Hướng dẫn cách cho xuất hiện được "DTS" trên Receiver bằng Foobar

hayhay

Well-Known Member
Xét thấy nhiều bác còn loay hoay trong cái vấn đề "làm sao cho xuất hiện được DTS trong receiver" này quá, nên nay rãnh lập topic này cho các bác tiện tham khảo cho nhanh...

(Đã có người post ở bên này rồi : http://www.hdvietnam.com/diendan/165-tu-van-am-thanh-htpc/265020-nghe-nhac-dts-5-1-nhung-2.html ; nhưng khuất quá nên chẳng mấy ai được biết!)

Mình đã làm như hướng dẫn này và đã cho xuất hiện được logo "DTS" trên Receiver "Yamaha DSP - AX757" thành công với soundcard: "Sound Blaster X-Fi Surround 5.1 Pro - USB"

-----------------------------

CÁCH THỰC HIỆN NHƯ SAU :

- Cài bản : Foobar2000 1.2.2 zPack
-----------------------

- Sau khi cài xong Foobar thì hãy vào thư mục: " C:\Program Files\foobar2000\Compoments " để xóa bỏ file " foo_dts.dll "

- Tải file "foo_spdif.zip" từ link này về: " foo_spdif.zip "

Rồi giải nén, chép đè file: " foo_spdif.dll " thư mục : " C:\Program Files\foobar2000\Compoments "

(Hoặc xóa bỏ file cũ " foo_spdif.dll " của nó đi rồi extract file mới vào! )

- Mở Foobar, vào tab " File / Preferences / Playback ": nhấn chọn vào mục "Output" ; ở bên phải trong mục "Device" thì chọn: " Null Output "

- Trong mục "SPDIF" thì nhấn chọn thêm: "Allow playback at 48kHz for files recorded at 44.1kHz..." (sẽ play hơi nhanh) như trong hình dưới đây - hoặc không chọn cũng được :

Thế là xong !

Từ giờ trở đi cứ play các file .dts mà bên Receiver mà cứ xuất hiện ra logo " DTS " ầm ầm !

CHÚ Ý nè :

Volume sẽ trở nên rất to do nó không còn điều khiển được trong phần điều chỉnh volume của Windows cũng như của Foobar được nữa đâu nhé; do vậy phải giảm bớt Volume của bên Receiver xuống hết cho thật nhỏ trước khi xài cái Foobar này !

Khi muốn play lại các file lossless mà có định dạng khác thì hãy vào lại mục "Output"; chọn đúng lại cái tên soundcard trong mục "Device" !

GOOD LUCK to ALL !
--------------------------------

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Hướng dẫn cách cho xuất hiện được "DTS" trên Receiver bằng Foobar

Bài đề là những cách mà lại đưa ra 1 cách vốn dĩ ai cũng biết, chất lượng bài viết trên hdvietnam ngày càng tệ!

hayhay

Well-Known Member
Re: Ðề: Hướng dẫn cách cho xuất hiện được "DTS" trên Receiver bằng Foobar

Bài đề là những cách mà lại đưa ra 1 cách vốn dĩ ai cũng biết, chất lượng bài viết trên hdvietnam ngày càng tệ!

"những cách" ...ở đâu bạn ???
bị mù màu à ???

----------------
nếu biết rồi thì cứ ngồi im cũng đâu ai nói mình ngu đâu...để cho những người khác có chỗ mà chen chân!

tusontay

Huyền Thoại

"những cách" ...ở đâu bạn ???
bị mù màu à ???

----------------
nếu biết rồi thì cứ ngồi im cũng đâu ai nói mình ngu đâu...để cho những người khác có chỗ mà chen chân!
Thôi kệ người ta đi bác, đâu đâu cũng có người tự cao tự đại mà. :(

innova001

Member

Bác chủ cũng nói rồi mà. Có thể đã có hưỡng dẫn rồi nhưng nó nằm khuất quá nên bác chủ hướng dẫn lại cho rõ ràng thôi. Hướng dẫn thì càng ở trang đầu càng đễ tìm hiểu .

hongquan2009

Well-Known Member
Thanks bác chủ bài rất có ích cho rất nhiều người vẫn thường xuyên hỏi về vấn đề này,bác ko cần quan tâm xem ai nói gì và hãy cố gắng đóng góp cho diễn đàn nhiều hơn nữa.thanks.

leesang

Well-Known Member

Mấy ông kẹ ăn nói thiếu nhã nhặn bác đừng quan tâm cho mệt. có ae ủng hộ là vui rầu

P/S: cảm ơn chủ thớt vì đã hướng dẫn cụ thể bằng hình ảnh cho những ai chưa biết

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
vào spam có bị cho ra đảo ở không ta :)) thank bác chủ 1 phát đi các bác. 1 đống coment mà mới có 2 người thank à.8->

MrHien_na

Active Member

Sao mình làm đi làm lại mãi mà ko được nhỉ? chỉ play được file DTS chứ không xuất DTS ra ampli.

hayhay

Well-Known Member

Sao mình làm đi làm lại mãi mà ko được nhỉ? chỉ play được file DTS chứ không xuất DTS ra ampli.
Ampli gì vậy bác , có decode DTS được không ?

MrHien_na

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn cách cho xuất hiện được "DTS" trên Receiver bằng Foobar

Ampli gì vậy bác , có decode DTS được không ?
Ampli Yamaha DSP-AX1400
Xem phim vẫn DTS ầm ầm chỉ mỗi Foobar ko làm sao cho nó ra được :D
(Win 7 64 bit)

hayhay

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn cách cho xuất hiện được "DTS" trên Receiver bằng Foobar

Ampli Yamaha DSP-AX1400
Xem phim vẫn DTS ầm ầm chỉ mỗi Foobar ko làm sao cho nó ra được :D
(Win 7 64 bit)
Bác phải thay cái file foo_spdif.rar vào Foobar chứ , del các file liên quan khác đi...như đã hướng dẫn ở post #1 ấy...
Hoặc bác uninstall Foobar hết đi rồi cài mới lại và làm theo như hướng dẫn là được...

Rồi vào phần Sound của Win, phải chọn device "SPDIF out..." gì gì đó là "Set Default" !
Trong phần "Properties" nếu bác check vào mục "DTS" rồi nhấn "Test " mà nó phát ra tiếng kêu là...OK thau!

redtiger_hl

Member

Laptop mình ko có cổng spdif mà chỉ có cổng HDMI xuất ra AVR dùng cách này ko dc .

lamtbdbk

Banned

Có cách nào hay hơn không bác?
Làm như thế này thì cứ phải chuyển qua chuyển lại mỗi khi nghe DTS.

thanhdua

Active Member

Em làm hệt như hướng dẫn của bác rồi nhưng khi play file dts thì lại chẳng có tiếng động j bác ơi

win123vn

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn cách cho xuất hiện được "DTS" trên Receiver bằng Foobar

Bác phải thay cái file foo_spdif.rar vào Foobar chứ , del các file liên quan khác đi...như đã hướng dẫn ở post #1 ấy...
Hoặc bác uninstall Foobar hết đi rồi cài mới lại và làm theo như hướng dẫn là được...

Rồi vào phần Sound của Win, phải chọn device "SPDIF out..." gì gì đó là "Set Default" !
Trong phần "Properties" nếu bác check vào mục "DTS" rồi nhấn "Test " mà nó phát ra tiếng kêu là...OK thau!

mình làm đúng vậy nhưng cũng ko thấy tiếng gì cả :(

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn cách cho xuất hiện được "DTS" trên Receiver bằng Foobar

Theo mình các bạn nên dùng JRiver Media Center đi chơi được mọi định dạng mà chẳng phải thêm bớt gì cả,âm thanh cũng ngang ngửa với Foobar.

Bên trên