Hungover Games bị tình trạng này

viettoanhp

Well-Known Member

không chỉ batman đâu, cả the hunger game phần 2 cũng vậy, đó là do công nghệ Imax. Chán cái tv trên thị trường ít loại 21:9 ( có cũng đắt lòi ), ko thì cũng cố mua 1 cái về xem phim

haipvg

Well-Known Member

dù biết là ăn giả cầy để đánh lừa thị giác nhưng xem phim 3D Half SBS mà đeo kiếng vô thấy màn hình ko full cũng bực thật ...

Làm sao mà phải bực, zoom nó lên là full màn thôi chứ có phải làm gì nhiều.

alinhcanada

Well-Known Member
phim điện ảnh hiện nay tất cả đều là tỉ lệ 21:9, nếu bác xem phim mà full màn hình thì phim ấy đã bị cắt xén 2 bên,Và mình vẫn thích xem với tỉ lệ gốc của nó, xem phim ở tỉ lệ 21:9 nó có cái gì đó rất điện ảnh, đẳng cấp hoàn toàn khác so với xem phim chuẩn hd bình thường.

Bên trên