Hướng dẫn cài đặt loa 5.1 trên win 7 để nghe đủ 5 loa

ariano

Để nghe dc 5 loa các pác làm theo cách này là chuẩn nhất.

Loa sub/center cắm vào cổng màu cam (hình dưới)

Loa front cắm cổng màu xanh lá (hình dưới)

Loa rear cắm cổng màu đen (hình dưới)

Sau đó thiết lập như sau (hình dưới)

Tiếp theo các pác vào sound chọn playback device ( hình dưới)

Thông số thì tùy các pác chỉnh sao cho phù hợp, chỉnh sub vừa thôi chỉnh cao wa' nghe toàn bass ko ah`.
Làm đúng các bước trên là nghe dc 5 loa theo chuẩn 5.1 đó các pác.
Pác nào vẫn làm ko dc thì pm lại nhé.

slamdunk

Member
Ðề: Hướng dẫn cài đặt loa 5.1 trên win 7 để nghe đủ 5 loa

đâu phải ai cũng biết cách cắm đâu, dù sao bạn đấy cũng có công post bài khá tỷ mỉ mà. thanks

ariano

bác anh2online ko thấy có 1 topic mà chưa ai làm dc ah`. Tai mình thấy trên nhiều diễn đàn cũng nói về vấn đề này rùi mà chưa thấy khả thi nên minh post bài này lên thôi. Bác pro thì để những người chưa làm dc họ làm.

hieu_huong

thanks bác nhé, sorry vì đào mộ, nhà em sử dụng cái VIA HD Audio Deck thì gắn thế nào?

phamhongson

Well-Known Member

thanks bác nhé, sorry vì đào mộ, nhà em sử dụng cái VIA HD Audio Deck thì gắn thế nào?

Chẳng cần máy móc như bác chủ thớt này đâu. Chip audio HD của Realtake hay VIA đều cho phép setup bất kỳ lỗ cắm nào cho tác vụ nào cũng được. Cứ cắm giắc vào lỗ nào thì nó tự nhạn và sáng đèn ô đó. Khi dó bạn chuột phải vào lỗ đó rồi chọn retask nó sẽ cho phép bạn chon j lỗ đó cho front hay sur hay co cen/sub

hieu_huong

Chẳng cần máy móc như bác chủ thớt này đâu. Chip audio HD của Realtake hay VIA đều cho phép setup bất kỳ lỗ cắm nào cho tác vụ nào cũng được. Cứ cắm giắc vào lỗ nào thì nó tự nhạn và sáng đèn ô đó. Khi dó bạn chuột phải vào lỗ đó rồi chọn retask nó sẽ cho phép bạn chon j lỗ đó cho front hay sur hay co cen/sub

Dùng VIA hay REALTAKE đều chỉnh được mà bác, em chỉnh lung tung nghe nhạc chán òm, sau đó mặc định lại thì hay hơn, mà không biết cách chỉnh hay nhất

phamhongson

Well-Known Member

Dùng VIA hay REALTAKE đều chỉnh được mà bác, em chỉnh lung tung nghe nhạc chán òm, sau đó mặc định lại thì hay hơn, mà không biết cách chỉnh hay nhất

Như đã nói với bác rồi là có thể setup cho bất cứ lỗ nào cho loa nào (hay cho mic vào) cũng OK hết. Tuy nhiên nếu có trường hợp lỗ này cắm nghe hay hơn lỗ khác thì cũng có thể xảy ra do bình thường con chip giải mã âm thanh nó có 3-4 cặp DAC (cho tiếng ra) và 1-2 cặp ADC (chi mic, line in) và trong đó có thể chỉ có 1 cặp có thêm cặp op/am khuyeech đại và nó giành chi lỗ cắm tai nghe và khi đó đương nhiên cắm tai nghe đúng lỗ này thì tiếng ngon hơn các lỗ khác. Neus bác soi kỹ xem con chip âm thanh trên main là gì thì vào trang web của hãng dó tra datasheet của nó là ra ngay.

Bên trên