kết nối Bi-wire trong loa

tittom79

Well-Known Member
Ðề: kết nối Bi-wire trong loa

Các bác có kính nghiệm về vấn đề đấu dây Bi-wire cho e hỏi tí. Chẳng là thế này ạ:

E có cặp loa Knight 5 mà có 4 cọc phía sau + Dây Bi-wire với 4 giắc cắm. Giờ e muốn kết nối với con Ampli Onkyo 9050, phía sau e thấy có hai hàng lỗ cắm để nối với loa. Hàng A gồm 4 lỗ (2 đỏ 2 đen), hàng B cũng vậy.
Giờ e đang đấu 4 giắc (2 đỏ 2 đen) của loa phải vào 4 lỗ cắm hàng A của Ampli Onkyo 9050 và 4 giắc của loa trái vào hàng B. Sau đó e bật lựa chọn chức năng A+B ở phía trước của Ampli.

Vậy các bác cho e hỏi e đấu như vậy có đúng không, đấu như vậy có ảnh hưởng gì đến công suất của Loa và Ampli không?

Hoặc có cách đấu tối ưu nào nữa không?

Trân trọng cảm ơn các bác.
Chờ hồi âm của các bác.

Các bác có kính nghiệm về vấn đề đấu dây Bi-wire cho e hỏi tí. Chẳng là thế này ạ:
E có cặp loa Knight 5 mà có 4 cọc phía sau + Dây Bi-wire với 4 giắc cắm. Giờ e muốn kết nối với con Ampli Onkyo 9050, phía sau e thấy có hai hàng lỗ cắm để nối với loa. Hàng A gồm 4 lỗ (2 đỏ 2 đen), hàng B cũng vậy.
Giờ e đang đấu 4 giắc (2 đỏ 2 đen) của loa phải vào 4 lỗ cắm hàng A của Ampli Onkyo 9050 và 4 giắc của loa trái vào hàng B. Sau đó e bật lựa chọn chức năng A+B ở phía trước của Ampli.
Vậy các bác cho e hỏi e đấu như vậy có đúng không, đấu như vậy có ảnh hưởng gì đến công suất của Loa và Ampli không?
Bác đấu dây sai lầm trầm trọng. Do ampli Onkyo 9050 chỉ có 2 kênh ( left + right ) và có khả năng kết nối cùng lúc 2 cặp loa ( cặp A và cặp B ) nên muốn đấu biwire bác có thể đấu : Hi loa left vào left A, Hi loa Right vào right A, Low loa left vào left B, Low loa Right vào right B. Sau đó chọn chế độ loa A+B. Việc đấu này không ảnh hưởng đến ampli vì công suất loa không tăng và tổng trở loa không thay đổi đáng kể !
Còn đấu như bác hiện nay âm thanh cả left lẩn right đều vào cùng 1 loa, và kênh left sẽ vào loa hi hay low ( hên xui khi bác cắm dây ) thì right sẽ vào loa còn lại !
Thật ra đấu biwire trên ampli stereo thông thường không cải thiện chất lượng âm thanh nhiều lắm vì nó chỉ giúp giảm trở kháng đường dây thôi !
Loa biwire chỉ phát huy tác dụng khi đi kèm với ampli biwire với 4 kênh khuếch đại trong đó mổi kênh trái, phải qua bộ lọc để lấy ra 2 loại tín hiệu âm tần cao và thấp sau đó được 2 ampli khuếc đại, một cho tần số cao và một tần số thấp từ đó dùng 2 cặp dây dẫn đến các loa phù hợp.

tittom79

Well-Known Member

Bác đấu dây sai lầm trầm trọng. Do ampli Onkyo 9050 chỉ có 2 kênh ( left + right ) và có khả năng kết nối cùng lúc 2 cặp loa ( cặp A và cặp B ) nên muốn đấu biwire bác có thể đấu : Hi loa left vào left A, Hi loa Right vào right A, Low loa left vào left B, Low loa Right vào right B. Sau đó chọn chế độ loa A+B. Việc đấu này không ảnh hưởng đến ampli vì công suất loa không tăng và tổng trở loa không thay đổi đáng kể !
Còn đấu như bác hiện nay âm thanh cả left lẩn right đều vào cùng 1 loa, và kênh left sẽ vào loa hi hay low ( hên xui khi bác cắm dây ) thì right sẽ vào loa còn lại !
Thật ra đấu biwire trên ampli stereo thông thường không cải thiện chất lượng âm thanh nhiều lắm vì nó chỉ giúp giảm trở kháng đường dây thôi !
Loa biwire chỉ phát huy tác dụng khi đi kèm với ampli biwire với 4 kênh khuếch đại trong đó mổi kênh trái, phải qua bộ lọc để lấy ra 2 loại tín hiệu âm tần cao và thấp sau đó được 2 ampli khuếc đại, một cho tần số cao và một tần số thấp từ đó dùng 2 cặp dây dẫn đến các loa phù hợp.

Hihi, cảm ơn bác đã reply, e sẽ về và xem lại cách đấu của mình theo chỉ dẫn của bác.

Chúc bác khỏe và có nhiều đóng góp bổ ích cho ae.

Hàng A gồm 4 lỗ (2 đỏ 2 đen), hàng B cũng vậy.
Giờ e đang đấu 4 giắc (2 đỏ 2 đen) của loa phải vào 4 lỗ cắm hàng A của Ampli Onkyo 9050 và 4 giắc của loa trái vào hàng B. Sau đó e bật lựa chọn chức năng A+B ở phía trước của Ampli
Chờ hồi âm của các bác.
Do bác mô tả
Giờ e đang đấu 4 giắc (2 đỏ 2 đen) của loa phải vào 4 lỗ cắm hàng A
nên mình hiểu lầm là bác đấu 4 đầu dây của 1 loa vào dãy ký hiệu speaker A (trên left, dưới right) của ampli chứ không phải đấu vào left A + left B !
Nếu mổi loa bác đấu vào left A + left B và loa còn lại là right A+ right B thì đúng !

cho em hỏi cái này ợ, em có cái ampli karaoke, denon 2313, jamo s606, em có thể dùng denon làm pre và ampli kok làm pow để đấu bi-amp được ko ợ..8-}8-}

smallgent

Well-Known Member

Đây là hướng dẫn nối bi-wire trên Denon pma-720ae mình chia sẻ với ae:

Em cũng thử bi-wire thì nghe 1 số bài âm thanh tách bạch được tí nhưng vol phải lên cỡ 10g thay vì trước đây chỉ 8.30 là nghe đủ to thì các bác biết tại sao rồi. Anyway, dây nhợ cũng lằng nhằng tốn tìn hơn + đi cùng 1 lại dây thôi và chiều dài cả bộ dây phải bằng nhau hết thì mới ổn.

tittom79

Well-Known Member

Em cũng thử bi-wire thì nghe 1 số bài âm thanh tách bạch được tí nhưng vol phải lên cỡ 10g thay vì trước đây chỉ 8.30 là nghe đủ to thì các bác biết tại sao rồi. Anyway, dây nhợ cũng lằng nhằng tốn tìn hơn + đi cùng 1 lại dây thôi và chiều dài cả bộ dây phải bằng nhau hết thì mới ổn.

Chính xác, hôm rồi riêng cặp dây của e + đầu giắc mà hết 6tr. Dây 2 loa phải = nhau mặc dù một loa đặt ngay sát Ampli, 1 loa cách Ampli khoảng 3m. Tốn phết đấy!

vothaivumhb

Active Member

Chờ hồi âm của các bác.

Bác đấu như thế thì không đúng với hướng dẫn trên Onkyo A9050 rồi. Bác đấu lại cho đúng với hình bên dưới nhé.

do_long_khach

Well-Known Member

Chờ hồi âm của các bác.

đấu biwire theo tôi hiểu là như này:

1/ Cắm giắc vào amply: dây trái cắm vào 2 lỗ đỏ + đen, dây phải cắm vào 2 lỗ đỏ +đen, có nghĩa là bình thường ko khác gì đấu bình thường.

2/ Cắm giắc vào loa: ví dụ với loa trái, gỡ bỏ cầu loa, 4 đầu giắc cắm vào 4 lỗ (2 đỏ 2 đen), tương tự với loa phải.

Đấu như bác là đấu ngược rồi. Đầu 4 giắc của dây là để cắm vào loa chứ ko phải là amply.

tittom79

Well-Known Member

đấu biwire theo tôi hiểu là như này:

1/ Cắm giắc vào amply: dây trái cắm vào 2 lỗ đỏ + đen, dây phải cắm vào 2 lỗ đỏ +đen, có nghĩa là bình thường ko khác gì đấu bình thường.

2/ Cắm giắc vào loa: ví dụ với loa trái, gỡ bỏ cầu loa, 4 đầu giắc cắm vào 4 lỗ (2 đỏ 2 đen), tương tự với loa phải.

Đấu như bác là đấu ngược rồi. Đầu 4 giắc của dây là để cắm vào loa chứ ko phải là amply.

Nhưng mà dây của e cũng là 4 giắc mỗi đầu, tại loa e không có cầu đấu, 4 giắc của 1 loa e đấu vào 4 giắc của 1 cặp trên amply bác ạ (cặp A 1loa và cặp B 1 loa). E cũng xem lại tài liệu trong Onkyo 9050 rồi bác ạ.
Cảm ơn bác đã tư vấn.

huynhtv

Active Member

Muốn biết chi tiết về bi-amp hay bi-wire như thế nào thì bạn nên tham khảo Google. Mình chỉ giải thích vắn tắt:

Bi-amp
là khi bạn nhìn phía sau 2 loa Front, bạn sẽ thấy 4 đường vào. 2 đường đen đỏ cho High-frequency và 2 đường đen đỏ cho Low-frequency. Bình thường, 1 channel của Receiver sẽ quản lý cả Low và High frequency. Cho nên bạn mới thấy có 2 thanh kim loại nối 2 đầu Low + High lại thành 1 (tiếng anh gọi là "bridges")

Những Receiver đời mới, như của Denon các model từ 17xx trở lên đều cho phép đấu bi-amp. Có nghĩa là thay vì dùng hết 7.1, bạn chỉ dùng 5.1 thôi. Còn 2 channel dư ra là của Surround Back, bạn nối với luôn với 2 loa Front để 2 channel đó quản lý riêng Low-frequency, còn 2 channel cho 2 loa Front thì dùng để quản lý riêng High-frequency. Lúc đó sẽ không cần 2 thanh kim lọai nữa (Trong hình minh họa sẽ thấy có chữ "bridges removed"). Trên nguyên tắc, để mỗi channel handle High và Low frequency riêng biệt, âm thanh sẽ tách bạch và hay hơn

Đây là hình minh họa cho Bi-amp

Bi-wire

Bi-wire thực chất không khác gì đi dây thường, có nghĩa là một channel vẫn quản lý cả High lẫn Low. Nhưng thay vì dùng bridges để nối High và Low lại trên mỗi loa, người ta dùng một sợi dây loa khác để nối High và Low riêng (bridges được gỡ ra), nhưng cuối cùng đi vào receiver hay amplifier thì vẫn ghép lại thành 1 để 1 channel quản lý (xem hình minh họa)

Bi-wire

Trên lý thuyết, đi dây bi-wire sẽ chống nhiễu tốt hơn là đi dây thường (vì đi dây Low-High riêng). Nhưng trên thực tế, bi-wire không cải thiện được gì nhiều về âm thanh (vì Low và High vẫn do 1 channel quản lý)

Chỉ đi khi dây bi-amp mới cảm nhận được sự khác biệt, những cũng còn tùy vào loa và amp/receiver.

Hi vọng các giải thích sẽ giúp được bạn
:)
Mình tưởng BI-AMP là đánh nối 2 amp đánh một đôi loa chứ .

stuan6

cầu nối loa nếu các bác nâng cấp bằng dây hãng cũng rất hiệu quả, trước em thử cầu loa nordost vào hệ thống ai cũng ngỡ ngàng

Bên trên