Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

kaithienthan

Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Nếu eth0 & eth1 bị ngược thì đã tịt hết luôn rồi. Hãy xem lại phần System - Startup xem igmpproxy & udpxy đã được enable chưa ?
d2baba401479703

Tối về mình xem rồi pm lại bạn. Có gì bạn teamview giúp mình nhé!

kaithienthan

Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Nếu eth0 & eth1 bị ngược thì đã tịt hết luôn rồi. Hãy xem lại phần System - Startup xem igmpproxy & udpxy đã được enable chưa ?
d2baba401479703
Mình vừa kiểm tra như bạn nói. Đúng là 2 cái đấy bị disable mình enable lại thì đã chạy được iptv cùng internet nhưng gặp vấn đề này đó là xem iptv được 1 lúc thì nó bị dừng, mình phải chọn lại kênh nó mới chạy tiếp bạn ạ. Bạn xem đó là lỗi thì giúp mình với.

hamdzui

Member

Nhớ là config của tớ chỉ xài cho bản 14.07 thôi, bản cũ hơn sẽ ko xài đc nhé.
Thử cắm stb vô xem có bị gì ko, nếu ko bị gì thì do con 740n quá yếu bị thiếu bộ nhớ. Nếu stb cũng bị thì do tổng đài mytv có vấn đề. Gọi lên kêu họ sửa.
Config đó tớ vẫn xài ở nhà bình thường ko hề lỗi gì cả.

kaithienthan

Nhớ là config của tớ chỉ xài cho bản 14.07 thôi, bản cũ hơn sẽ ko xài đc nhé.
Thử cắm stb vô xem có bị gì ko, nếu ko bị gì thì do con 740n quá yếu bị thiếu bộ nhớ. Nếu stb cũng bị thì do tổng đài mytv có vấn đề. Gọi lên kêu họ sửa.
Config đó tớ vẫn xài ở nhà bình thường ko hề lỗi gì cả.

Ok rồi bạn ạ. Chạy rất tốt rồi. Tks bạn rất nhiều!

hamdzui

Member

Ok rồi bạn ạ. Chạy rất tốt rồi. Tks bạn rất nhiều!

Bạn nên report luôn tại sao lại chạy tốt vậy ? Cho mọi người cùng rút kinh nghiệm luôn.

kaithienthan

Lúc đầu mới config thì chạy được lúc nó bị dừng chắc là do đường truyền IPTV có vấn đề. Sau đấy thì nó lại chạy ngon. ^^

kaithienthan

Bạn nên report luôn tại sao lại chạy tốt vậy ? Cho mọi người cùng rút kinh nghiệm luôn.

Bạn ơi. Tối nay mình lại gặp lỗi mở IPTV trên PC thì lỗi ko chạy. Mình kiểm tra mục startup thì cái udpxy vẫn đc enable nhưng mình phải ấn vào start thì IPTV mới xem đc là sao vậy???

hamdzui

Member

Bạn ơi. Tối nay mình lại gặp lỗi mở IPTV trên PC thì lỗi ko chạy. Mình kiểm tra mục startup thì cái udpxy vẫn đc enable nhưng mình phải ấn vào start thì IPTV mới xem đc là sao vậy???

Cái này thường do kết nối giữa bạn & isp ko ổn định. Mình thấy đặc tính của igmpproxy khi kết nối thay đổi đ/c ip or bị rớt rồi kết nối lại nó sẽ lỗi, cần phải khởi động lại nó mới chạy bình thường.

kaithienthan

Cái này thường do kết nối giữa bạn & isp ko ổn định. Mình thấy đặc tính của igmpproxy khi kết nối thay đổi đ/c ip or bị rớt rồi kết nối lại nó sẽ lỗi, cần phải khởi động lại nó mới chạy bình thường.
Tức là hiện tại tạm sống chung với lũ^^, nhưng được cái phương pháp này của bạn chạy trên Dune không chậm chuyển kênh và bị mất tiếng-> đang là pp tốt nhất.

hamdzui

Member

Cái này cũng ko là vấn đề gì lớn. Bạn có thể set cho router auto khởi động lại vào giờ cố định nào đó mỗi ngày, khi đó mọi vấn đề về kết nối sẽ tự động đc giải quyết.

Vd add chuỗi lệnh sau vô Scheduled Tasks trong router, cho nó auto reboot vào lúc 5:00 AM mỗi ngày:
Mã:
0 5 * * * sleep 70 && touch /etc/banner && reboot

Hoặc ko muốn reboot router thì chỉ cần restart 2 cái igmpproxy & udpxy thôi, cho nó restart cứ mỗi 6 tiếng 1 lần:
Mã:
0 0,6,12,18 * * * /etc/init.d/igmpproxy restart && /etc/init.d/udpxy restart

Ps: nhớ phải set timezone & bật ntp client trong router lên.

kaithienthan

Cái này cũng ko là vấn đề gì lớn. Bạn có thể set cho router auto khởi động lại vào giờ cố định nào đó mỗi ngày, khi đó mọi vấn đề về kết nối sẽ tự động đc giải quyết.

Vd add chuỗi lệnh sau vô Scheduled Tasks trong router, cho nó auto reboot vào lúc 5:00 AM mỗi ngày:
Mã:

Hoặc ko muốn reboot router thì chỉ cần restart 2 cái igmpproxy & udpxy thôi, cho nó restart cứ mỗi 6 tiếng 1 lần:
Mã:

OK. Để mình thử theo bạn xem thế nào^^

vinhomn

Đã bác nào cấu hình iptv đc với fpt chưa ạ?
em mãi không thấy bác nào dùng fpt cả, hix.

hamdzui

Member

Đã bác nào cấu hình iptv đc với fpt chưa ạ?
em mãi không thấy bác nào dùng fpt cả, hix.

Mình ko xài fpt nhưng theo mình biết thì iptv của họ xài chung với internet luôn, tức là ko chia vlan => cấu hình còn dễ hơn cả vnpt. :)>-

hung_pt

Member
Re: Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Do interface multicast bạn set ip động. Chuyển sang static là ok.

kaithienthan

Mã:

Mã:

Đã thực hiện theo hướng dẫn restart udpxy và igmproxy nhưng vẫn lúc được lúc không như trước bạn ạ.T.T

hamdzui

Member

Đã thực hiện theo hướng dẫn restart udpxy và igmproxy nhưng vẫn lúc được lúc không như trước bạn ạ.T.T

Tớ nghĩ khả năng lớn là do đường truyền, khả năng nữa là do con 740n. Thử thay con khác có cấu hình mạnh hơn để khẳng định chắc chắn.

vuthecong78

Well-Known Member

Con của em rất hay bị mất kết nối WAN internet, cứ phải rút điện ra và cắm lại.

tienthanhbk

Well-Known Member

Chẳng biết các bác cài đặt thế nào mà cứ kêu rớt lên rớt xuống, bị vỡ hình, giật ..... Chứ mình cài 1 lần cách đây khoảng 2 năm trên con AG300H và 300HP chạy DDWRT tới nay vẫn chạy OK, mượt mà, ổn định, chẳng bao giờ phải reboot cả ngoại trừ thi thoảng thằng điện lực nó cúp điện.

Thực sự mình khuyên các bác nên chơi 1 em Buffalo chip Atheros (như 2 con của mình hoặc đa phần các Router của Buffalo), chạy DDWRT rồi cài đặt cực dễ dàng, nhanh chóng mà lại ổn định.

vuthecong78

Well-Known Member

..........
- Trên Router tạo thêm 1 Interface (Networks -> Interfaces -> Add new interface) đặt tên là IPTV_INTERFACE, đặt Interface này ở chế độ DHCP Client .Trong mục Physical Settings chọn VLAN interface eth0.1 (tức nhóm VLAN1 - là nhóm bao gồm tất cả các Port LAN trên Router) . Mục đích bước này là để bác cắm dây mạng là nguồn IPTV vào thì Interface này sẽ đảm nhận vai trò giao diện kết nối với luồng Multicast.

- Kết nối Port 1 Modem (Internet) với Port WAN Router
- Kết nối Port 4 Modem (IPTV) với Port 4 Router (thực ra đấu vào port lan nào trên Router cũng được)
..............
Bác tienthanhbk cho em hỏi.
Mất 1 cổng LAN làm cổng IPTV, vậy các cổng LAN khác có dùng như bình thường được không?

Bên trên