HTPC hay HDP?

quickmoney

Mình tin là chủ đề này đã cũ nhưng sau một thời gian sử dụng cả HDP và HTPC mình muốn chia sẻ kinh nghiệm thực tế theo một cách đơn giản như sau:

1. Ít tiền, ít thời gian: nên theo HDP, suggest Xtreamer (3tr), không mua wifi kit, con này về cắm vào là chay 720, 1080 ngon lành, đẹp chẳng cần phải config gì, lâu lâu update firmwave là xong.

2. Ít tiền, nhiều thời gian: HTPC tự lắp ráp, tầm giá nào cũng có nhưng không rẻ hơn HDP lọai thấp đuợc. Giá tùy thuộc vào bề ngòai và câu hình, nếu ít tiền, mua cấu hình thật rẻ (có bài chi cụ thể rồi), sau đó cai đặt phần mềm như sau:

- dùng KPM để xem những phim nhẹ 720, 80% film rơi vào loại này, KMP để mặc định cho chất luợng rất tốt, nếu cần thi tinh chỉnh thêm

- đối vơi phim nặng tài nguyên 1080, dùng MPC kết hợp external decoder phù hợp (nghĩa là chọn bộ codec phù hợp với sức mạnh của CPU hay GPU), tinh chỉnh cho nhẹ tài nguyên, chấp nhận giảm chất lụợng hình ảnh 1080 1 chút nhưng vẫn chạy muợt mà

3. Tiền vừa vừa, có thời gian: Mua HTPC của Dell customize lọai giá thấp thôi nhưng bề ngòai đẹp, rồi cũng tinh chỉnh phần mềm như truong hợp 2 nhưng tùy vào cấu hình PC mà cân bằng tài nguyên và chât luợng output cho phù hợp, càng bỏ thời gian đọc diễn đàn sẽ càng có kinh nghiệm tinh chỉnh để đạt hiệu quả cao nhất với tài nguyên giới hạn

4. Nhiều tiền, không có thời gian: HTPC khủng, phần mềm nặng, setting khai thác hết high quality output.

Hi vọng các bạn mới chơi có 1 chút định hướng khi lựa chọn, tuy nhiên nếu tâm huyết với HD thi nên theo đường HTPC vì HDP không chơi đuợc tấ cả các lọai files.

cantback

Ðề: HTPC hay HDP?

em nghĩ HTPC nó có khả năng nâng cấp tốt hơn bác ahj, và chắc thanh lý cũng ko mất giá như HDP.

quickmoney

em nghĩ HTPC nó có khả năng nâng cấp tốt hơn bác ahj, và chắc thanh lý cũng ko mất giá như HDP.

nhìn chung có 2 lựa chọn HTPC:

1. loại được buil sằn của các hãng như Dell, Sony...loại này giá cao nhưng đẹp và độ tuơng thích phần cứng , phần mềm bảo đám, tuy nhiên loại này thường khó nâng cấp và không chơii dược DTS-HD do giới hạn của sound card

2. tự lắp rắp. dễ nâng cấp nhưng phải có tính toán trước để khi nâng cấp thì vẫn tuơng thích, phải chịu khó nghiên cứu nhiều mới tự lắp ráp duơc

Nói chung là nên chơi HTPC vì khi ae đã có đam mê rồi không tránh khỏi lượn lờ web tìm hiểu, nghiên cứu... sau đó build xong thì ko có gì phải hối tiếc.

thieulam0234

Mình cũng đã chơi qua HTPC và HDP, theo mình thì dù có tiền hay ko có tiền, cứ HDP mà thẳng tiến....vì :
- Tiện lợi
- Rẻ tiền
- Sử dụng dễ dàng (cho bản thân và người lớn và trẻ con)
- Đẹp
- Ko cần bít nhiều về IT
- Dễ dàng bắt kịp sự thay đổi từ DTS sang DTS-HD
Còn HTPC, mình cũng bít về IT nhưng khi sữ dụng vẫn lúng túng với phần mềm. Khi thay đổi từ DTS --> DTS-HD là thêm tiền, thêm phần mềm + tinh chỉnh 1 chút. Người lớn và trẻ con phải mở máy, vào chương trình, từ Folder này đến Folder khác.
Nên HDP hỗ trợ DTS-HD là lựa chọn hàng đầu thời điểm hiện tại.

hnim47

theo em thì ủng hộ HDP 52% và HTPC 48% vì HDP chạy tiết kiện điện hơn HTPC, nhỏ gọn tiện cho việc sắp đặt hơn HTPC, tiếng ồn ít hơn HTPC nhiều (không nói đến HTPC tản nhiệt xịn đắt tiền)...khổ nỗi hiện nay em đang đâm lao vào HTPC rồi nên đành theo lao thôi chứ em cũng thích HDP lắm. :( Nhưng bù lại HTPC có nhiều cái để voọc hơn, tùy biến hơn, thỏa mãn trí tò mò của em :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Cái này là do ko biết cấu hình phần mềm thôi. Biết cấu hình, nó còn dễ chạy hơn cả HDP nữa...:-j

Đúng rồi đó, hơn nữa nếu là HTPC thì nó thường có 1 hệ phần mềm chơi riêng được gọi là media center (window media center, media portal ...) không khác gì thao tác trên HDPlayer, có khi hơn vì được nâng cấp thường xuyên, đổi theme các kiểu, tối ưu theo ý muốn.... Còn HDP thì phải nâng cấp firmware có khi còn khó và mạo hiểm hơn.

theo em thì ủng hộ HDP 52% và HTPC 48% vì HDP chạy tiết kiện điện hơn HTPC, nhỏ gọn tiện cho việc sắp đặt hơn HTPC, tiếng ồn ít hơn HTPC nhiều (không nói đến HTPC tản nhiệt xịn đắt tiền)...khổ nỗi hiện nay em đang đâm lao vào HTPC rồi nên đành theo lao thôi chứ em cũng thích HDP lắm. :( Nhưng bù lại HTPC có nhiều cái để voọc hơn, tùy biến hơn, thỏa mãn trí tò mò của em :)

Càng vọc sâu thì tỷ lệ của bác sẽ đổi hẳn ngược lại. Nói chung HTPC nó đa nhiệm và đă năng hơn nên phải chấp nhận 1 số khuyết điểm của nó, không thể cầu toàn được.
Tại sao PC cũng chơi đc game mà vẫn có Xbox, Ps3.... Trong lĩnh vực xem phim nghe nhạc cũng thế thôi...

HD Beginner

Trên thế giới này đang chia thành 2 nhóm người rõ rệt

Nhóm 1 là hay truy cập net, cập nhật công nghệ, chịu khó làm theo hướng dẫn. Nhóm này có khả năng dùng PC để làm mọi việc từ nghe nhạc xem phim, chơi game...vv

Nhóm 2 là những người ko chịu tìm hiểu, cập nhật công nghệ chỉ muốn cắm là chạy, đơn giản dễ dùng. Nhóm người này sẽ phải bỏ tiền ra mua những thiết bị mà PC có thể thay thế được. Ví dụ phải mua XBOX để chơi Game, HDP để xem phim....vv

Nói tóm lại là muốn lười thì phải mất tiền, chăm chỉ thì mất công, mất time. Định luật bảo toàn đó.

ngoibet

Member

Nhà em còn thừ một bộ PC (C2D E4500, 2GB, tất cả onboard), lúc chơi HD, em thấy nếu mua hai cái card hết cả mấy triệu, đắt hơn cả con K500, thế là chọn... HDP

hnim47

Càng vọc sâu thì tỷ lệ của bác sẽ đổi hẳn ngược lại. Nói chung HTPC nó đa nhiệm và đă năng hơn nên phải chấp nhận 1 số khuyết điểm của nó, không thể cầu toàn được.
Tại sao PC cũng chơi đc game mà vẫn có Xbox, Ps3.... Trong lĩnh vực xem phim nghe nhạc cũng thế thôi...

Em nhấn mạnh lại rằng thực ra em nghiêng về HDP 52% chút vì căn bản cái phòng của em nó cũng không được rộng rãi cho lắm, 1 đống loa, ampli roài loại các loại máy tính đâm ra em cũng khoái HDP cho gọn nhẹ thôi, chứ thực ra tính em hay mày mò, nghịch ngợm nên em cũng khoái HTPC 48%

phucanhd

mình là dân newbie nhưng mình không thích mấy cái HDP làm sẳn, tự mình mày mò nghiên cứu để thỏa mãn nhu cầu của mình mới thú

sieucan

Active Member

Mình tin là chủ đề này đã cũ nhưng sau một thời gian sử dụng cả HDP và HTPC mình muốn chia sẻ kinh nghiệm thực tế theo một cách đơn giản như sau:

1. Ít tiền, ít thời gian: nên theo HDP, suggest Xtreamer (3tr), không mua wifi kit, con này về cắm vào là chay 720, 1080 ngon lành, đẹp chẳng cần phải config gì, lâu lâu update firmwave là xong.

2. Ít tiền, nhiều thời gian: HTPC tự lắp ráp, tầm giá nào cũng có nhưng không rẻ hơn HDP lọai thấp đuợc. Giá tùy thuộc vào bề ngòai và câu hình, nếu ít tiền, mua cấu hình thật rẻ (có bài chi cụ thể rồi), sau đó cai đặt phần mềm như sau:

- dùng KPM để xem những phim nhẹ 720, 80% film rơi vào loại này, KMP để mặc định cho chất luợng rất tốt, nếu cần thi tinh chỉnh thêm

- đối vơi phim nặng tài nguyên 1080, dùng MPC kết hợp external decoder phù hợp (nghĩa là chọn bộ codec phù hợp với sức mạnh của CPU hay GPU), tinh chỉnh cho nhẹ tài nguyên, chấp nhận giảm chất lụợng hình ảnh 1080 1 chút nhưng vẫn chạy muợt mà

3. Tiền vừa vừa, có thời gian: Mua HTPC của Dell customize lọai giá thấp thôi nhưng bề ngòai đẹp, rồi cũng tinh chỉnh phần mềm như truong hợp 2 nhưng tùy vào cấu hình PC mà cân bằng tài nguyên và chât luợng output cho phù hợp, càng bỏ thời gian đọc diễn đàn sẽ càng có kinh nghiệm tinh chỉnh để đạt hiệu quả cao nhất với tài nguyên giới hạn

4. Nhiều tiền, không có thời gian: HTPC khủng, phần mềm nặng, setting khai thác hết high quality output.

Hi vọng các bạn mới chơi có 1 chút định hướng khi lựa chọn, tuy nhiên nếu tâm huyết với HD thi nên theo đường HTPC vì HDP không chơi đuợc tấ cả các lọai files.

bác tham gia HDVN mới có 4 ngày mà làm được hẳn 1 bài đúc kết kn mà có khi các bác 1080p còn chưa có:D

1. Bảo sao bác chấm ngay em Xtreamer
2.
- KMP mà để mặc định thì xấu tệ hại
- MPC hay KMP đều có thể xài external decoder
3. Không rõ là Dell mới ra con HTPC nào hay bác đang nhắc đến em Zino, em này xài AMD X2 1.5-1.8GHz, chơi HD rất là tuyệt đặc điểm nổi trội khi play HD là " hình đi trước tiếng lả lướt đi sau", còn nếu bác nói đến mấy em Dell hàng secondhand thì không chơi được 720p với mức bitrate lớn.
4. nhiều tiền, thiếu thời gian thì chẳng ai động tới HTPC

P/S post mở đầu đầy sạn thế mà 1 loạt các bác vào chém gió như đúng rồi, nản...........

IceAge

em giả từ vũ khí với mấy chú HTPC rồi. Mình coi thì dễ mà bà vợ ở nhà mỗi lần mở lên xem lại eo éo gọi mình. phiền ơi là phiền.

ar15

Member

ai chọn gì cứ chọ tớ là HTPC
mới mua cái HDX BD-1 dùng chán phèo phần mềm ngu ngốc chạy thì chất lượng cũng như PC thôi ko hơn gì cả dc cái nhỏ gọn dễ dùng phù hợp với ông bà già thôi
đang định bán đi đây bác nào có nhu cầu pm

HD Beginner

Bỏ ra 10, thậm chí 15 tr cho cái HTPC, vì nghĩ là có thể 1 lúc nào đó còn làm việc gì khác ngoài xem phim. Cho dù chả bao giờ làm..

Bỏ ra 2,3 tr cho cái HDP. Nghĩ là tự dưng bỏ ra chỉ để xem phim, nên kiên quyết k bỏ...

Hi hi

Thực ra HDP, ngày nào cũng nhìn cái giao diện đó cũng phát chán...Mày mò thích hơn, lại thể hiện được hơn...

Bên trên