iPhone 5 tranh tài chụp ảnh với đối thủ, ai thắng?

Angus_Bert

Film critic
Nói thật rằng khi Apple giới thiệu iPhone với camera iSight 8Mp với kích thước nhỏ hơn 25% thì mình tỏ ra cực kì nghi ngờ về khả năng mà nó có thể đem lại cho người dùng. Tuy vậy, nếu như ai đã có dịp trải nghiệm siêu phẩm này thì chắc chắn đều phải công nhận rằng - Sự thay đổi về hình ảnh thật quá ấn tượng.

Bải viết này được dịch từ Gizmodo, đây là một bài viết tiến hành thử nghiệm chất lượng camera của iPhone 5 so với tất cả các siêu phẩm mạnh nhất về khả năng chụp hình như iPhone 4S, HTC One X, Samsung Galaxy S III hay Nokia PureView 808 (riêng Lumia 920 thì chắc chưa có máy). Dưới đây là các ảnh so sánh. Mời các bạn xem qua và tự cho bản thân một sự đánh giá nhá.

iPhone 5 vs iPhone 4S

iPhone 5 vs Samsung Galaxy S III

iPhone 5 vs HTC One X

iPhone 5 vs Nokia PureView 808

iPhone 5 vs Canon S100

Quay video: iPhone 5 vs Samsung Galaxy S III

[video=youtube;d6j2_G2JDig]http://www.youtube.com/watch?v=d6j2_G2JDig[/video]​

Tổng kết: với đánh giá bằng con mắt cận của mình thì iPhone 5 chụp ảnh rất đẹp, ngang ngửa vài loại PnS rồi đó, còn nếu so với các đối thủ khác thì có ưu thế hơn một xíu. Nguyên nhân dẫn đến sự thắng thế này có lẽ là công nghệ sắp xếp mới của các thành phần trong cảm biến BSI và tối ưu bộ xử lí ảnh tốt. Tuy thế theo mình thì sự khác biệt này sẽ không ảnh hưởng lớn vì chất lượng màu và độ mịn còn tùy vào gu ảnh người chụp (như mình là mình khoái ảnh có tí noise và màu ngà ngà giống ảnh phim lắm :D). Tóm lại thì camera Iphone 5 rất ấn tượng, đáng để trải nghiệm đó!

Theo Gizmodo

Ðề: iPhone 5 tranh tài chụp ảnh với đối thủ, ai thắng?

bóc tem phát, hi đẹp thật, có tiền cũng làm cái dùng :))

TheHitman

tào lao thì có,khã năng chụp ảnh còn hơn Canon S100 vs 808 PureView,đúng tào lao,thằng nào ngu mới tin

shoda

SAo ko thấy so tài với sony nhỉ :D các bạn nên nhớ Ip sử dụng cảm biến của Sony đấy nhé ! B-) mình nghĩ bài này mang chút ít hơn hướng pr

Angus_Bert

Film critic

Vãi các bạn, viết bài chê iPhone 5 thì kêu anti, viết bài khen thì kêu Pr, thế các bác đòi sao???? Đã nói đây là cảm nhận theo từng cá nhân. Các bác thấy cái nào đẹp hơn thì nói lên, việc gì cứ thích đi bới móc cảm nhận riêng của người viết bài thế!

somnus1991

Thèm 1 em IP quá nhưng đắt

emloveyou92

Well-Known Member

Vãi các bạn, viết bài chê iPhone 5 thì kêu anti, viết bài khen thì kêu Pr, thế các bác đòi sao???? Đã nói đây là cảm nhận theo từng cá nhân. Các bác thấy cái nào đẹp hơn thì nói lên, việc gì cứ thích đi bới móc cảm nhận riêng của người viết bài thế!
Em ủng hộ bác đây chỉ là bài so sánh đâu có tí nào gọi là pr :| Mọi người hơi quá

moc nhi

Member

Theo mấy cái hình này thì tôi xin xếp hạng như sau:

A- Chụp trong tối:
1- Canon S100
2- Nokia 808 PureView
3- Samsung Galaxy S III (hình ít nhiễu hơn)
4- Iphone 5
5- HTC One X
6- Iphone 4S

B- Chụp ngoài trời:
1- Iphone 5
2- Samsung Galaxy S III
3- Canon S100
4- Nokia 808 PureView
5- HTC One X
6- Iphone 4S

C- Quay phim:
Samsung Galaxy SIII nét tốt hơn Iphone 5 nhưng khi quay ngoài nắng thì hơi bị lóa, dư sáng.

Tóm lại: theo thử nghiệm này thì Iphone 5 khá tốt.

Tôi có một thắc mắc là tại sao ảnh chụp ngoài trời của Canon S100 và Nokia 808 PureView tệ quá mức như vậy?

Nếu chụp đúng theo khả năng thực sự của 2 máy này thì phần chụp ngoài trời Iphone 5 sẽ kém hơn và đưa Iphone 5 trở về hạng trung bình.

Stormhdvn

Well-Known Member

Ip5 chụp đẹp vậy mà ;)) có tiền nhất định sẽ hốt 1 em

anhtuqn2

Active Member
Mình thấy Samsung Galaxy SIII quay phim nét hơn Iphone 5 nhiều, hình ảnh chuyển động cũng mượt hơn, còn chụp hình thì 2 em này có lẽ ngang tài ngang sức nếu chỉnh sáng phù hợp!

vuongminhtuan

Nhìn HTC One X chụp hình vẫn đẹp và tươi nhất! Mà sao không có so sánh với Xperia ION nhỉ?

stranger88

bài này là bác angus_bẻt tự viết hay dẫn nguồn vậy ạh ???

Rhett Butler

Well-Known Member
Re: Ðề: iPhone 5 tranh tài chụp ảnh với đối thủ, ai thắng?

Vãi các bạn, viết bài chê iPhone 5 thì kêu anti, viết bài khen thì kêu Pr, thế các bác đòi sao????

Lần sau bác phải viết vừa khen hết cỡ, vừa chê kịch liệt vào cho có vẻ khách quan, thế ae người ta mới không vãi. ;))

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Re: Ðề: iPhone 5 tranh tài chụp ảnh với đối thủ, ai thắng?

Lần sau bác phải viết vừa khen hết cỡ, vừa chê kịch liệt vào cho có vẻ khách quan, thế ae người ta mới không vãi. ;))

Khổ nỗi toàn chê, khen lệch hẳn cả mới đau ạ :))

bài này là bác angus_bẻt tự viết hay dẫn nguồn vậy ạh ???

Chữ em tự viết, hình em dẫn nguồn ạh :D

Rhett Butler

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: iPhone 5 tranh tài chụp ảnh với đối thủ, ai thắng?

Khổ nỗi toàn chê, khen lệch hẳn cả mới đau ạ :))

Để mình làm mẫu khen chê ở bài này cho, lần sau bác cứ theo đó mà viết cho vừa lòng tất cả anh em:

Các bạn độc giả HDvietnam thân mến,

Nhìn qua các tấm hình trên, các bạn thấy tính năng chụp ảnh của Iphone 5 quả là tuyệt vời. Camera của các Smartphone khác có mặt trên thị trường quả là không có cửa! Iphone 5 thật là vô đối!!! Mua Iphone quả là đáng đồng tiền bát gạo.

Tuy nhiên, xem 2 tấm hình chụp bằng Iphone 5 và Canon S100 các bạn dễ nhận ra thật là vứt tiền qua cửa sổ nếu mua Iphone 5 để chuyên chụp ảnh! Chúng ta không thể trông mong có các bức hình đẹp được chụp từ điện thoại nói chung. Lời khuyên là các bạn nên chụp bằng máy có ống Tele... Các bạn sinh viên gặp khó khăn về tài chính nhưng lại mê nhiếp ảnh thì nên vay mượn bạn bè để sử hữu 1 máy mini (Leica chẳng hạn) mới mong có các tấm hình đẹp như ý được.

:))

leepham

Well-Known Member

Nói thật lúc nó mới rò rỉ thông tin trên mạng nhìn hình e chả thấy đẹp tẹo nào . Hum nay cầm trên tay cái ip5 của thằng bạn mới thấy nó chất . Tuy nhiên giá cao quá , 27t cho bản 64gb

adam9x

theo như những gì bài viết này đăng thì theo những gì mà e đánh giá thì là mà rõ là Chụp hình Iphone5 thua đứt CanonS100 và 808PureView
còn quay phim thì Iphone5 góc nhìn hẹp hơn nhưng hình ít bị dung hơn (điểm cộng đáng nể) với cả điều chỉnh độ sáng tốt hơn nhưng S3 quay cũng đẹp hơi thừa sáng 1 tý nhưng em thik thế vì trông nó lừa tình, và cảnh nhìn sang hơn là quay bằng Iphone5 mỗi tội sao nó rung quá thì phải
còn với giá trên trời của Iphone 5 thì em có thể mua đc 1 cái máy ảnh ống kính dời cho dân mới chơi như Canon D50 + 1 con Galaxy s3 lun sao phải xoắn! :D

htp2005

Active Member
Re: Ðề: iPhone 5 tranh tài chụp ảnh với đối thủ, ai thắng?

tào lao thì có,khã năng chụp ảnh còn hơn Canon S100 vs 808 PureView,đúng tào lao,thằng nào ngu mới tin

Bạn này nói 9 xác, mình thấy nó chụp còn thua cả SS Glãy S3 nữa

Bên trên