Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

minhjirachi

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

Cám ơn bác, cuối cùng cũng remux được Iron Man 3 rồi!
Tuy nhiên mình thử với phim Jurassic Park 3D thì HdBrStreamExtractor không Extract được 2 files H264, đến 59% treo lại 1 lúc lâu rồi báo hoàn thành. Bác có kinh nghiệm nào vượt qua lỗi này giúp mình với

Bạn hãy thử giải quyết từng kênh coi sao xem có bị lỗi tương tự hay không? Còn nếu không được thì mình nghĩ chắc phải dùng BD Demuxer Pro 3D quá.

Bác cho hỏi mấy film 2D iso lấy những CT nào trên đây của bác để mux fu đề vào được nhờ bác HDan dùm luôn nhé. Thanks bác

Hiện tại thì mux 2D cũng khá dễ dàng. Mình nhớ không lầm là có hẵn cả 1 topic trên diễn đàn hướng dẫn về việc này luôn. Bạn có thể xem lại coi sao. Theo quan điểm của mình thì mình thấy như sau:

Cách 1: Nếu bạn chỉ có remux 2D thôi và không có nhu cầu gì nhiều thì dễ làm nhất là dùng tsmuxerGUI để kiểm tra file .m2ts chính. Sau đó remove subtitle mình không dùng đến nữa. Kế đến là bạn gắn sub bạn cần vào vị trí tương ứng trên file đó là được. Tiến hành mux ngược lại và biên tập lại ra file .ISO là được.

Cách 2: Bạn có thể làm như cách hướng dẫn ở bài trên. Tuy nhiên nếu đến bước làm cho dependent view thì bạn bỏ đi vì film 2D không cần bước này. Sau đó bạn làm tương tự như hướng dẫn, chỉnh TSRecordingRate thành -1, import file chapter vào, timming lại thời gian, v.v...

Cách 3: Bạn hãy dùng phần mềm multiavchd để làm việc này nếu bạn không muốn quá cầu kỳ. Nó sẽ hiển thị cho bạn thấy file sub nó đang có sau đó bạn cũng remove và add file .srt vào là được. (cái này dễ nhất)

Tmobile

Member

minhjirachi ơi, mình đã giải nén từng kênh cũng không được rồi!
Giờ thử với phim Tangled, avatar bị thêm lỗi nữa: Eror: Value [duration] of corressponding báe view and depndent view video streams shall be the same. File path:****
file log nó báo thế này:

M2TS, 2 video tracks, 2 audio tracks, 2 subtitle tracks, 1:40:16, 24p /1.001
1: Chapters, 12 chapters
2: h264/AVC (left eye), 1080p24 /1.001 (16:9)
3: h264/AVC (right eye), 1080p24 /1.001 (16:9)
4: DTS Master Audio, English, 7.1 channels, 24 bits, 48kHz
(core: DTS, 5.1 channels, 24 bits, 1509kbps, 48kHz)
5: DTS Master Audio, Vietnamese, 7.1 channels, 24 bits, 48kHz
6: Subtitle (PGS), English
7: Subtitle (PGS), Vietnamese
Creating file "G:\Temp\Tangled\1_1_chapter.txt"...
[v02] Extracting video track number 2...
[a05] Extracting audio track number 5...
[s06] Extracting subtitle track number 6...
[v03] Extracting video track number 3...
[a04] Extracting audio track number 4...
[s07] Extracting subtitle track number 7...
[v03] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_3_video.h264"...
[v02] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_2_video.h264"...
[a05] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_5_audio.dtshd"...
[a04] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_4_audio.dtshd"...
[s07] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_7_subtitle.sup"...
[s06] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_6_subtitle.sup"...
Video track 2 contains 144249 frames.
Video track 3 contains 144250 frames
.
Subtitle track 6 contains 917 captions.
Subtitle track 7 contains 980 captions.
eac3to processing took 9 minutes, 21 seconds.
Done.

2 cái Video frames nó lệch nhau tý chút, giờ không biết xử lý sao nữa. Nhờ bác hướng dẫn giúp.

Tiện thể bác có BD Demuxer Pro 3D cho mình xin với, kiếm mãi không được!

Cám ơn và mong tin từ bác!

khu_khooo

Member

eac3to và cả demux pro sẽ không thể demux một cách hoàn hảo đối với tất cả các Bluray 3d

minhjirachi

Well-Known Member

minhjirachi ơi, mình đã giải nén từng kênh cũng không được rồi!
Giờ thử với phim Tangled, avatar bị thêm lỗi nữa: Eror: Value [duration] of corressponding báe view and depndent view video streams shall be the same. File path:****
file log nó báo thế này:

M2TS, 2 video tracks, 2 audio tracks, 2 subtitle tracks, 1:40:16, 24p /1.001
1: Chapters, 12 chapters
2: h264/AVC (left eye), 1080p24 /1.001 (16:9)
3: h264/AVC (right eye), 1080p24 /1.001 (16:9)
4: DTS Master Audio, English, 7.1 channels, 24 bits, 48kHz
5: DTS Master Audio, Vietnamese, 7.1 channels, 24 bits, 48kHz
6: Subtitle (PGS), English
7: Subtitle (PGS), Vietnamese
Creating file "G:\Temp\Tangled\1_1_chapter.txt"...
[v02] Extracting video track number 2...
[a05] Extracting audio track number 5...
[s06] Extracting subtitle track number 6...
[v03] Extracting video track number 3...
[a04] Extracting audio track number 4...
[s07] Extracting subtitle track number 7...
[v03] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_3_video.h264"...
[v02] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_2_video.h264"...
[a05] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_5_audio.dtshd"...
[a04] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_4_audio.dtshd"...
[s07] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_7_subtitle.sup"...
[s06] Creating file "G:\Temp\Tangled\1_6_subtitle.sup"...
Video track 2 contains 144249 frames.
Video track 3 contains 144250 frames
.
Subtitle track 6 contains 917 captions.
Subtitle track 7 contains 980 captions.
eac3to processing took 9 minutes, 21 seconds.
Done.

2 cái Video frames nó lệch nhau tý chút, giờ không biết xử lý sao nữa. Nhờ bác hướng dẫn giúp.

Bạn có thể cho mình xin tên đầy đủ của 2 đĩa này không? Hiện tại khi mình test trên đĩa Avatar tên: "Avatar.2009.3D.F5.Blu-Ray.1080p.AVC.DTS-HD.MA.5.1" thì nó chạy khá hoàn hảo trên BD Demuxer Pro 3D. Tuy nhiên mình không biết là eac3to nó chạy ra làm sao. Ngược lại thì Tangled mình chưa có thử nên cũng không thể đưa ra chính xác cách giải quyết cho bạn.

minhjirachi

Well-Known Member

Hiện tại mình đã test đĩa Avatar với eac3to thì không hề gặp tình trạng trên. Còn đối với đĩa Tangled thì quả thật mình có gặp thật nhưng khi mình dùng BD Demuxer Pro 3D thì cũng đã pass luôn. Phần mềm này thì bạn lên trang rutracker.org để download nó về. Nếu dùng eac3to để tiến hành demux thì bạn sẽ nhận được 1 file khổng lồ. Tuy nhiên bạn sẽ không làm được điều tương tự khi sử dụng BD Demuxer Pro 3D (vì nó sẽ phát sinh ra tổng cộng 6 file chính gồm: file base, dep, âm thanh DTSHD của clip 1 và 2). Vì vậy để kết hợp các clip thô đó lại với nhau thì bạn hãy copy các clip đó và ghi ngược lại dưới dạng binary là được.

Ví dụ: Bạn hãy mở command line và di chuyển đến thư mục chứa 6 file đó và làm như sau (tạm gọi là base1.avc, base2.avc, dep1.mvc, dep2.mvc, eng1.dtshd, eng2.dtshd):
Mã:
Base View: copy /b base1.avc + base2.avc base.avc
Dependent View: copy /b dep1.mvc + dep2.mvc dep.mvc
Audio DTSHD: copy /b eng1.dtshd + eng2.dtshd eng.dtshd

Sau khi làm xong thì bạn sẽ được 3 file gồm: base.avc, dep.mvc và eng.dtshd. Bạn tiến hành MUI Generator cho từng file bình thường và sau đó import vào Scenarist.

Tmobile

Member

Cám ơn Minhjirachi, mình sẽ thử xem sao.
Đĩa Avatar mình thử đây: Avatar.Extended.Collectors.Edition.2010.ViE.1080p.3D.REMUX.Blu-ray.AVC.DTS-HD.MA.5.1-UHDRemux

Với phim Men in Black 3 và G.I. Joe Retaliation khi MUI Generator cho file dtshd mình gặp lỗi "The Read data size was over bufer size.", mình đã thử extract lại nhưng vẫn gặp lỗi như trên, bạn có kinh nghiệm nào xử lý lỗi này chỉ giúp mình với! (điều lạ là file dtshd này dung lượng chỉ có 1,86Gb thôi - nếu convert sang dts -core thì còn lại 1,11GB_

Bác có thể share cho mình BD Demuxer Pro 3D được không vì trang rutracker.org toàn tiếng Nga nên mình không biết tìm!

Chỉnh sửa lần cuối:

minhjirachi

Well-Known Member

Cám ơn Minhjirachi, mình sẽ thử xem sao.
Đĩa Avatar mình thử đây: Avatar.Extended.Collectors.Edition.2010.ViE.1080p.3D.REMUX.Blu-ray.AVC.DTS-HD.MA.5.1-UHDRemux

Với phim Men in Black 3 và G.I. Joe Retaliation khi MUI Generator cho file dtshd mình gặp lỗi "The Read data size was over bufer size.", mình đã thử extract lại nhưng vẫn gặp lỗi như trên, bạn có kinh nghiệm nào xử lý lỗi này chỉ giúp mình với! (điều lạ là file dtshd này dung lượng chỉ có 1,86Gb thôi - nếu convert sang dts -core thì còn lại 1,11GB_

Bác có thể share cho mình BD Demuxer Pro 3D được không vì trang rutracker.org toàn tiếng Nga nên mình không biết tìm!

Bác thử đĩa Avatar đó cũng được. Tại nếu bác làm đĩa đó thì sẽ tránh được 1 lỗi vô cùng khiếp vía với dân remux là: "Buffer Underflow". Nhưng mà không được share đâu vì nếu bác share thì bác sẽ bị banned đó.

Với G.I.Joe thì bác phải dùng HdBrStreamExtrator extract file audio ra dạng .thd+ac3. Sau đó dùng eac3to để chuyển thành 2 file .thd và .ac3. Sau khi có 2 file này thì bỏ file .ac3 vào MUI Generator để generate dạng lossless (kèm file .thd lúc nãy).

Còn đối với MIB thì mình chưa có dịp thử. Tại 2 clip này toàn là fake 3D thôi nên mình cũng không có dự định test.

Tmobile

Member

Còn với lỗi file dtshd MUI bị "the read data size was over bufer size" thì xử lý sao bác?

minhjirachi

Well-Known Member

Còn với lỗi file dtshd MUI bị "the read data size was over bufer size" thì xử lý sao bác?

Trong 2 đĩa bạn nói thì mình nghĩ chắc đĩa bạn bị dính lỗi đó là MIB3. Mình đã test thử thì nó hoàn toàn bình thường. Mình không thấy xuất hiện lỗi đó. Mình dùng HdBrStreamExtractor để bung kênh audio đó ra. Sau đó MUI nó bình thường mà bạn. Còn nếu thật sự bạn làm không được nữa thì đành phải re-encode. Lý do là file audio đó có bitrate quá cao.

Tên đĩa MIB mình test là: "Men.In.Black.3.2012.3D.BluRay.CEE.1080p.AVC.DTS-HD.MA.5.1-HDCLUB".

Tmobile

Member

Cám ơn bác, chắc lỗi thật, mình thử trên đĩa: Men.In.Black.3.2012.3D.ViE.1080p.Blu-Ray.MVC.DTS-HDMA5.1-UHDRemux

minhjirachi

Well-Known Member

Cám ơn bác, chắc lỗi thật, mình thử trên đĩa: Men.In.Black.3.2012.3D.ViE.1080p.Blu-Ray.MVC.DTS-HDMA5.1-UHDRemux

Bạn hãy thử trên đĩa nào untouch ấy. Chứ đĩa đó là do bác khukhooo làm lại hết rồi.

CHD4U

Remux 3D thấy khó quá, chắc không đủ sức làm.
Nếu được bác hướng dẵn cách sữa menu 2D remux. Thấy các uploader toàn kéo nơi khác về upload, chứ chưa thấy ai làm được.
Cảm ơn bác nhiều.

Tmobile

Member

Bác thử đĩa Avatar đó cũng được. Tại nếu bác làm đĩa đó thì sẽ tránh được 1 lỗi vô cùng khiếp vía với dân remux là: "Buffer Underflow". Nhưng mà không được share đâu vì nếu bác share thì bác sẽ bị banned đó.

Mình mắc lỗi "Buffe Underflow" với Avatar thật rồi, có cách nào xử lý nó không bạn?

minhjirachi

Well-Known Member

Mình mắc lỗi "Buffe Underflow" với Avatar thật rồi, có cách nào xử lý nó không bạn?

Hiện tại thì bạn đang remux loại đĩa Avatar nào thế? Của UHDBits hay là bản gốc download trên mạng?

Tmobile

Member

Hiện tại thì bạn đang remux loại đĩa Avatar nào thế? Của UHDBits hay là bản gốc download trên mạng?

Bản extended của UHDBits "Avatar.Extended.Collectors.Edition.2010.ViE.1080p. 3D.REMUX.Blu-ray.AVC.DTS-HD.MA.5.1-UHDRemux"
Bạn có link bản gốc không, chỉ mình download với!

minhjirachi

Well-Known Member

Bản extended của UHDBits "Avatar.Extended.Collectors.Edition.2010.ViE.1080p. 3D.REMUX.Blu-ray.AVC.DTS-HD.MA.5.1-UHDRemux"
Bạn có link bản gốc không, chỉ mình download với!

Bản này thoạt đầu mình nghĩ là không bị nhưng cũng bị nữa sao? Hồi trước có kéo thử nó về và demux ra. Mặc dù thời gian dài hơn nhưng 1 kênh ảnh cũng có bitrate không cao bằng đĩa gốc và trên bluebird-hd nói là bạn hoàn toàn có thể tái sử dụng đĩa của họ để tiến hành remux.

Với đĩa gốc thì bạn hoàn toàn bị lỗi này 100%. Tuy nhiên để pass nó thì không phải là không có cách. Nhưng cái này thì chắc chắn bạn phải tự tìm hiểu rồi. Ở đây có 3 phương án cho bạn chọn:

1. Re-encode (phương pháp này thì cực kỳ chua. Dẫn đến là mình không bao giờ làm cách này. Bù lại là giữ được bitrate gốc của âm thanh).
2. Convert to DTS (nghĩa là chuyển file âm thanh từ chất lượng DTS-HD sang âm thanh chất lượng DTS. Điều này sẽ giúp bạn giữ được chất lượng gốc của film). Site quốc tế thì khuyên dùng cách này.
3. Hỏi 1 người (laumam). Và mình tính là bạn sẽ mất khoảng 1 tuần sau đó để có thể pass lỗi này. (cách này nãn nhất)

Mình chỉ có thể giúp bạn như vậy thôi. Tuy nhiên bạn hãy cố gắng thử lại đĩa UHDRemux xem coi sao. Nếu không được thì thử tạo 1 tài khoản trên bluebird-hd.org và kéo đĩa gốc về coi sao. Hy vọng sẽ pass được lỗi này.

Tmobile

Member

Cám ơn mịnhirachi, mình sẽ tìm hiểu thêm về nó sau vậy!

Bên trên