Hướng dẫn nhanh cách sử dụng Lenovo OneKey Recovery

bucaca

Member
Các bạn đang thắc mắc về cách vào bios hay cách sử dụng Onekey Recovery như thế nào? Thì hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn vào bios w sử dụng Onekey Recovery chỉ với vài thao tác đơn giản!
Novo chính là "chìa khóa" để làm được điều đó - nút để vào bios và chương trình OneKey Recovery.

Hình nút Novo của Lenovo ideapad Z410
Để sử dụng được OneKey Recovery chắc chắn rằng máy của bạn phải đang được tắt ( máy đang hoạt động không có tác dụng khi bấm). Và bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn và lưu ý rằng một điều nếu bạn sao lưu bằng một chương trình khác (như Ghost chẳng hạn) thì bạn không làm việc với nút Novo được! Vì phần mềm OneKey Recovery được nhà sản xuất tích hợp sẵn vào ổ cứng của máy khi xuất xưởng, phần mềm này được cài trong một phân vùng ẩn bạn không nhìn thấy được.

Đây là giao diện bios của Lenovo ideapad Z410​
Đến đây thì mọi việc cũng trở nên suôn sẽ hơn rồi! Vì giao diện Novo của Lenovo cũng khá là đơn giản và dễ sử dụng.

Giao diện Boot Manager ở giao diện này chúng ta có thể chọn vào boot vào USB hay ổ cứng mà các bạn cần sử dụng.

Tiếp theo là giao diện của Bios Stepup.

Ở mục Configuration các bạn có thêm được một số tùy chọn khác như Power Beep, Bios Back Flash và đặc biệt là Hotkey Mode khi có thể sử dụng các phím tắc mà k cần nhấn tổ hợp phím Fn tuy nhiên đó cũng là một điểm không hay với Gamer ví lỡ nhấn nhầm phím F4 là "tạch" ngay.

Phần Security không có gì đặc biệt nên ở phần này mình không bàn đến nhiều, phần Boot này thì cho bạn tùy chọn vào chế độ Boot của máy.​

Một số dòng máy khác thì có thêm nhiều tùy chọn trong phần Bios Stepup như là: Main, Advanced, Power. Sau đây là phần khá là hấp dẫn của các dòng Laptop Lenovo đó là phần mềm OneKey Recovery sau đây là vài thao tác để Restore lại Windows của bạn.

Khi chọn Restore from initial backup thì phần mềm sẽ lấy phân vùng ẩn đã được backup sẵn của Lenovo để trả về. Còn Restore from user's backup thì bạn phải tạo phân vùng đó và phần mềm trả về đúng như những gì mà bạn backup.

Sau đó là chỉ cần nhấn Start để cho OneKey Recovery hoạt động.

Phần mềm đang hoạt động.

Chỉ mất khoảng vài phút thì OneKey Recovery đã Restore thành công Windows. Sau đó chọn OK là máy sẽ cho bạn chọn về Reboot hay Shutdow máy tùy bạn.
Vậy là chỉ với một vài thao tác cực kì đơn giản thì các bạn có thể Restore thành công Windows của mình. Và ở đây mình cũng sưu tầm được một số ảnh của nút NOVO "thần thánh" của các dòng máy khác từ Lenovo:​

Chiếc Lenovo Flex 2 này được thiết kế nút Novo ở sâu bên trong.

Còn đây là Novo thuộc quyền sỡ hữu của Lenovo S410.

Kế đó là 2 anh chàng "to-đen-hôi" của Lenovo đó chính là Lenovo Yoga 3 Pro và Lenovo Y50.

sizika

Member
Ðề: Hướng dẫn nhanh cách sử dụng Lenovo OneKey Recovery

mí con dòng khác cũng đều sử dụng như vậy hết hả? Mình cũng xài Lenovo mà sao k thấy ta?

hongdo123

Member

Cảm ơn chủ thớt nhé lại có thêm kinh nghiêm mới và hay.hihi

bucaca

Member

nhìn em nó đậm chất game thủ quá :)

Bên trên