iPhone 5: Chẳng phải tôi kém mà là mấy người tưởng tượng vớ vẩn thôi!

m0nlov3

thanks vì đã viết ra những lời này dành cho Apple , ( vì mình và cả gia đình mình là fan của Apple =)) )

Ðề: Re: Ðề: Re: iPhone 5: Chẳng phải tôi kém mà là mấy người tưởng tượng vớ vẩn thôi!

Thông tin của bác còn hạn chế quá. E nghe về đt 8Mpx cách đây cả 2, 3 năm rồi.
Bác nói dc câu: "Quan trọng là cảm biến" thì chết với câu này luôn. Ko biết có đúng trong trường hợp của Iphone 5 ko, chứ cảm biến càng nhỏ càng kém bác ơi. E thấy Iphone chụp ảnh chả đẹp, chỉ là nó có nhiều ứng dụng blend ảnh thôi.
Đánh giá iphone 5 ko có gì đặc biệt là đúng. Bác đừng so sánh ip 4S với ip 5. Gà cùng 1 nhà thì thằng sau phải hơn thằng trước là tất nhiên. Mà dù so sánh với ip 4S e cũng chả thấy gì đặc biệt. Chỉ dc cái dài hơn 1 chút, vỏ khác 1 chút, còn lại có gì khác?. Chỉ là nâng cấp camera, chip (đời cao hơn phần cứng cao hơn là tất nhiên, nhưng để làm gì?. Camera và chip 4S đã quá giới hạn sử dụng hiện nay).
Còn chuyện dân tình biết trước hình dáng ip5 thì trách apple nha bác. Apple ko bày trò up mở, đánh rơi máy ở quán bar... thì ai mà biết dc dài ngắn cái ip mới ra sao. Giờ bị thằng Goophone kiện ngược hình dáng cũng là 1 bài học cho Apple.

bác chỉ được cái nói chuẩn :))

Ðề: iPhone 5: Chẳng phải tôi kém mà là mấy người tưởng tượng vớ vẩn thôi!

Ip 5 vẫn đang là đt số 1 trong dòng smartphone, bàn cãi làm j nữa ?
Hình như các bác vẫn k hiểu vấn đề là người ta chê IP5 ở điểm gì thì phải. Thấy tự nhiên có mấy ông vào kiểu nói leo : Em thích Ip nhất :)), hình như lạc cmn đề thì phải :D.
Dòng sau phải hơn dòng trc là điểu hiển nhiên, nghĩ sao khi SS ra S4 :)). Cái người ta k hài lòng là tính đột phá của IP đã mất đi nhiều.

CatOhCat

Camera 8 MP như… iPhone 4S. Trước khi chê làm ơn xem kĩ phía sau nó còn có bộ cảm biến thu nhỏ tới 25% so với người tiền nhiệm và được bảo vệ bằng kính sapphire. Đừng mắc cái lỗi sơ đẳng là đánh giá qua số chấm, mấy bác nhiếp ảnh trong diễn đàn sẽ cười vào mặt bạn đấy. Cải tiến thế còn đòi hỏi gì nữa nhỉ? S2 cũng 8 MP, S3 cũng chỉ thế và hằng hà sa số điện thoại từ Android cho đến Windows Phone cũng vậy thôi.

terabyte@hdvietnam​

Những vấn đề khác iem ko dám bàn nhưng iem là dân nhiếp ảnh, bác đem tụi em ra nói thế thiên hạ cười vào mặt tụi em đấy ạ. Cảm biến nhỏ hơn 25% ko chắc đã là cải tiến, vì cảm biến nhỏ hơn thì lượng ánh sáng vào cảm biến ít hơn, dẫn đến hình chụp có nhiều noise hơn và chụp trong nhà hoặc thiếu sáng sẽ không tốt bằng cảm biến lớn hơn.

DAIYOU

Active Member

mua con này thà mua Lumia 920 sắp ra mắt ngon hơn nhìu, hơn nữa về VN xài cũng k được :))

Sao biết Lumia 920 ngon hơn Iphone5 ,đoán mò à ,bằng chứng đâu hay chỉ thấy chụp hình công nghệ mới với cái window phone mới?

Hôm trước có cầm thử em Lumia 900 ở TGDĐ ,cảm ứng chuối hơn Iphone nhiều .

rocket4sex

Active Member

mấy bác cứ đề cập tới cổng cắm mặt nào cũng được,mình xài 1110i em cắm kiểu nào nó cũng vô :),ở nhà mình xài all s3 onex ip4 và thấy em nào cũng có cái hay của nó cả

ANHTUANXP

Active Member

Hiển nhiên là chấm cao sẽ sắc nét hơn chấm thấp. Nếu cùng 1 cấu hình. Đứa trẻ cũng có thể biết.

condonhan

Active Member

chủ thread có vẻ ái mộ iphone dữ nhỉ.

CatOhCat

Sao biết Lumia 920 ngon hơn Iphone5 ,đoán mò à ,bằng chứng đâu hay chỉ thấy chụp hình công nghệ mới với cái window phone mới?

Lumia 920 chưa ra nên chưa biết. Tuy nhiên iem dùng con Lumia 800 đập gạch, quen với màn hình True Black của nó rồi, giờ quay lại Iphone em chịu ko được bác ạ :D

Khuyến mãi cho bác hình con Lumia của iem

DAIYOU

Active Member

Hiển nhiên là chấm cao sẽ sắc nét hơn chấm thấp. Nếu cùng 1 cấu hình. Đứa trẻ cũng có thể biết.

Anh này nhầm to rồi đấy ,chưa chắc dâu nhá phải nói đến cảm biến to hơn nhiều khi chụp đẹp lung minh hơn cảm biến nhỏ nhiều chấm .

Không tin cứ thử mang máy ảnh du lịch 14megapixel ra đọ với máy DSLR 12 megapixel ,chấp luôn đấy .

Angus_Bert

Film critic

Chuối ở điểm nào? Không nhạy, không mượt?

DAIYOU

Active Member

Trên đây thấy tranh cãi quá nhiều vấn đề ,mỗi người mỗi tính sở thích khác nhau .Hàng nào tốt phù hợp túi tiền thì múc thôi ,Fan Andoid lẫn IOS bên nào cũng có cái lý cả chẳng ai sai .

Vậy nếu các bác có ý tưởng nào cho Hoàn hảo cái điện thoại thì đưa ý tưởng đi ,biết đâu Apple xem mình tranh cãi lại thay đổi hay thêm ứng dụng vào thì sao?

Có ai trả lời được không ? Hay điện thoại theo sở thích của tất cả thì chỉ có trong mơ thôi nhé .

Mong các Fan của cả 2 bên bình tĩnh chờ 1 thời gian nữa khi nào em nó về VN sẽ có đánh giá so sánh cụ thể.

DAIYOU

Active Member

Chuối ở điểm nào? Không nhạy, không mượt?

Không mượt ,khi xem ảnh cầm điện thoại theo chiều dọc rồi quay ngang để xem ,sẽ có độ trễ rất khó chịu ,Iphone thì OK.

Chém trái cây 1 lúc 4 ngón tay cũng không nhạy bằng luôn ,mình nghĩ cảm ứng thì chưa có tem nào qua được Apple cả.

#kulee@

Banned

mình đẫ đặt mua ip5 ko bik sẽ thế nao....

davidhand

Moderator
Có một điều mà e thấy rất rõ: những người đã xài qua sp của apple rồi là đố có mà dứt ra được, trừ khi mua nó chỉ để cho ..."oai" hoặc ko gì ngoài 2 chức năng nghe - gọi. Cá nhân e thấy rất nhiều sp của các hãng khác có mẫu mã rất đẹp, phần cứng rất cao mà sao dùng 1 lúc là ... chán! Các sp apple đúng là có ma thuật, có điều theo nó thấy tốn kém quá! :)

soildsnake

Active Member

Bác chủ chắc cuồng táo dở nhỉ, e ko mê táo nên không có ý kiến gì, sony vân là vô đối

khanhkun84

Active Member
Ðề: Re: iPhone 5: Chẳng phải tôi kém mà là mấy người tưởng tượng vớ vẩn thôi!

Mình có nói câu nào là nó kém đâu bác. Mình chỉ nói là chưa thấy cải tiến thôi.
bạn này bị ngộ à? thực ra ip nó nói có cải tiến là để so sánh với chính sản phẩm đi trc của nó là 4s thôi. chứ ko hẳn là so sánh với các hãng điện thoại khác. ip nó có cái hay của riêng nó là chả giống ai cả, và chỉ dùng một hệ điều hành là ios cũng do chính nó sáng tạo ra nên tạo ra sự đồng bộ. máy hầu như nó tự làm, rồi ios cũng chỉ dành cho nó, nên khi mà đọ cảm ứng mượt hay ko, chơi game đa điểm sướng hay ko thì khó có máy nào ngang cấu hình mà bằng nó đấy. nó mà đi làm mấy cái điện thoại để mà so sánh với các hãng khác, với android (ăn roi cũng chỉ là bắt chiếc ios và ra sau ios rất lâu, chẳng qua là nó tạo nên sự phổ thông mà ko độc quyền nên đa số mọi người thích ăn roi thôi) thì nó ko còn là ip nữa rồi. mình cũng chẳng thíc ip nhưng phải nói 1 điều là nó chính là người đi tiên phong cho điện thoại cảm ứng (đa điểm) và máy tính bảng đấy, ko có nó thì chưa biết người dùng mình sẽ đc những gì đâu. vậy thôi. đừng nói mấy lời vô nghĩa. mà cũng ko nên tranh luận vớ vẩn làm gì, ai là phan của ip thì sẽ thấy ip đẹp. mặc dù em chỉ thíc dùng sony hihihi

moc nhi

Member

Tôi xin được bàn về mấy thứ thay đổi trên Iphone 5:

1- Camera:
- Camera 8megapixel "có bộ cảm biến thu nhỏ tới 25% so với người tiền nhiệm và được bảo vệ bằng kính sapphire".
Trong nhiếp ảnh thì số megapxel ít quan trọng bằng kích thước của cảm biến, vì kích thước cảm biến càng lớn thì càng bắt được nhiều ánh sáng hơn (bạn nào rành về nhiếp ảnh thì đều biết rõ điều này). Tại sao Iphone 5 thu nhỏ cảm biến đi mà lại cho là tốt hơn?
- Bảo vệ bằng kính Sapphire: chỉ có tác dụng chống trầy xước bên ngoài chứ không ảnh hưởng tới chất lượng hình chụp, thấu kính mới là quan trọng. Thấu kính camera của Iphone 5 không biết của công ty nào sản xuất, nếu được Carl Zeiss hoặc Schneider-Kreuznach sản xuất thì chất lượng sẽ bảo đảm hơn.
- Chụp Panorama thì các hãng khác đã có trước rồi.
+ Ưu điểm của camera Iphone 5 là xài cảm biến Backside illumination và có Hybrid IR filter thì rất ok.

2 - Kích thước màn hình:
- Trước đây thì cho rằng màn hình 3,5 inch là hợp lý không cần to hơn làm gì, chiều dài/chiều ngang = 4/3 là tỷ lệ vàng.
- Nay thì bảo là màn hình 4 inch cho rộng rãi với lại tỷ lệ chiều dài/chiều ngang = 16/9 để phù hợp với xem phim.
Trong khi điện ảnh có chuẩn màn ảnh rộng từ xưa và TV cũng đã có loại xài tỷ lệ 16/9 lâu rồi, bác nào có xài TV nội địa Nhật thì chắc biết màn hình 16/9 đã có từ năm hai ngàn lẽ mấy; còn tỷ lệ 4/3 là theo chuẩn của mấy cái TV trắng đen thời kỳ mới phát minh ra (khoảng năm 1950).
+ Tuy nhiên cũng phải công nhận là đối với điện thoại di động và máy tính bảng thì tỷ lệ 4/3 cầm vẫn thấy cân đối hơn.

3 - Đầu cắm cũ 30 pin đổi lại thành kết nối Lightning cho nhỏ gọn.
- Vì đầu cắm 30 pin cũ của Apple to hơn mấy loại đầu cắm khác nên tuy có làm nhỏ hơn thì vẫn còn hơi to, chưa gọn bằng Micro USB.
- Có lẽ Apple không muốn sử dụng chuẩn USB do mấy nguyên nhân:
Thứ 1: Để khỏi tranh chấp bản quyền với Intel (hay là công ty nào phát minh ra chuẩn USB mà tôi quên mất rồi).
Thứ 2: Apple đăng ký chuẩn kết nối riêng để công ty nào sử dụng (sản xuất Dock sạc, loa, tai nghe, cable) phải được sự cho phép của Apple, dĩ nhiên là có thu phí (phụ kiện Tung Của sản xuất thì Apple đành bó tay).
Làm thêm một cái đầu chuyển từ kết nối 30 pin qua kết nối Lightning bán được mấy chục đô nữa, cũng ngon ăn thật.
Thứ 3: Đầu cắm của Apple dùng cho nhiều chức năng khác nữa nên chuẩn USB thông dụng không đủ số chân kết nối cần thiết.

4 - Đàm thoại nghe rõ hơn nhờ hệ thống 3 microphone (1 cái để thoại + 2 cái để thu tiếng ồn ngoài môi trường rồi đưa vô mạch lọc để khử bỏ).
Cái này thì rất có ích nhưng mà Nokia và vài hãng khác đã áp dụng trước rồi, có khác chăng là ở phần mềm dùng để lọc tiếng ồn mà thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên