Input trims là gì vậy các bác?

Như tiêu đề, cái ampli của em ( arcam diva a90 ) có chức năng chỉnh input trims, khi em tăng thì âm thanh ra loa cũng tăng theo mặc dù không nhiều. Vậy chức năng đó có ảnh hưởng gì tới chất lượng âm thanh không ? Và em nên để ở mức nào ạ? Thanks các bác

justbenice

Moderator
Nó giống volume phần đầu vào. Bác cứ chỉnh max. Vì trước kia vài loại âm ly nó tối ưu hóa mức tín hiệu đầu vào ở mức nào đó thôi nên có input trim phòng trường hợp tín hiệu đầu vào cao quá. Sau này thì tín hiệu chuẩn chung rồi nên cũng ít cần.

zeroFILL

Active Member
Trên Rec Yamaha của em thì nó gọi là Volume Trim, theo giải thích thì có tác dụng cân bằng volume từ các nguồn âm thanh khác nhau. VD nghe tiếng từ TV xuống bé quá thì tăng lên cho tương đối bằng tiếng từ HDPlayer chẳng hạn

Nó giống volume phần đầu vào. Bác cứ chỉnh max. Vì trước kia vài loại âm ly nó tối ưu hóa mức tín hiệu đầu vào ở mức nào đó thôi nên có input trim phòng trường hợp tín hiệu đầu vào cao quá. Sau này thì tín hiệu chuẩn chung rồi nên cũng ít cần.
Trên Rec Yamaha của em thì nó gọi là Volume Trim, theo giải thích thì có tác dụng cân bằng volume từ các nguồn âm thanh khác nhau. VD nghe tiếng từ TV xuống bé quá thì tăng lên cho tương đối bằng tiếng từ HDPlayer chẳng hạn
Thanks 2 bác, có cách nào để tăng mức tính hiệu đầu vào ( unbalance ) để làm loa kêu to hơn ở cùng một mức công suất không vậy 2 bác?

Bên trên