Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

loihuynhthang

Ðề: Hướng Dẫn Cách Xử Dụng ConvertXToDVD

loihuynhthang,

1. Trước tiên, hãy cài đặt (install) "version" mới nhất v4.1.2.336

2. Nếu đọc thật kỹ lưỡng và làm đúng theo "step 9" thì...sẽ có phụ đề (sau khi convert). Dứt khoát là như thế!

Cheer!

Cám ơn bạn rất nhiều, mình làm đc rồi.

anh ơi, em burn ra đĩa cũng không có phụ đề nè. Mà anh xem em sai ở đâu nha. Em để phim và sub trong cùng 1 folder mà không có lẫn bất kì file nào trong đó. Phim em là IR2.mkv thì sub em là IR2.Vietnamese.srt, vậy sao vẫn không có sub anh
Mà tiện cho em hỏi lun làm sao để phim full màn hình, ko có 2 vạch đen ở trên và dưới vậy

e nghĩ la tại DVD của e dỏm quá!!! để e mua vài cái DVD xịn test thử xem sao!!!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

anh ơi, em burn ra đĩa cũng không có phụ đề nè. Mà anh xem em sai ở đâu nha. Em để phim và sub trong cùng 1 folder mà không có lẫn bất kì file nào trong đó. Phim em là IR2.mkv thì sub em là IR2.Vietnamese.srt, vậy sao vẫn không có sub anh
Mà tiện cho em hỏi lun làm sao để phim full màn hình, ko có 2 vạch đen ở trên và dưới vậy

khanhdeptrai,

1. Trước tiên, hãy cài đặt (install) "version" mới nhất v4.1.2.336

2. Nếu đọc thật kỹ lưỡng và làm đúng theo "step 9" thì...sẽ có phụ đề (sau khi convert). Dứt khoát là như thế!

Note:
- Sau khi "convert", hãy dùng phần mềm "Media Player" để xem thử trước khi "burn" ra đĩa.
- Phim gốc của bạn có "aspect ratio" là gì? 4:3 hay là 16:9 ? TV của bạn thuộc loại gì? 4:3 (TV đời cũ) hay là 16:9 (LCD/Flat Screen TV)?
- Nếu làm mất 2 sọc đen, hình ảnh sẽ bung ra theo chiều dọc. Tất cả mọi sự hiện ra trên màn hình sẽ trở nên "ốm" và "cao hơn" so với hình thật từ phim gốc.

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

Tidusstar

Member

cho hỏi là mình đã làm y chang cái step 9 rùi mà nó vẫn ko add sub đc
Trong khi convert mình để ý bên dưới khung preview nó có ghi :"Encoded subtitles are not visible during conversion"
liệu có vấn đề gì ở đây ko

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cho hỏi là mình đã làm y chang cái step 9 rùi mà nó vẫn ko add sub đc
Trong khi convert mình để ý bên dưới khung preview nó có ghi :"Encoded subtitles are not visible during conversion"
liệu có vấn đề gì ở đây ko

Nó báo rằng: "Phụ đề ghép theo phim sẽ không được nhìn thấy trong lúc đang chuyển đổi"
Hãy cho biết Bạn không nhìn thấy phụ đề trên màn hình TV hay PC? Nếu là PC, thì đang dùng "software gì?

Chỉnh sửa lần cuối:

mrminh5000

bạn nào có ConvertXToDVD phiên bản mới nhất ( và crar luôn ) làm ơn cho mình xin,cảm ơn nhiều lắm

Tidusstar

Member

Mình ko thấy đc phụ đề trên pc bạn àh

Tidusstar

Member

Media player classic và đã có filder direct Vobsub rùi

mrminh5000

bạn dataviewer ơi, mình tải bản dùng thử về 4.0, sao mình conver 1 file flv 15MB mà nó ra file vob tới 102MB ,có cách nào conver mà giử nguyên dung lượng o bạn.thanks you

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bạn dataviewer ơi, mình tải bản dùng thử về 4.0, sao mình conver 1 file flv 15MB mà nó ra file vob tới 102MB ,có cách nào conver mà giử nguyên dung lượng o bạn.thanks you

mrminh5000,

Sau khi chuyển đổi thành "DVD format", do bởi "bit-rate" lớn hơn phim gốc cho nên "file" của bạn có một dung lượng lớn hơn. Rất tiếc không có cách nào khác hơn!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Media player classic và đã có filder direct Vobsub rùi

Tidusstar,

Lưu ý 2 điều sau:

1. Trước khi click "Convert", hãy "check" kỹ để biết chắc là sẽ có phụ đề kèm theo hay không, bằng cách "click" vào dấu "+" Source File(s) Info... (xem hình đính kèm).

Source File(s) Info.jpg

2. Nếu chơi bằng "MPC", xem kỹ phần sau:

a) Trong lúc đang "play", bấm chuột PHẢI vào màn hình => "Navigate" => "Subtitle Language" => Click "Enabled" và "Vietnamese" (hoặc bất cứ phụ đề nào mà bạn muốn xem)

b) Trong lúc đang "play", bấm chuột PHẢI vào màn hình => "Navigate" => click "Subtitle Menu" => Nếu Bạn thấy "Subtitle Menu" hiện ra tức là phim của bạn đã có phụ đề.

"Good Lucks!"

Chỉnh sửa lần cuối:

Tidusstar

Member

Sao cái MPC của mình chọn cái navigate bên cạnh các menu mờ ko ấn vào đc , mặc dù mình đã cài vobsub và filder direct vobsub rùi

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Sao cái MPC của mình chọn cái navigate bên cạnh các menu mờ ko ấn vào đc , mặc dù mình đã cài vobsub và filder direct vobsub rùi

Hãy đọc kỹ...
Chỉ vào được "Navigate" khi đang "play" phim mà thôi!

mrminh5000

mrminh5000,

Sau khi chuyển đổi thành "DVD format", do bởi "bit-rate" lớn hơn phim gốc cho nên "file" của bạn có một dung lượng lớn hơn. Rất tiếc không có cách nào khác hơn!

vậy biết làm sao đây,vì mình có file kịch thuy nga 40phút dung lượng 2,1G ( vì file mkv )
nếu dùng phần mềm này mà conver ra DVD chắc ra khoảng 4G đến 5G
vậy burn ra DVD chỉ xem được có 40p hả bạn,nếu bạn biết phần mềm nào conver mkv ra vob, mà giảm dung lượng or chỉ mình cài đặt làm sao để dung lượng o tăng lên quá nhiều ,vì ConvertXToDVD này mình tìm chổ chỉnh cho dung lượng giảm bớt nhưng o thấy,giúp mình nha.thanks

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

vậy biết làm sao đây,vì mình có file kịch thuy nga 40phút dung lượng 2,1G ( vì file mkv )
nếu dùng phần mềm này mà conver ra DVD chắc ra khoảng 4G đến 5G
vậy burn ra DVD chỉ xem được có 40p hả bạn,nếu bạn biết phần mềm nào conver mkv ra vob, mà giảm dung lượng or chỉ mình cài đặt làm sao để dung lượng o tăng lên quá nhiều ,vì ConvertXToDVD này mình tìm chổ chỉnh cho dung lượng giảm bớt nhưng o thấy,giúp mình nha.thanks

mrminh5000

Không hẳn như thế..!
Hãy đọc kỹ và làm đúng theo những "setup" trên thẻ "encoding" của "step 5". Tất cả các file .mkv của bạn sẽ được "convert" và "compress" để vửa đủ cho một đĩa DVD5/4.7GB (loại thường). "Software" sẽ tự động sắp xếp mọi điều cho bạn!

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Đây thưa bác , đang playing nè

...Đang có điều gì "SAI" với "MPC" chứ không do bởi "ConvertXtoDVD". Không thể như thế!

Hãy làm theo những "step" sau:

1. Start/Open MPC
2. Click "View" => "Options"
3. Click "External Filter" (phía bên trái)
4. Nếu không tìm thấy "DirectVobSub" / "DirectVobSub (auto-loading version) trong danh sách (list) thì...đây chính là nguyên nhân..!

Lý do: DirectVobSub chưa được nhìn thấy bởi MPC . Trong trường hợp này DirectVobSub phải được ghép vào trước khi MPC đọc được phụ đề.

Good lucks!

P.s: Vẩn đề của bạn ờ ngoải phạm vi của chủ đề ConvertXtoDVD, tuy nhiên mình vẫn một lòng "chung thủy" với bạn cho tới cuối cùng... Hehe..!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên