Hướng dẫn làm Photo SlideShow có nhạc chơi trên PopcornHour A-110 và HDX-1000 NMT Player

hoangtuan_neu

Active Member
Để vừa xem slide hình ảnh mà có nhạc nền đi kèm thì ở PopcornHour A-110 hoặc HDX-1000 NMT Player cần phải thực hiện 1 số công đoạn, không đơn giản như thằng TViX (với TViX thì chỉ việc copy file nhạc nào đó vào trong thư mục ảnh là TViX tự chơi Slide)

Sau đây em xin được trình bày 1 trong các cách để thực hiện được việc xem được slide show ảnh có nhạc nền trong PopcornHour A-110 hoặc HDX-1000 NMT Player.

Trước tiên, các bác cần down chương trình Playlist Generator - Version 1.2 này về, down xong thì các bác giải nén file rar đó. Tiếp theo là cài đặt vào máy tính.
Mục đích chính mà các bác sử dụng phần mềm Playlist_Generator1.2 là vì chương trình này nó sẽ tạo cho ta 2 file playlist.jsp ở thư mục nhạc và thư mục hình ảnh, có 2 file đó thì ta mới chơi được slideshow có nhạc nền trên PopcornHour A-110 hoặc HDX-1000 NMT Player được.

Cài đặt xong xuôi đâu đó rùi thì các bác mở chương trình đó lên

Tiếp theo là nhấn Browse để chọn thư mục chứa nhạc nền mà mình cần chạy nền cho slideshow

Nhấn tiếp Select để chọn định dạng file nhạc (em là em tick luôn dấu Select All Audio cho nó nhanh), chọn xong thì nhấn OK.

Mục Playlist File Name để mặc định là Playlist.jsp luôn cho nhanh (bác nào không thích thì có thể để tên khác)

Tiếp theo là mục PCH Directory, các bác chú ý, phần opt/sybhttpd/localhost.drives ta để mặc định như thế, ta chỉ thêm vào đường dẫn phía sau thôi nhé.
Minh họa cụ thể luôn trong trường hợp của em là em chơi từ USB gắn ngoài vào, trong USB gắn ngoài đó có thư mục pop/Audio/ khi đó trên PopcornHour nó hiện tên USB gắn ngoài của em là USB_DRIVE_A-1 chẳng hạn, thì đường dẫn trong mục PCH Directory em sẽ để là opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/pop/Audio/

Sau khi điền đường dẫn vào xong thì ta nhấn Generate Playlist để chương trình nó sẽ tự tạo cho ta 1 file là playlist.jsp trong thư mục pop/Audio/

Tạo xong được file playlist.jsp cho thư mục của nhạc nền xong rồi thì các bác làm tương tự như thế với thư mục chứa hình ảnh

Sau khi tạo được 2 file playlist.jsp đó cho thư mục hình ảnh và nhạc nền xong thì các bác cần phải tạo thêm 1 file có đuôi .html với tên tùy ý, ở đây em ví dụ là file Slide.html. File này chính là file để khi các bác muốn chơi Slide có nhạc nền trong PopcornHour A-110 hoặc HDX-1000 NMT Player thì các bác mở file đó lên thì nó sẽ chơi slide có nhạc nền với hình ảnh và nhạc nền chính là 2 thư mục hình ảnh và nhạc nền mà các bác đã chọn trong chương trình Playlist Generator - Version 1.2

Vậy, để tạo file Slide.html đó thì ta phải làm thế nào. Rất đơn giản, các bác mở Notepad ở trong máy tính ra rồi viết vào đó đoạn code như sau:
Mã:
<html>
<body>
<a href="đường dẫn của thư mục nhạc nền"  pod="1,1,đường dẫn của thư mục hình ảnh">Slide Show</a>
</body>
</html>
Ví dụ cụ thể với minh họa trên là
Mã:
<html>
<body>
<a href="file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/pop/Audio/playlist.jsp"  pod="1,1,file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/USB_DRIVE_A-1/pop/Photo/playlist.jsp">Slide Show</a>
</body>
</html>
Sau đó ta đóng Notepad lại và lưu với tên file là Slide.html. Chú ý là file Slide.html này phải được lưu nằm ngang hàng với thư mục Audio và Photo.

Như vậy là xong, bây giờ bật PopcornHour A-110 hoặc HDX-1000 NMT Player lên và chơi file Slide.html để thưởng thức thành quả của các bác.

Xin cảm ơn và chào tạm biệt, híhíhíhíhíhíhíhíhí :-h:-h:-h:-h

Chỉnh sửa lần cuối:

tdhvn

Active Member
Ðề: Hướng dẫn làm Photo SlideShow có nhạc chơi trên PopcornHour A-110 và HDX-1000 NMT Player

Bài viết bổ ích... nhưng đúng là rắc rối hơn TViX nhiều nhỉ :(
Bạn hoangtuan_neu làm tiếp cái hướng dẫn cụ thể để gói phụ đề unicode .srt vào MKV đi. Có minh họa hình ảnh cho nó chi tiết.

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: Hướng dẫn làm Photo SlideShow có nhạc chơi trên PopcornHour A-110 và HDX-1000 NMT Player

Bạn hoangtuan_neu làm tiếp cái hướng dẫn cụ thể để gói phụ đề unicode .srt vào MKV đi. Có minh họa hình ảnh cho nó chi tiết.
Hướng dẫn gói phụ đề unicode .srt vào MKV đã được hướng dẫn tại đây nè bác ui

hoangtuan_neu

Active Member

Đúng là với cách này thì rắc rối hơn TViX chút. Nhưng cũng còn có 1 kiểu chơi Slide có nhạc nền trong PopcornHour nữa với rất nhiều hiệu ứng lựa chọn về âm thanh và hình ảnh khác nhau nữa mà thằng TViX lại không làm được bác ạ \:D/

Cách này thì chỉ cần chúng ta down chương trình myihome về cài vào máy tính, nối thằng PopcornHour vào mạng Lan cùng với máy tính đã cài myihome đó là được.

Nói chung thì em vẫn dùng cách này mỗi khi chơi slide có nhạc nền, vì cách làm đơn giản và dễ thay đổi setup.

Sau đây em xin trình bày sơ qua chút về cách sử dụng nó, nói sơ qua vì với myihome nó rất phong phú và đa dạng về hiệu ứng trình chiếu....

Sau khi cài chương trình myihome vào máy tính xong, chúng ta bật myihome lên với giao diện myihome như bên dưới

Tiếp theo các bác vào mục Edit --> Prefrences để lựa chọn đường dẫn đến thư mục ảnh và thư mục nhạc mà các bác sẽ chơi slide trên PopcornHour sau này

Ở đây em minh họa ví dụ mẫu là em chọn đường dẫn cho mục Photo là thư mục nằm trong D:\Picture\Picture\Mai Phuong Thuy\hoc sinh Thuy\Banner

Ở phần Select photo scale, có 3 lựa chọn hiển thị cho các bác, tùy các bác thích chọn cái nào cũng được, em để mặc định là Fit to Screen. Sau đó nhấn OK để thoát ra giao diện bên ngoài chính.

Ở giao diện bên ngoài, phần tinh chỉnh tùy chọn cũng giống nhau giữa các phần Video, Photo, Music.
Ở đây em minh họa với mục Photo.
Các bác nhấn vào nút Photo ở bên trái, sau đó nhìn sang phía bên phải, phần hiện thị ảnh ở đây là thư mục Banner mà lúc trước chúng ta đã chọn ở phía trên (D:\Picture\Picture\Mai Phuong Thuy\hoc sinh Thuy\Banner),
Ở phần Playlist, các bác lựa chọn thư mục chứa nhạc để chơi nhạc nền sau này nhé, em để nhạc ở thư mục my music nên em chọn là my music. Bên cạnh đó là phần thời gian hiển thị của 1 ảnh để chuyển qua ảnh khác bao lâu, em chọn là 5 giây.
Ở bên dưới có phần chọn là Play slide in random order, nếu các bác tick vào ô đó thì nhạc nền sẽ được chơi 1 cách ngẫu nhiên, nếu ko tick thì nhạc nền sẽ được chơi tuần tự.

Với mục Music thì cũng tương tự các tùy chọn như mục Photo thôi nên em xin phép ko nói thêm nữa kẻo nhàm :D

Sau khi cài đặt cấu hình xong xuôi cho chương trình myihome ở máy tính, các bác bật PopcornHour lên (chú ý là PopcornHour phải được kết nối Lan cùng mạng với máy tính chạy myihome nha các bác)

Bác nào chưa kết nối kiểu thế bao giờ thì em cũng hướng dẫn qua luôn là các bác vào mục Network trong PopcornHour. Trong phần Mode thì các bác chọn Wired Auto IP, rồi chọn Save vào nhé. Sau đó nhấn chọn Configure IP.

Sau đó các bác chọn Home, các bác chú ý mục thứ 5 với tên là ibm, đó chính là tên máy tính của em (máy tính mà em đã cài chương trình myihome vào ấy), khi Configure IP ở trên xong thì thằng PopcornHour nó tự nhận máy tính đã cài myihome trong mạng,
Sau đó các bác nhấn vào ibm, giao diện như sau

Sau đó các bác chọn cái hình biểu tượng nốt nhạc nhé

Lúc này PopcornHour sẽ hiện thị danh sách các bài hát mà các bác đã chọn trong myihome lúc nãy.

Tiếp theo là các bác nhấn chọn 1 bài nhạc bất kì để chạy nhạc nền, khi đó PopcornHour nó sẽ tự động chơi Slide có nhạc nền với hình ảnh mà các bác đã chọn đặt ở chương trình myihome và nhạc nền mà các bác cũng đã chọn đặt ở chương trình đó,

Trong khi PopcornHour đang chơi Slideshow thì các bác có thể nhấn nút chuyển bài để nghe bài khác.
Ngoài ra myihome này còn rất nhiều thứ hay ho khác, các bác cứ tự mày mò là thấy, cũng thú vị phết đấy ạ :)

Chỉnh sửa lần cuối:

tdhvn

Active Member

Hay lắm, mình lại có cái để test giữa cái NMT ở phòng khách nối với HTPC tại phòng làm việc rồi. :)

dai_fuji

Vậy để nghe cả 1 list nhạc trên HDX-1000 NMT Player thì có phải làm như trên không bác? Em chỉ nghe 1 bài 1 thôi, bấm nút play vào folder chứa nhạc không thấy tác dụng gì

hoangtuan_neu

Active Member

Vậy để nghe cả 1 list nhạc trên HDX-1000 NMT Player thì có phải làm như trên không bác? Em chỉ nghe 1 bài 1 thôi, bấm nút play vào folder chứa nhạc không thấy tác dụng gì

Nếu chỉ để nghe 1 list nhạc thôi thì không nhất thiết phải làm như trên bác ạ, bác có thể để các file nhạc cần nghe trong 1 thư mục, sau đó chỉ việc nhấn nút play là nó sẽ chơi theo nguyên cái list nhạc đó của bác.

Nhớ là nhấn nút Play nha bác, nếu bác nhấn Enter thì nó chỉ chơi có 1 bài thôi à nha

Bên trên