HTPC 2015 – Nơi hội tụ của những chiếc HTPC của năm

tatam

Well-Known Member
Ðề: HTPC 2015 – Nơi hội tụ của những chiếc HTPC của năm

2 con chồng lên thì mình chọn 1 con cao tương tự là Jonsbo C2 Silver.

HTPC W60 ver2.0 có khả năng lắp thêm vga rời ko nguồn phụ, độ dài tối đa 210mm. Mấy hôm nữa e sẽ viết chi tiết hơn việc độ thêm tầng cho W60 để bà con cùng tham khảo.

rongcon3000

Member

Giải pháp mang tính sáng tạo cao bác ơi.
Nhưng nói về giá thì C2 đúng là kinh tế hơn thật, em thấy con C2 đang bán ở SG giá 1tr2, còn 1 con w60 không nguồn đã 900k rồi.

Còn 1 vấn đề nữa là ko biết cái nguồn theo case có gánh nổi cái card video rời này hay ko đây. Dĩ nhiên theo lý thuyết ngồi + - tính toán thì đủ nhưng hàng Tàu trên thực tế nhiều khi 1 trời 1 vực... thẳm (nếu lỡ cháy bo video)...

sircuong1303

Well-Known Member

Còn 1 vấn đề nữa là ko biết cái nguồn theo case có gánh nổi cái card video rời này hay ko đây. Dĩ nhiên theo lý thuyết ngồi + - tính toán thì đủ nhưng hàng Tàu trên thực tế nhiều khi 1 trời 1 vực... thẳm (nếu lỡ cháy bo video)...

Chắc bác ko đọc kỹ đoạn e viết ở các post trên rùi, nguồn board 200W kia của e là mua riêng chứ ko xài hàng đi kèm con vỏ case ạ. Hơn nữa nguồn đó chỉ nên xài với các vga rời ko nguồn phụ kiểu như HD7750, GTX750, GTX750Ti, sắp tới là GTX950 phiên bản ko nguồn phụ thôi ạ. Em cắm vga HD7750, chơi World of Warships mấy hôm rùi, hôm nào cũng chiến tầm 1h30" sau giờ làm mà chưa thấy bị đơ hay nguồn tự tắt gì cả.

sircuong1303

Well-Known Member

Jonsbo có kích thước: 200mm x 224mm x 262mm; còn case W60 của e sau khi thêm tầng thì có kích thước là 200mm x 130mm x 225mm nên vẫn nhỏ hơn bác ạ. Thêm nữa, khi cần thì e có thể tháo tầng thứ 2 ra để case trở về như lúc ban đầu chỉ có 1 tầng :D.

sircuong1303

Well-Known Member

Giải pháp mang tính sáng tạo cao bác ơi.
Nhưng nói về giá thì C2 đúng là kinh tế hơn thật, em thấy con C2 đang bán ở SG giá 1tr2, còn 1 con w60 không nguồn đã 900k rồi.

Mỗi người một ý thích thôi ạ, nếu xác định lắp vga ngay từ đầu thì rõ ràng nên chọn case C2 cho không gian thoáng đãng hơn.

lamgijo

Member

Vừa sắm xong dàn HTPC:

• Main: MSI H110I PRO
  • CPU: Intel G3900
  • Ram 1 thanh x Gskill 8GB bus 2133
  • SSD: Samsung 840 EVO (Con này tận dụng từ dàn cũ)
  • HDD: vài con 500GB (Cũng từ dàn cũ)
  • Case: Segotep Desert Eagle (Kết nhất bé này :3, nhìn qua ảnh thì trông to chứ ở ngoài e nó nhìn nhỏ nhắn xinh xắn đáng iu lắm. Case đi kèm cả nguồn 250W nhưng ghét cái nó là nguồn SFX mà lại có thêm 1 cái fan 3 hay 5 gì đó nữa nên về đêm là nghe thấy rõ e nó rên rỉ. Đợi mấy hôm nữa đi mua nguồn mini về thay để bịt mồm nó luôn :)) )

Cho mình hỏi bộ dàn này của bác chạy phim 4k và xuất âm thanh DTS MA với TrueHD ngon lành ko bác.

lamgijo

Member

Mình mới lắp bộ dàn giống giống vậy. Main Asrock h110/ac + cpu G4400 + ram hyperx 8g ddr4 2133. Ở nhà còn dư cái MSI hd 7770. Vậy giờ để coi phim 4k với âm thanh dts ma và truehd thì có gắn vô hok bác.

pandemonium

Well-Known Member

Mình mới lắp bộ dàn giống giống vậy. Main Asrock h110/ac + cpu G4400 + ram hyperx 8g ddr4 2133. Ở nhà còn dư cái MSI hd 7770. Vậy giờ để coi phim 4k với âm thanh dts ma và truehd thì có gắn vô hok bác.

Xuất 4k thì bác nên kiếm card GTX 9xx lắp vô nhé :D
950 giờ hình như khoảng 3tr8 gì đó, giá chắc sẽ giảm 1 chút nữa khi dòng mới ra mắt :)

lamgijo

Member

Làm sao biết mình đang play phim nó ra dc âm thanh DTS MA hay TrueHD nhỉ.

Tại hiện mình mới setup 1 dàn (từ đó h chưa có bộ nào) g4400 + main 110M itx/ac + hyperx 8g ram 2133. Như trên mình có hỏi về bộ dàn mới mua thì bác Cường trả lời là xem tốt. Như thế để vậy xài lun hay gắn con radeon hd 7770 đang dư vô. Mình gắn vô và cài đặt driver đầy đủ, xuất hình tiếng ổn, nhưng không biết là có phim đang xem có ra DTS MA ko. Tại ko thấy hiện trên màn hình của cái avr, mình đang xài cái yamaha rx-a550.

Nhờ các cao thủ giải đáp :D

Là còn phải xem bạn đang coi phim gì cái đã. Phim ko có âm thanh DTS HD-MA thì cũng ko được. Bạn dùng pm nào xem phim? Đã chỉnh âm thanh passthru chưa? Vào phần sound xem hiên giờ bạn đang xài sound onboard hay sound của cái video card? HTPC tuy mạnh và đa năng thật, nhưng cài đặt khá lằng nhằng và ko dành cho ai ... không biết gì.

lamgijo

Member

Mới có bộ dàn HT đúng nghĩa, chớ e thích coi HD lâu lắm rồi. Hiện trong phòng em xem phim HD bằng bộ logitech z906, phim em down 1080 dts hd ma với truehd ko à, em xem bằng bộ k-codec với mpc

Giờ build bộ mới để phòng khách với thưởng thức dts-ma với truehd nó ra làm sao. Em đang nghĩ hay tại em kết nối từ pc qua avr từ card vga hd 7770, nó không hỗ trợ định dạng âm thanh đó. Chứ em tìm hiểu thì avr yamaha rx-a550 với main h110m itx/ac + g4400 của e nó có hỗ trợ mà. Nếu config đúng thì trên avr sẽ hiện định dạng âm thanh mình đang chơi phải ko bác.

Bác xem bày cách giúp em với.

anhtuhntl

Active Member

Mới có bộ dàn HT đúng nghĩa, chớ e thích coi HD lâu lắm rồi. Hiện trong phòng em xem phim HD bằng bộ logitech z906, phim em down 1080 dts hd ma với truehd ko à, em xem bằng bộ k-codec với mpc

Giờ build bộ mới để phòng khách với thưởng thức dts-ma với truehd nó ra làm sao. Em đang nghĩ hay tại em kết nối từ pc qua avr từ card vga hd 7770, nó không hỗ trợ định dạng âm thanh đó. Chứ em tìm hiểu thì avr yamaha rx-a550 với main h110m itx/ac + g4400 của e nó có hỗ trợ mà. Nếu config đúng thì trên avr sẽ hiện định dạng âm thanh mình đang chơi phải ko bác.

Bác xem bày cách giúp em với.

Bác coi VGA của bác có hổ trợ 4k hay không là về mặt hình ảnh , con yamaha của bác thì có hổ trợ 4k
Về mặt âm thanh thì mình nhớ không nhầm là từ thời intel i3 + VGA Nvidia GF GT 5xx là nó đả cho hổ trợ passthrough âm thanh Dolby TrueHD,DTS-HD Master Audio qua đường HDMI rồi
Vấn đề còn lại là config vào phần Output của bộ decoder đánh vào pass-through những âm thanh nào cần pass thẳng qua ampli,nếu đả đúng thì trên AVR phải hiện định dạng âm thanh đó và khi đó chỉnh âm thanh trên PC không được nữa vì đả pass thẳng qua ampli sử lý

lamgijo

Member

Bác coi VGA của bác có hổ trợ 4k hay không là về mặt hình ảnh , con yamaha của bác thì có hổ trợ 4k
Về mặt âm thanh thì mình nhớ không nhầm là từ thời intel i3 + VGA Nvidia GF GT 5xx là nó đả cho hổ trợ passthrough âm thanh Dolby TrueHD,DTS-HD Master Audio qua đường HDMI rồi
Vấn đề còn lại là config vào phần Output của bộ decoder đánh vào pass-through những âm thanh nào cần pass thẳng qua ampli,nếu đả đúng thì trên AVR phải hiện định dạng âm thanh đó và khi đó chỉnh âm thanh trên PC không được nữa vì đả pass thẳng qua ampli sử lý

Em làm được rồi, mọi thứ ok hết, xuất âm thanh dts hd với truehd ngon lành. Cám ơn bác nhiều lắm.

sircuong1303

Well-Known Member

Xuất đc nhưng là giả lập DTS MA và True HD nhé

Nhân đồ họa Intel HD510 tích hợp trong các cpu giá rẻ của thế hệ Skylake mới nhất hỗ trợ xem BD iso 3D ngon lành. Chắc hôm nào e ghé bác lamgijo để test lại phần xuất âm thanh của vga on Intel HD510 mới dc. Nếu ko phiền, bác có thể dẫn link nào cho biết vga on Intel HD510 xuất DTS MA và True HD mà chỉ là giả lập với ạ.

anhtuhntl

Active Member

Chưa nghe cái vụ giả lập DTS MA và True HD này bao giờ , một là có 2 là ko chứ ko biết giả lập là thế nào

sivchuynh

Well-Known Member
Mình đang tìm mua case Zalman HD503.
ACE nào biết chỉ chỗ mua giúp mình.
Cảm ơn nhiều...!

Bên trên