Hỏi về công nghệ 3D trên các đầu phát HD

Mình có 2 đầu phát Kaiber 360i và Egreat S7a.

Khi dùng 2 đầu này xem phim 3D thì đầu Kaiber 360i ( chip Reatek) xem tốt hơn hẳn, đầu Egreat S7a ( chip SIGMA) sau khi chập hình xem rất xấu. Mình dùng TV 3d Lg 6620. Xem phim HD thì Egreat S7a tốt hơn hẳn Kaiber 360i.

Các bác cho em hỏi, công nghệ 3D trên các đầu này khác nhau thế nào nhỉ? e chưa biết cơ chế 3D trên đầu phát, vì lúc phát toàn phát kiểu HSBS hoặc HOU. Không hiểu sau khi chập hình thì có sự khác biệt.

E thấy một số đầu phát ghi hỗ trợ 3D, ko hiểu đầu phát theo cơ chế nào?

Bác nào biết chỉ em với?

Thanks

crazyboy1304

Moderator
Ðề: Hỏi về công nghệ 3D trên các đầu phát HD

Hiện tại nguồn phim 3D có 3 dạng :

Side by side :

Đây là định dạng phổ biển dùng xem trực tiếp qua cổng usb tivi ( hoặc các chương trình tivi , nếu dùng ztv của vtc thì có sẵn nguồn phim 3D Side by side online, trập hình xem trên tivi). 2 hình sẽ nằm theo hàng ngang. Mỗi hình sẽ có độ phân giải 960 x 1,080-pixel.Do đó film 3D Side By Side sẽ có độ phân giải Full HD 1920 x 1080 do chứa 2 hình trái và phải. Định dạng này tốn ít băng thông, dung lượng thấp, chất lượng hạn chế, dung lượng : 8 ~ 10 GB.Các đầu HD không support 3D vẫn xem được hoặc tivi 3D xem qua cổng usb, châp hình trên máy chiếu, tivi 3D.

Over Under ( Top Bottom ) :
Giống side by side nhưng 2 hình nằm theo chiều dọc.

Frame packing (HDMI 1.4) :

Định dạng tốt nhất của 3D (dĩa 3D Bluray, 3D ISO) . Gồm 2 hình trái và phải cùng đạt độ phân giải 1920x1080 hiển thị cùng lúc với tốc độ cao ( nếu 3D 120Hz, thì mỗi hình hiển thị 60Hz).Dung lượng 40 ~ 50GB.Yêu cầu đầu 3D Bluray, đầu HD support 3D.

Đối với các đầu HD có logo 3D là support định dạng 3D Frame packing (HDMI 1.4) và Side by side, Over Under. Vào menu 3D của đầu HD sẽ có chức năng chập hình tương ứng với các định dạng trên. Còn nếu không có logo 3d thì chỉ xem phim side by side và over under.

caothudeche

Moderator

Laptop, PC mà phát thôi, chiến được tuốt.

Bác crazyboy1304 cho em hỏi với:

Hai đầu của e đều ko có logo 3D. Vậy sao khi chập hình cùng 1 phim lại có sự khác biệt nhỉ?

Egreat S7a: chập hình xấu, khi đeo kính gần như ko xem đc

Kaiber 360i: chập hình tạm chấp nhận được

Phim của em cũng thuộc dạng <10 Gb thôi

Tyco i9 của em xem 3D bình thường thì không sao chứ xem 3D bluray xuất âm thanh DTS -HD thì giật không thể xem được, em đành phải mua thêm con card hình cho htpc xem nhưng có những đoạn vẫn hơi chậm một tí.

maison67

Well-Known Member

Mình thích xem phim 3D ở 2 dạng: Side by side và Over Under ( Top Bottom )! Còn dạng này: Frame packing (HDMI 1.4), trong HDD của mình có chép, mà khi mở xem hỏng ra 3D được, mình hỏng biết cách mở nó để xem được 3D! HDP của mình là Imax i18D, bác nào biết cách đó (Frame packing) chỉ mình cách xem với! Thank's!:):D
P/s: Mình hơi gà mờ về khoản này, nhưng ham... to!

v_t

Member

Mình thích xem phim 3D ở 2 dạng: Side by side và Over Under ( Top Bottom )! Còn dạng này: Frame packing (HDMI 1.4), trong HDD của mình có chép, mà khi mở xem hỏng ra 3D được, mình hỏng biết cách mở nó để xem được 3D! HDP của mình là Imax i18D, bác nào biết cách đó (Frame packing) chỉ mình cách xem với! Thank's!:):D
P/s: Mình hơi gà mờ về khoản này, nhưng ham... to!

Chuẩn thì chả phải làm gì, bật phim lê, đàu sẽ tự động đưa về chế độ 3D, tivi báo có chế độ 3D, ngòi xem thôi ko phải làm gì. Nếu bật phim 3D bluray mà ko ra 3D thì có thể đã thay đổi gì đó trong setting, tốt nhất là đưa về mặc định. Con Imax của bạn có hỗ trợ 3D bluray

Công nghệ phát 3D có 2 loại:

Phát từ ổ cứng: ( offline ) thì có Side by side và Over Under ( Top Bottom ) , bạn có thể dùng đầu MYGICA hoặc SMART BOX VNPT xem độ nét cực chuẩn vì dùng chip Amlogic.

Phát từ internet: ( online ) thì hiện tại chỉ có ZTV-A Class của VTC phát được công nghệ này.

Chất lượng khá đẹp tương đương ISO Bluray, âm thanh 5.1

Tiếc rằng vẫn chưa thấy câu trả lời nào đi thẳng vào câu hỏi công nghệ 3D trên các đầu phát.
Side by side hay gì gì đó thật ra chỉ để nói về định dang format mà thôi.

lequynhan

Well-Known Member

Các hãng làm sản phẩm họ hay nói chung chung về thông số kỹ thuật để vui mắt người tiêu dùng :D
Còn anh em mình dùng mới có đánh giá trên từng sản phẩm. Mang tính nôm na thì dễ hiểu hơn là đi sâu vào phân tích.
Vậy là cần 2 bài về Kaiber 360i và Egreat S7a cho bác chủ.

ongiu

Xem 3D ở nhà cũng lích kích phết các bác nhỉ. Ngoài phim, đầu phát, screen , receiver lại còn kính 3D rồi hệ thống loa nữa.

Tống Công minh

Active Member

Lích kích gì đâu bác! So với xem 2D thì chỉ thêm mỗi cái... kính!

Nhưng nếu xem bằng máy chiếu 3d ready bằng kính chủ động, vậy bắt buột phải dùng phần mềm stereocopic player trên pc, nếu không dùng pc vậy có hd player nào hát được với máy chiếu đó không, do là nó chỉ có hdmi 1.3

mình định mua 1 máy phóng 3d . cho mình hỏi nên mua hiệu nào đẹp và bền , ngân khố mình có 30tr... tks

Bên trên