Hỏi về chế độ HDR trên Q7f?

ntt1975

Member
Em có 2 nguồn phát là đầu K+ (1080p) và PC (4K) kết nối với TV SAMSUNG Q7FNA bằng HDMI. Với K+ thì trong Cài đặt hình ảnh --> Cài đặt chuyên môn có chọn được HDR+. Còn với PC thì chế độ đó mờ đi, không chọn được. Em hỏi nhân viên hãng thì trả lời chung chung. Đành đăng lên hỏi các cao thủ nhà ta:
1. Chế độ HDR (ko phải HDR+ mà em nói trên) của Q7F là chế độ mặc định của TV hay phải bật mới có.
2. Chế độ HDR+ là chỉ áp dụng cho nguồn phát 1080, 720... nên mới chọn được. Còn nguồn phát 4k thì mặc định là HDR nên ko chọn được?
3. Từ PC em cắm thẳng HDMI 2.0 vào one connect. Windows nhận độ phân giải 4k, nhưng vẫn báo SDR. Phải chỉnh sao cho Windows nó nhận HDR?
Cảm ơn các bác!

Hôm trước mình cũng bị lỗi không hiện HDR trong Win 10, mò 2 tiếng đồng hồ chả được tích sự gì, chán quá mình mở game Sekiro lên chơi thì màn hình bỗng tối ôm, sau đó 1 chút thì có kết nối là Win 10 hiện ra option chọn HDR luôn. Dây HDMi của mình là dây chuẩn 2.0

Độ phân giải màn hình trong PC chỉ cần là 1080 thôi, ko cần phải chỉnh độ phân giải 4k. Bạn dùng phần mềm chuyên dụng xem phim 4k HDR thì tự khắc chế độ hình ảnh của tivi sẽ có HDR

ntt1975

Member
Em hỏi về chế độ HDR+ trong cài đặt của Q7FN. Nếu không bật máy tính thì chọn bình thường, nhưng bật máy tính là tùy chọn này mờ đi.

ntt1975

Member
Cuối cùng cũng đã bật được HDR của windows 10 và Q7F tự nhận luôn là "Sống động HDR"... Nhưng ảnh mờ và tối hơn là không bật HDR. Phải chỉnh Windows thế nào để đẹp được ạ?

nsnhd

Well-Known Member
Cuối cùng cũng đã bật được HDR của windows 10 và Q7F tự nhận luôn là "Sống động HDR"... Nhưng ảnh mờ và tối hơn là không bật HDR. Phải chỉnh Windows thế nào để đẹp được ạ?
Bản thân HDR của Windows chưa hoàn thiện nên các tín đồ phim ảnh thường chọn tắt (off) chức năng này. Thay vào đó dùng chức năng HDR của app xem phim, như mpc-hc/be hay PotPlayer kết hợp madVR. Bạn phải tìm hiểu các apps này nếu muốn xem HDR đẹp. Còn chức năng HDR+ là giả lập, ko nên dùng.

ntt1975

Member
Bản thân HDR của Windows chưa hoàn thiện nên các tín đồ phim ảnh thường chọn tắt (off) chức năng này. Thay vào đó dùng chức năng HDR của app xem phim, như mpc-hc/be hay PotPlayer kết hợp madVR. Bạn phải tìm hiểu các apps này nếu muốn xem HDR đẹp. Còn chức năng HDR+ là giả lập, ko nên dùng.
Vâng, em đã hiểu. Cảm ơn Bác. Cứ mỗi lần thay thiết bị thì cứ loay hoay. Cái vụ màu sắc coi như ok. Giờ lại loay hoay với cái dây quang cắm xuống DAC, cứ chập chờn lâu lâu lại mất tín hiệu nửa giây.

Bên trên