Hướng dẫn dùng MKVToolnix add, remove phụ đề và audio cho phim

Hướng dẫn dùng MKVToolnix add, remove phụ đề và audio cho phim

Hiện nay đa phần phim chất lượng cao điều không có thuyết minh mà chỉ có phụ đề, nếu xem trên PC thì việc xem phụ đề cũng khá dễ, chỉ cần có chương trình hỗ trợ xem phim kèm phụ đề là được, tuy nhiên một số chương trình cũng ép chúng ta đổi tên phụ đề giống phim thì mới chịu load. Nếu ghi phim ra đĩa để xem trên đầu đĩa thông thừong thì thua, bạn phải add cứng trước khi ghi ra đĩa .Nếu phim đã add cứng sẵn phụ đề nhưng không phải ngôn ngữ bạn muốn, bạn phải tách ra trước khi add phụ đề mới vào không thì sẽ có đến 2 dòng phụ đề, che mất màng hình. Ngoài ra, giả sử bạn có một bộ phim HD-Rip hoặc DVD-Rip cực nét nhưng không có thuyết minh phụ đề gì cả, thông thường các trang cho xem phim trực tuyến hay có thuyết minh, bộ phim của bạn cũng vậy, có thuyết minh nhưng chất lượng hình ảnh thì rất kém, vậy bạn có thể "râu ông nọ cắm càm bà kia", tức lấy phần audio của bộ phim chất lượng kém hơn ghép qua phim chất lượng cao của bạn. Tất cả các yêu cầu trên có thể thực hiện dể dàng với MKVToolnix.

Dù tên là MKVToolnix nhưng MKVToolnix hỗ trợ hầu hết các định dạng video, audio và sub hiện có, hơn nữa, đây là công cụ miễn phí 100%.

Bạn có thể tải bản mới nhất tại:

Đây là bản mới nhất hiện tại

Hướng dẫn thực hiện:

Giao diện chính:

1. Add cứng phụ đề:

Chọn sẵn file video bạn muốn add phụ đề và phụ đề thật chuẩn để add cứng vào
Chọn file video và sub:

Sau khi chọn, chương trình phân tích file bạn đưa vào:

Nếu video có sẵn sub, sẽ có thêm dòng dạng type:subtibles nữa. Bây giờ nhấp chọn vào phụ đề nào mà bạn muốn add (chọn dấu check), muốn remove phụ đề có sẵn thì bỏ chọn. Nhấp Start Muxing là OK.

2. Add audio

Chọn sẵn audio và video muốn add. chú ý độ dài của cả 2 phải bằng nhau.
Đưa audio và video vào, chương trình sẽ phân tích:

Bây giờ chỉ cần bỏ chọ audio gốc, chọn audio muốn add vào:

Cuối cùng là chọn Start Muxing
Để có file audio, bạn dùng chính MKVToolnix để tách, chỉ cần bỏ chọn video là được.

Thời gian thực hiện của chương trình rất ngắn, bằng phần lẻ so với bạn add bằng Total Video Converter. Thử nghiệm add phụ đề cho film Madagascar, định dạng AVI, dung lượng,880 MB:

Chương trình hỗ trợ hầu hết các định dạng hiện có:

Chương trình sẽ xuất ra video định dạng mkv(định dạng cực nét dùng cho chuẩn HD, mHD), dung lượng của file không hề tăng lên, nếu bạn không thay đổi thì file sẽ đươcl lưu ở thư mục chứa video gốc.

Lưu ý: nếu bạn thao tác với file gốc định dạng mkv thì phải thay đổi đường dẫn lưu hoặc đổi tên file xuất ra nếu không file xuất ra trùng tên với file gốc.

Các bạn thực hiện rồi có gì trao đổi thêm nhé. Chúc thành công !

Nguồn: bài viết của bạnmylife's-kt
Add, remove phụ đề, audio bằng MKVToolnix

vuboy007

Active Member
Ðề: Hướng dẫn dùng MKVToolnix add, remove phụ đề và audio cho phim

Cám on bạn..đúng phần mềm mình đang cần đây...

manmai89

mình đã làm theo, nhưng không đọc được trên KMPlayer, mà quan trọng mình muốn copy ra USB để đọc trên tivi Sony, vì loại tivi này không hỗ trợ sub, khổ thế đó, các bạn hãy giúp mình. Tivi mình là loại BX320 không hỗ trợ đọc sub nhưng hỗ trợ các định dạng video phổ biến!

mình đã làm theo, nhưng không đọc được trên KMPlayer, mà quan trọng mình muốn copy ra USB để đọc trên tivi Sony, vì loại tivi này không hỗ trợ sub, khổ thế đó, các bạn hãy giúp mình. Tivi mình là loại BX320 không hỗ trợ đọc sub nhưng hỗ trợ các định dạng video phổ biến!

Mình cũng dung con BX 420 khi mình mkvtoolnix để add sub như hướng dẫn thì con tivi nhà mình lại không đọc được file đã add sub. ai biết vụ này chỉ cho tụi mình với.

minhjp

Well-Known Member

Thanks bro. Chúc bạn vui vẻ

thanhcska

Đúng rồi các bác ơi. Tivi nhà em cũng sony. Nó chỉ đọc đc phụ đề của file avi thôi. Còn mkv là chịu chết. Vì thế chỉ có thể nghe đc hardsub. Còn dùng mkv toolnix thì file xuất ra nó không đọc được. Toàn thông báo không hỗ trợ phát lại. Tức thật. Đang máu mấy bộ HD. Đành phải xem phim thuyết mình thì lại 1 số file bị lỗi. Nó chỉ nghe đc giọng chính trung quốc. Còn giọng thuyết minh tiếng việt thì mất tích. Chỉ nghe đc khi dùng KLiteplay của window. CHán. Có bác nào biết khắc phục vụ này ko hic hic

NBK_FOF

Active Member

các bác cho em hỏi em vừa mới mux 1 file phim Snow White 4.5gb, sau khi mux xong thì dung lượng tụt xuống còn 4.49gb?!!!!! :-OEm tưởng nó phải tăng lên chứ sao lại giảm đi?! ~:>
Bác pro nào vào giúp em với thanks

kokekutkit

Active Member

các bác cho em hỏi em vừa mới mux 1 file phim Snow White 4.5gb, sau khi mux xong thì dung lượng tụt xuống còn 4.49gb?!!!!! :-OEm tưởng nó phải tăng lên chứ sao lại giảm đi?! ~:>

Không sao cả, đó là dung lượng hiển thị trên máy tính thôi mà. Có thể phim gốc là *.avi, kết xuất sau khi dùng MKV Toolnix là *.mkv, dung lượng có hơi giảm tí. Còn bạn mong dung lượng tăng lên vì có phụ đề sao? Không tăng lên đến mức thấy rõ được đâu, vì bản thân file phụ đề *.srt có vài trăm kB là cùng, thường thì dưới 200kB.

kokekutkit

Active Member

Đúng rồi các bác ơi. Tivi nhà em cũng sony. Nó chỉ đọc đc phụ đề của file avi thôi. Còn mkv là chịu chết. Vì thế chỉ có thể nghe đc hardsub. Còn dùng mkv toolnix thì file xuất ra nó không đọc được. Toàn thông báo không hỗ trợ phát lại. Tức thật. Đang máu mấy bộ HD. Đành phải xem phim thuyết mình thì lại 1 số file bị lỗi. Nó chỉ nghe đc giọng chính trung quốc. Còn giọng thuyết minh tiếng việt thì mất tích. Chỉ nghe đc khi dùng KLiteplay của window. CHán. Có bác nào biết khắc phục vụ này ko hic hic

1. Ghép phụ đề: Thực ra, cách mux phụ đề bằng MKV Toolnix chỉ là ghép mềm thôi, vì ta có thể tùy ý tắt đi được. Nếu gọi là ghép cứng, thì phụ đề sẽ luôn luôn hiện lên màn hình, dù muốn hay không. Thêm nữa, TV đời trước, và một số đời sau này vẫn không hỗ trợ phụ đề ghép mềm như vậy.
2. Hiển thị phụ đề: Nếu bạn muốn xem cả fim lẫn phụ đề, cách tốt nhất là dùng HD Player, em nào cũng được. Còn nếu không có HD Player, có thể dùng máy tính, cài chương trình Splash Pro hoặc Splash Pro Ex (mình dùng ở nhà). Phần mềm cho phép chọn lựa phụ đề nào hiện lên trong fim. Splash chơi tốt các file *mkv ghép phụ đề mà MKV Toolnix xuất ra. Khi đó, chỉ cần cắm cáp HDMI (nếu mainboard có cổng này), còn không thì cắm cáp DVI từ main vào cổng DVI của TV là xem được. Lúc ấy, TV chỉ đóng vai trò hiển thị thôi, mọi điều khiển là từ máy tính.
3. Bật âm thanh: Splash chơi được hết phần ghép thuyết minh tiếng Việt. Bạn có thể dùng máy tính để xem phim có thuyết minh, hoặc dùng HD Player.
Nếu dùng MKV Toolnix, trước khi bấm nút Mux (phụ đề hoặc audio Việt), bạn hãy chọn phần phụ đề hoặc thuyết minh đó là default, và di chuyển nó lên trên cả những file phụ đề hoặc thuyết minh khác. Động tác này chỉ tốn 2 phút mày mò trong MKV Toolnix là xong nên mình dành cho bạn khám phá vậy.
Dễ thôi mà, làm được thì thấy ...sướng lắm!
Chúc zui zẻ!

baolam1905

Member

Trừ khi bạn bỏ bớt thành phần gì đó (sub, audio khác) trong file mkv thì dung lượng mới giảm chứ, còn chỉ add thêm sub thì chắc chắn phải tăng, 1 file sub chỉ vài chục đến vài trăm KB, nếu không tăng ít nhất cũng phải giữ nguyên dung lượng (do độ tăng không đủ thể hiện ở mức GB hay MB)

Trường hợp dung lượng tụt xuống một chút ít có thể nằm trong 2 trường hợp sau:
1. bạn có 2 file video và audio riêng, sau khi mux dung lượng file xuất ra nhỏ hơn chút so với tổng 2 file riêng lẻ.
2. một file mkv bạn remux không thêm bớt sub hay audio gì, chỉ thay đổi vài thông số như name, title hay delay video, audio bao nhiêu đó...

Cái này mình có gặp qua nhưng không hiểu rõ lắm, pro nào rành vào cho chút ý kiến xem?

NBK_FOF

Active Member

em mux subtittle (srt) vào phim có định dạng mkv, trước khi start mux có đổi tên file như bác chủ nói!!!!!Ko uncheck bất kỳ thứ gì trước khi start mux!!!!!!Ko biết sao dung lượng nó lại giảm xuống??:-O

NBK_FOF

Active Member

Hôm nay vừa mới mux thành công 1 phim nữa??? nhưng ko hiểu tại sao thêm subtitle mà nó lại giảm dung lượng chứ?

Cảm ơn hiepsiloncon rất nhiều.

hoangvantien93

Well-Known Member

Mình nghĩ chủ thớt đang có sự nhầm lẫn ở đây. Công nhận là phần mền MKV toolnix có thể add sub nhưng nó không thể goin là hardsub đc. Việc xem trên TV không hiện phụ đề là 1 minh chứng cho điều đó.

dungdt2

Mình nghĩ chủ thớt đang có sự nhầm lẫn ở đây. Công nhận là phần mền MKV toolnix có thể add sub nhưng nó không thể goin là hardsub đc. Việc xem trên TV không hiện phụ đề là 1 minh chứng cho điều đó.

Xin thưa với quý vị là đừng xen MKV này hoàn hảo như bác chủ nói vì nó cũng là 1 phần mềm bình thường thôi. Còn cái chuyện add hay remove còn phụ thuộc vào nguồn phim. Nếu phim đã add cứng phụ đề vào rồi thì add hay remove chỉ tốn thời gian thôi.

hoangvantien93

Well-Known Member

Xin thưa với quý vị là đừng xen MKV này hoàn hảo như bác chủ nói vì nó cũng là 1 phần mềm bình thường thôi. Còn cái chuyện add hay remove còn phụ thuộc vào nguồn phim. Nếu phim đã add cứng phụ đề vào rồi thì add hay remove chỉ tốn thời gian thôi.

Em kính bác 1 phen. Chuẩn.

n3h1p5

- xin được các bạn chỉ bảo thêm, do mình thường down fim trên mang về rồi cắm vào tivi để xem, tuy nhiên vấn đề là

+ khi mình add fim + phụ đề thành 1 file AVI duy nhất bằng phần mềm FormatFactory 2.95 thì ưu điểm là phụ đề hiện lên rất to + rõ. Nhược điểm là : convert sang AVI rất lâu, 1 fim tầm 3h

+ khi mình add fim + phụ đề thành 1 file MKV duy nhất bằng phần mềm MKVToolnix thì ưu điểm là convert rất nhất, tầm 120s là xong, nhược điểm file phụ đề nằm dưới fim và phụ đề rất nhỏ

- nay mình xin phép hỏi mấy bạn có cách nào chỉnh font chữ cho to lên 1 chút, mình cũng tìm tòi rồi mà không thấy mới post bài hỏi các bạn, mong được sự trợ giúp

+ yh : n3h1p5
+ phone : 0909.63.23.33

- rất cám ơn các bạn

cautre5555

Active Member

- xin được các bạn chỉ bảo thêm, do mình thường down fim trên mang về rồi cắm vào tivi để xem, tuy nhiên vấn đề là

+ khi mình add fim + phụ đề thành 1 file AVI duy nhất bằng phần mềm FormatFactory 2.95 thì ưu điểm là phụ đề hiện lên rất to + rõ. Nhược điểm là : convert sang AVI rất lâu, 1 fim tầm 3h

+ khi mình add fim + phụ đề thành 1 file MKV duy nhất bằng phần mềm MKVToolnix thì ưu điểm là convert rất nhất, tầm 120s là xong, nhược điểm file phụ đề nằm dưới fim và phụ đề rất nhỏ

- nay mình xin phép hỏi mấy bạn có cách nào chỉnh font chữ cho to lên 1 chút, mình cũng tìm tòi rồi mà không thấy mới post bài hỏi các bạn, mong được sự trợ giúp

+ yh : n3h1p5
+ phone : 0909.63.23.33

- rất cám ơn các bạn

Viết nguyên bài màu đỏ thế này , bác này chắc chuẩn bị muốn ra đảo ở nè

ti2li119

Well-Known Member

Mình thấy khá ổn, chất lượng không giảm hay ít nhất mắt thường không thấy được :D

darkmovietxt

bạn ơi muốn down audio tiếng anh thì down ở trang nào vậy

Bên trên