[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

namthieugia

Ðề: Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD

Hic, cho em hỏi 1 chút. Em chỉnh cái ffdshow và ac3 theo bác nham thì tự nhiên tắt windows media player đi mở lại thì nó kêu ko có codec, mấy kí hiệu ffdshow cũng ko còn ở tool bar, gay quá.

Cho em hỏi 1 điều nữa luôn. Máy em 2,8GHz HT nhưng Ram có 512MB thôi (Dual ram) VGA rời 256MB 5500 GeForce làm sao để xem phim đây? Xem phim nào hình cũng đi sau tiếng, càng xem lâu thì tiếng càng xa :(( mà mới chỉ là 720p àh.

1000chuong

Chào bác Nham18!
Xin bác hướng dẫn cụ thể khi play bằng MPC ,làm sao mình dùng CoreAVC chứ ko dùng Ffdshow ???
Máy em cài CoreAVC đầy đủ nhưng khi play thì ffdshow lên chiếm quyền rồi .Không thấy có chỗ nào để bảng chỉnh của CoreAVC hiện lên như hình minh họa của bác được.
Cảm ơn rất nhiều !

HTung

Member

Chào bác Nham18!
Xin bác hướng dẫn cụ thể khi play bằng MPC ,làm sao mình dùng CoreAVC chứ ko dùng Ffdshow ???
Máy em cài CoreAVC đầy đủ nhưng khi play thì ffdshow lên chiếm quyền rồi .Không thấy có chỗ nào để bảng chỉnh của CoreAVC hiện lên như hình minh họa của bác được.
Cảm ơn rất nhiều !

Bạn làm theo cách này nhé:

1. Right click trong MPC > Chọn Options.
2. Chọn External Filters, theo mặc định thì sẽ có Null Renderer và Nero QuickTime Video Decoder, cả 2 cái bạn đều chọn Block.
3. Sau đó click Add Filter > chọn CoreAVC Video Decoder trong list, sau đó chọn là Prefer.
4. Tắt MPC đi. Play lại là xong.

PS: Nhớ là phải cài CoreAVC trc nha.

namthieugia đã viết:
Hic, cho em hỏi 1 chút. Em chỉnh cái ffdshow và ac3 theo bác nham thì tự nhiên tắt windows media player đi mở lại thì nó kêu ko có codec, mấy kí hiệu ffdshow cũng ko còn ở tool bar, gay quá.

Cho em hỏi 1 điều nữa luôn. Máy em 2,8GHz HT nhưng Ram có 512MB thôi (Dual ram) VGA rời 256MB 5500 GeForce làm sao để xem phim đây? Xem phim nào hình cũng đi sau tiếng, càng xem lâu thì tiếng càng xa mà mới chỉ là 720p àh.

Bạn thử dùng CoreAVC decode video xem, mình nghĩ cấu hình này xem 720p OK đó.

1000chuong

Cảm ơn bạn rất nhiều !!!

buonbanvitinh

em chỉnh giống vậy mà tieng' còn đi trước hình hjx hjx

p4 2.26ghz
ram 512
vga 128mb fx5200

ai chỉ giáo em dzới

t2b

Member

Em làm như bác hướng dẫn và đã xem được rất tốt mặc dù laptop còi: acer Celeron 1.5 m, ram 1g, nhưng chỉ xem mượt mà phim 720 còn phim 1080 thì giật và âm thanh vỡ, không nghe rõ. Nhân tiện, bác cho hỏi làm thế nào auto hiện phụ đề hay là mình phải mở 2 lần: 1 lần phim, 1 lần load file phụ đề???

duongtrung

P4 mà còn có 2.26GHz chắc là thua bác ạ. Bét nhất là P4 HT 2.4Ghz nếu muốn coi 720p tạm tạm!

em chỉnh giống vậy mà tieng' còn đi trước hình hjx hjx

p4 2.26ghz
ram 512
vga 128mb fx5200

ai chỉ giáo em dzới

t2b

Member

Bác cho hỏi tự nhiên hôm nay xem thì màn hình laị bị bóng, mầu lẫn lôn, thế laf sao hả bác? em cài : MPC, coreavc ( có cài cái Haali),Ac3 filter.

tho80

Member

Cho em hỏi 1 điều nữa luôn. Máy em 2,8GHz HT nhưng Ram có 512MB thôi (Dual ram) VGA rời 256MB 5500 GeForce làm sao để xem phim đây? Xem phim nào hình cũng đi sau tiếng, càng xem lâu thì tiếng càng xa :(( mà mới chỉ là 720p àh.

máy nhà mình cũng bị y trang vậy, cài đặt đã xong vao coi đc đúng 1 lần .mở phim khác coi là bị. bác nào bít xin chỉ cho cách khắc phục

nham18

Member
Ðề: Hướng dẫn config tối ưu các Filters (CoreAVC, AC3Filter...) và MPC để play phim HD

Thanks a lot :D

Mình đau đầu cái vụ hình bị xé trong mấy cảnh chuyển động lâu lắm rồi, thậm chí còn cài lại Win từ đầu luôn (do trong MPC-Home Cinema cái option Lock back-buffer nó ko ghi chú may fix brken vertical syncronization như của bác)

Giờ thì vô tư rùi. 8-x

Tuy nhiên vẫn còn 1 số issue nhỏ:

1. Trong phần DirectShow Audio: nếu chỉ chọn ASUS Xonar D2 Audio (ko phải DirectShow:ASUS Xonar D2 Audio thì âm thanh bị bể và rè (tiếng lớn hơn). Ko hiểu do soundcard của mình hay do cái gì (mình cũng xài Xonar D2).

2. Tuy ko bị xé hình nhưng nếu đang xem mà move mouse thì hiện tượng xé hình vẫn xảy ra, để yên mouse 5s thì mới hết, ko biết bác có bị hay ko.

3. Mình vẫn thích dùng PowerDVD (ko bật DXVGA) để decode hình ảnh hơn (mặc dù CPU run 90% so với 40% của CoreAVC khi play 1080p). Tuy nhiên sự khác biệt ko nhiều (chắc do tự sướng nữa :D) và CoreAVC tinh chỉnh brightness, contrast + saturation thân thiện hơn so với PowerDVD.

Vài hôm config CoreAVC cho em laptop để chiến 1080p 8-x
Chào bạn, xin lỗi vì mình vắng bóng hơi lâu :eek:
1/ Vì việc thể hiện 1 bộ phim từ âm thanh hình ảnh cho đến phụ đề là ta đang tạo 1 đồ thị directshow mà mỗi điểm trên đồ thị là 1 filter. Do đó ta chọn DirectShow:ASUS Xonar D2 Audio mới là đúng nhất, mình đã test qua rồi. Bạn có để ý khi chọn trực tiếp ASUS Xonar D2 Audio thì phần volume của MPC sẽ ko chỉnh được và âm lượng có vẻ như to lên ko, nhưng 1 số chỗ âm thanh sẽ có problem tùy vào hệ thống của mỗi người vì lúc đó card Xonar ko tham gia đồng bộ vào quá trình thể hiện, trình chiếu file media cùng các filter khác mà nó đi "đá lẻ" 1 mình
2/ Khi mình di chuyển chuột để hiện ra menu control trong chế độ Fullscreen thì hình vẫn bị xé 1 ít nhưng khi cái menu lặn thì hình ảnh bình thường ngay chứ ko có chuyện phải để 5s sau như của bạn. Mình đã sử dụng qua MPC và MPC HomeCinema, thì vẫn thích bản gốc hơn, bản HomeCinema là bản mod nên có nhiều chức năng hơn nhưng cũng có nhiều vấn đề hơn
3/ No idea, tùy hỷ ^^!

nham18

Member

Em làm như bác hướng dẫn và đã xem được rất tốt mặc dù laptop còi: acer Celeron 1.5 m, ram 1g, nhưng chỉ xem mượt mà phim 720 còn phim 1080 thì giật và âm thanh vỡ, không nghe rõ. Nhân tiện, bác cho hỏi làm thế nào auto hiện phụ đề hay là mình phải mở 2 lần: 1 lần phim, 1 lần load file phụ đề???

Bạn đổi tên file phụ đề giống y như tên file phim (trừ phần đuôi) rồi để chung 1 thư mục thì sẽ auto hiện thôi
vd:
Ice.Age.2002.720p.BluRay.DTS.x264-ESiR.mkv
Ice.Age.2002.720p.BluRay.DTS.x264-ESiR.srt

nham18

Member

Bác cho hỏi tự nhiên hôm nay xem thì màn hình laị bị bóng, mầu lẫn lôn, thế laf sao hả bác? em cài : MPC, coreavc ( có cài cái Haali),Ac3 filter.
Cái này trừ khi mình ngồi tại máy bạn may ra mới biết chứ bạn tả kiểu này mình cũng thua
máy nhà mình cũng bị y trang vậy, cài đặt đã xong vao coi đc đúng 1 lần .mở phim khác coi là bị. bác nào bít xin chỉ cho cách khắc phục
Bác HTung đã trả lời ở đây rùi nè bạn:
http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=33742&postcount=43

HTung

Member
Ðề: Hướng dẫn config tối ưu các Filters (CoreAVC, AC3Filter...) và MPC để play phim HD

2/ Khi mình di chuyển chuột để hiện ra menu control trong chế độ Fullscreen thì hình vẫn bị xé 1 ít nhưng khi cái menu lặn thì hình ảnh bình thường ngay chứ ko có chuyện phải để 5s sau như của bạn. Mình đã sử dụng qua MPC và MPC HomeCinema, thì vẫn thích bản gốc hơn, bản HomeCinema là bản mod nên có nhiều chức năng hơn nhưng cũng có nhiều vấn đề hơn

đính chính, đúng là chỉ bị xé 1 tí chứ ko phải 5s như bài ở trên của mình :D

buonbanvitinh

P4 mà còn có 2.26GHz chắc là thua bác ạ. Bét nhất là P4 HT 2.4Ghz nếu muốn coi 720p tạm tạm!

OC lên đc ko 8-x8-x8-x

1 số film nén khá hơn thì em xem khá mượt , nhưng chỉ có khoảng 2 3 cái ^^!

buonbanvitinh

Bạn làm theo cách này nhé:

1. Right click trong MPC > Chọn Options.
2. Chọn External Filters, theo mặc định thì sẽ có Null Renderer và Nero QuickTime Video Decoder, cả 2 cái bạn đều chọn Block.
3. Sau đó click Add Filter > chọn CoreAVC Video Decoder trong list, sau đó chọn là Prefer.
4. Tắt MPC đi. Play lại là xong.

PS: Nhớ là phải cài CoreAVC trc nha.

CHỈNH THEO MÀ SEO HẺM CÓA hiện lên ta , ở dưới taskbar chỉ hiện cái haliii spliter thoai :(

Chỉnh sửa lần cuối:

MrQ1984

Member

Chúc ae 1 năm mới sức khỏe và nhiều may mắn!
Đầu năm nhờ ae giúp tớ mấy phát :
1-chỉ tớ load phụ đề khi sử dụng MPC với CoreAVC:(tìm hoài chả thấy chỗ nào lên cả,kể cả film đã có sẵn của Internal nó cũng chẳng lên T___T
2-cái sharpen sau khi edit và chọn ps-2.0 nhưng nó ko successded mà phải ấn enter mấy phát nó mới successded,nhưng ra load lại cái sharpen thì nó vẫn bị ẩn đi ko load được T___T
ACE giúp tớ với :(

HTung

Member

buonbanvitinh đã viết:
CHỈNH THEO MÀ SEO HẺM CÓA hiện lên ta , ở dưới taskbar chỉ hiện cái haliii spliter thoai

Bạn xem film có đuôi là gì thế? Lúc đang play, bật properties của nó lên xem nó dùng encode bằng codec gì xem sao. Đồng thời check lại tất cả các step config xem có bị miss step nào ko.

Chúc ae 1 năm mới sức khỏe và nhiều may mắn!
Đầu năm nhờ ae giúp tớ mấy phát :
1-chỉ tớ load phụ đề khi sử dụng MPC với CoreAVC:(tìm hoài chả thấy chỗ nào lên cả,kể cả film đã có sẵn của Internal nó cũng chẳng lên T___T
2-cái sharpen sau khi edit và chọn ps-2.0 nhưng nó ko successded mà phải ấn enter mấy phát nó mới successded,nhưng ra load lại cái sharpen thì nó vẫn bị ẩn đi ko load được T___T
ACE giúp tớ với :(

1. Sau khi đã play film, right-click vào MPC, chọn Subtitle, nó sẽ list ra tất cả subtitle đi kèm theo film (embeded và external).
2. Có khả năng DirectX 9 có vấn đề. Bạn re-install lại DirectX 9. Sau đó edit cho nó register các filter lại từ đầu. Nếu vẫn ko dc thì re-install MPC luôn.

buihung

Administrator

Mình đang dùng Win 7, có phải cài directX9 để chỉnh sharpen không nhỉ?

MrQ1984

Member

1. Sau khi đã play film, right-click vào MPC, chọn Subtitle, nó sẽ list ra tất cả subtitle đi kèm theo film (embeded và external).
2. Có khả năng DirectX 9 có vấn đề. Bạn re-install lại DirectX 9. Sau đó edit cho nó register các filter lại từ đầu. Nếu vẫn ko dc thì re-install MPC luôn.

Cám ơn bác,tình hình là cái Subtitle nó mờ luôn mới ác chứ ~X(
Còn vụ cái Sharpen thì em chịu luôn,cài đi cài lại đủ kiểu nó chả thèm lên _ __!

MrQ1984

Member

Cám ơn bác,tình hình là cái Subtitle nó mờ luôn mới ác chứ ~X(
Còn vụ cái Sharpen thì em chịu luôn,cài đi cài lại đủ kiểu nó chả thèm lên _ __!

Ai chỉ giúp tớ với _ ___!

Bên trên