[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Không quá phức tạp nhưng...không biết làm...híc.

XBMC có streaming được hd video không các bác nhỉ? em dùng Intel Pentium dual core 2.6GHz, ram 4gb

xenang

Mainboard ZOTAC H55-ITX WiFi USB3 : Điểm mạnh của mainboard này đó là dùng chipset H55 mới nhất của intel, hỗ trợ CPU Core i3,5,7 . Main rất nhỏ vì chuẩn ITX, chỉ bằng bàn tay thôi nhưng hỗ trợ đầy đủ các chức năng của 1 mainboard thường. Main có 6 khe SATA và 1 khe ESATA + 1 USB3.0 . Vô cùng thích hợp làm file server, dễ dàng chia sẽ dữ liệu với các đồng bọn mê phim HD qua khe Esata và Usb3.0

tatam

Well-Known Member

4 triệu sao đủ mua được main mini itx, cpu (core i3 hoặc i5), ram, psu nhỉ?

nếu bác có thời gian thì bác đầu tư 1 con PC NAS đi.
Mua hẳn con case này cho đẹp :
Fractal Design Node 304 Mini-ITX

Case rất nhỏ nhưng gắn đc 6 HDD nhé.
Cực nhỏ, gọn, đẹp, dùng mainboard mini ITX . Giá tầm 60 USD đến 70 USD.
Bỏ ra thêm khoảng 4 triệu nữa cho : main mini itx, cpu, ram, psu là có 1 bộ core i3 hoặc i5 rồi.
Vậy bác còn khoảng 4.5triệu đầu tư ổ cứng. Nhìn chung về mặt hiệu năng và giá cả, độ đẹp thì ăn đứt mua NAS.

saimon

Member

Làm con case này nè, nhỏ gọn có hotswap 5 hdd lun. Full nhôm

oricovietnam

Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Xin ý kiến AE về con Box này

Hộp ổ cứng gắn ngoài 3.5 inch 10bay ORICO 1088USJ3, hỗ trợ tối đa 30TB (3TB*10), giao tiếp ngoài USB3.0, giao tiếp trong SATA

Tên sản phẩm : ORICO 10-bay 3.5'' tool free SATA HDD external enclosure
Mã sản phẩm : ORICO 1088USJ3
Các ổ cứng hỗ trợ : Ổ cứng 3.5" SATA III/II/I
Giao tiếp ngoài USB3.0, giao tiếp trong SATA
Kích thước : 89(L)x203(W)x501(H)mm
Khối lượng : 11.16KG
Đầu vào : AC 100-240V 50-60Hz
Hệ điều hành hỗ trợ : Windows 98 or Above/Mac/Linux/Unix

Tính năng

- Hỗ trợ 10 đĩa cứng 3.5" SATA lên tới 30TB dữ liệu

- Hỗ trợ SATA 3 (6Gb/s) tương thích với SATA2 và SATA1

- Dễ dàng cài đặt

- Giao tiếp USB 3.0 cho tốc độ 5Gb/s, tương thích với USB 2.0

- Thiết kế mạch bảo vệ ổ cứng an toàn và hiệu quả

- Quạt tản nhiệt tốt cho ổ đĩa mát khi hoạt động.

- Hỗ trợ chức năng Sleep thông minh kéo dài tuổi thọ ổ cứng và tiết kiệm năng lượng.

- 3 chức năng: mạch bảo vệ, điều khiển nhiệt độ thông minh, Sleep thông minh đảm bảo an toàn cho ổ cứng và dữ liệu.

pi0trek

Active Member
Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Xin ý kiến AE về con Box này

Bác cho e xin cho hỏi là:

1. E nó có hỗ trợ ổ 4T k ợ ?
  2. E nó chỉ hỗ trợ win98 hay những OS cao hơn, nếu có cả những OS cao hơn thì OS nào ợ ?
  3. K biết là đã có được thông số độ ồn của e nó khi vận hành với 10 hdd chưa ợ ?

Làm sao đo được "thông số độ ồn" các bác ? Xin cám ơn.

pcmart_kd01

dùng Nas Box hay mà có cả 2HDD và 5 HDD giá cả cũng vừa phải nữa

oricovietnam

Re: Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Bác cho e xin cho hỏi là:

1. E nó có hỗ trợ ổ 4T k ợ ?
  2. E nó chỉ hỗ trợ win98 hay những OS cao hơn, nếu có cả những OS cao hơn thì OS nào ợ ?
  3. K biết là đã có được thông số độ ồn của e nó khi vận hành với 10 hdd chưa ợ ?

Hàng chưa về nên bên e chưa test được, xin trả lời các câu hỏi của bác
1. Thông tin từ hãng cho box này là hỗ trợ các ổ cứng 3TB mới nhất, nên người dùng ko cần phải lo lắng về cảnh báo không gian đĩa cứng -> chắc là dùng ổ 4TB được (có hàng sẽ test)
2. Từ Win98 và các win cao hơn (chắc là e ko phải liệt kê ra hết đâu hầy :D) + Mac/Linux/Unix
3. Chưa có thì lấy đâu ra bác (cơ mà e cũng ko có cái gì đo độ ồn). hì hì .Mà thông tin cho thấy box này hoạt động êm, mát và tiết kiệm điện, nên bác mua mấy con HDD êm êm nữa là ok

buffalostore

cảm ơn bài viết của bạn, bài viết thật hay

thanhyk

Well-Known Member

Có bác nào build em nas cho vài tấm hình, cấu hình, hdh và các ứng dụng cài đặt cho ae chiêm ngưỡng với...
Các bác cho em hỏi, hiện em dùng 2 nas bufalo TS cài win server 2008, em tạo mỗi nas là thư mục chia sẻ Media 1 và Media 2, liệu có cách nào tạo đường dẫn chỉ còn 1 thư mục Media chung cho dữ liệu của 2 nas không ạ. Thanks các bác.

le_hung214

Hóng, cụ phân tích luôn ưu nhược điểm so với cái đang sd nhé :)

thanhyk

Well-Known Member

Hình như mỗi khay là 1 ổ cứng, nó gồm 3 cụm khay rời nối lại được 15 hdd. Hàng đẹp quá, chưa biết main và nguồn nằm ở đâu.

thanhyk

Well-Known Member

Sơ sơ có 11 hdd chứa dữ liệu, vài ổ data hết chỗ 'thở', em thường để trống 3-4% (chẳng hiểu lý do chỉ có cảm giấcn tâm). Bác cho em hỏi có chế độ 'tạm ngủ' cho hdd không ạ (hay mặc định ổ không có truy xuất là không hoạt động-->không nóng). Bác dùng cpu I5 chắc dùng nas này play phim/ nhạc luôn ạ. Main này có gắn được vga, bác có xài sound hoặc Dac nghe nhạc không ạ.
Ipad kết nối với win server này bằng app gì vậy bác.
Thanks

thanhyk

Well-Known Member

Thế thì chẳng cần I5.

leehuyhd

Member

Có bác nào trên đây thử copy qua mạng chưa? Cho em hỏi tốc độ copy nhanh nhất của các bác đạt bao nhiêu MB đó, Chia sẻ em với

thanhyk

Well-Known Member

Bác justbenice cho hỏi từ laptop và ipad điều khiển nas cùng mạng wifi và khác mạng như thế nào. Hiện em chỉ biết điều khiển nas từ mạng nội bộ thôi, em gõ địa chỉ ip của nas và chuột phải chọn remote brown gì đó là được, nếu chỉ gõ ip nas thì chỉ thấy các foder/hdd mình đã share từ nas, dùng remoter brown gì đó thì xem như thực sự làm việc trên nas. Em muốn hỏi làm việc trực tiếp trên nas qua wifi với laptop và ipad khi mình ở nơi khác. Thanks bác.
P/s: bác nói vụ torrent em chợt nghĩ, vậy thì ổ chứa hđh và ổ chuyên downl nên kiếm ổ cứng loại tốt có thời gian bảo hành lâu nhất, ví dụ red hoặc chơi luôn black bảo hành tới 5 năm bác nhỉ, mấy ổ chỉ lưu trữ có thể dùng ổ rẻ hơn.

thanhyk

Well-Known Member

Dạ, thì nas em cài window server 2008R2 giống bác đó. Ipad điều khiển cách nào khi cùng mạng và khi ở ngoài khác mạng vậy bác. Thanks

thanhyk

Well-Known Member

Thanks bác. Bác dùng phần mềm diệt virus nào nhẹ và hiệu quả vậy, khả năng nas em bị virus vì mở exploer chậm quá. Htpc em cài Kas còn nas buffalo cpu và ram nhỏ quá cần bản nhẹ. Có thể dùng kas trên htpc diệt virus các nas cùng mạng không bác.

Bên trên