Hỏi về cách burn dĩa DVD?

jasonvn90

Mình down trên web ve nhạc đuôi là ISO va MPG, mình dùng Nero burning rom 9, lúc burn đĩa ra thì cho vào đầu máy DVD lại ko đọc đựoc, nó chỉ hiện ra cái file dưới dạng data( toi mất 2 cái dĩa trắng 20k ), có bạn nào biết cách burn ra đĩa DVD file dạng trên ko? xin chỉ giúp,hướng dẫn chi tiết tí( em mới vào nghề),cần dùng soft nào nữa ko?

cuongdoanvan

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về cách burn dĩa DVD?

phải chuyển đuôi vob đầu dvd mới đọc đựoc

jasonvn90

Bạn chỉ mình dùng soft nào để chuyển đuôi vế vob ko?

tieuthieugia

Well-Known Member

file .iso thì tạo ổ ảo rùi mount vào
sau đó chép DVD ra DVD thui chứ chuyển với đổi cái rì...?

TCK

burn thử thì mua đĩa sao đi sao lại nhiều lần hoặc mua loại 3k thôi cho đỡ phí.

cinefan48

Member

Với file ISO thì dễ thôi. Trong Nero Ultra Edition mà mình đang dùng có chức năng burn file ISO ra đĩa trắng. Không cần phải tạo ổ ảo hay gì hết. Dùng phần mềm UltraISO cũng được.

Còn với file video có đuôi không phải là VOB sẽ bắt buộc phải convert sang VOB thì đầu DVD dân dụng mới đọc được (à quên, nhiều đầu đọc được đuôi AVI, với nó thì không cần convert).
Mình đang dùng DVD Flick rất tốt. Nó free, nhẹ, dễ sử dụng. Mình đã từng ghi vài đĩa DVD, xem trên đầu DVD rất ổn. File nguồn của mình chính là phim HD đuôi MKV. Chương trình sẽ convert sang đuôi VOB rồi mới ghi vào đĩa. Quá trình convert khá lâu, tuỳ vào độ dài của phim mà có thể lên tới vài giờ.

Nếu là ISO nguyên đĩa DVD thì cứ thế burn ra theo mặc đinh là xem đc mà, đừng burn DAT với Iso nhá. Còn MPEG 1 và 2 thì bác burn theo DAT thẳng ra DVD là đọc đc, đừng burn theo video DVD vì nó sẽ Auto convert sang vob rất lâu ( áp dụng với cả Avi nếu đầu DVD player có hỗ trợ). Chuyển qua Vob cho mệt ra, Iso nhạc hoặc phim thì ở trong ISO file nó đã là vob rồi còn rỳ nữa

dangcapdigital

Với file ISO thì dễ thôi. Trong Nero Ultra Edition mà mình đang dùng có chức năng burn file ISO ra đĩa trắng. Không cần phải tạo ổ ảo hay gì hết. Dùng phần mềm UltraISO cũng được.

Còn với file video có đuôi không phải là VOB sẽ bắt buộc phải convert sang VOB thì đầu DVD dân dụng mới đọc được (à quên, nhiều đầu đọc được đuôi AVI, với nó thì không cần convert).
Mình đang dùng DVD Flick rất tốt. Nó free, nhẹ, dễ sử dụng. Mình đã từng ghi vài đĩa DVD, xem trên đầu DVD rất ổn. File nguồn của mình chính là phim HD đuôi MKV. Chương trình sẽ convert sang đuôi VOB rồi mới ghi vào đĩa. Quá trình convert khá lâu, tuỳ vào độ dài của phim mà có thể lên tới vài giờ.
uhm tán thành với bác trên. phân mềm hổ trợ cả rồi

Bên trên