KẾT NỐI LCD VỚI AMPLI

mybluestar

Tình hình la mình mới mua cái lcd ss 40D5500 với cái ampli và cặp loa.mình muốn cho tivi phát âm thanh ra loa mà nối với ampli đủ kiểu vẫn không được,còn nối ampli với dvd thi ok.bác nào biết cách thì giúp mình với

Ðề: KẾT NỐI LCD VỚI AMPLI

trên LCD co ngõ output âm thanh ấy bạn! chỉ cần mua dây là đc

mybluestar

mình đã gắng vô rồi mà không được.không biết có phải chỉnh j trên tivi không

Tình hình la mình mới mua cái lcd ss 40D5500 với cái ampli và cặp loa.mình muốn cho tivi phát âm thanh ra loa mà nối với ampli đủ kiểu vẫn không được,còn nối ampli với dvd thi ok.bác nào biết cách thì giúp mình với

có 2 cách : Tuy vậy nguyên tắc chung cho tất cả là : 1 đầu cắm vô Out .... Đầu còn lại cắm vô In >> Sau đó chuyển Amply về hệ tiếng cần nghe .

1/ Nếu là Amply đời cũ thì thử nối như sau :

Trên tivi tìm kiếm cổng Out Audio : L R Sau đó lấy 1 cộng dây AV L R 1 đầu cắm vô Out Audio trên tv đầu còn lại cắm vô cổng In Audio L R của Amply ( để ý phần In cắm vào : Thường có Video 1 ; Video 2 ; AUX ; Line ; TV )

_Bác thích cắm vô phần In Audio nào cũng được hết

_Sau đó chuyển Amply VD : đang ở CD về Video 1 .... hoặc TV

2/ Nếu là Amply đời mới có thêm cổng Optical hoặc Coaxial thì cũng tương tự như vậy : 1 cái cắm vô Out >> Đầu còn lại cắm Vô In của Amply ... cuối cùng chuyển hệ âm thanh trên Amply về .....

3/ Ngoài ra còn có thể cắm theo kiểu rắc 3,5 ly ( lỗ tai phone ) ra 2 đầu AV ... Tuy nhiên chất lượng âm thanh khá bé so với Out Audio

P/s : Nếu đã cắm đúng ; từ OUT >> IN rồi mà âm thanh chưa lên ; thì cắm thử qua lỗ khác ( nhiều lúc 1 trong 2 cổng bị hư ; hoặc cũng có thể do dây đểu :D ) ... Nếu cắm hết rồi mà vẫn im re thì xem lại phần thiết lập Out Audio có trên tivi đang chọn là gì ( Analog hay Digital )

* Analog = Dây AV

* Digital = Dây Optical

Muốn biết dây AV ; dây Optical và dây Coaxial hình thù ra sao lên google search hình ảnh là ok

mybluestar

tivi mình chỉ có cổng optical out thôi mà cái ampli lại không có cổng optical.mình đã thử mua jack đổi 3.5 ra 2 AV nghe cũng tạm.không biết có jack đổi từ optical ra 2AV không bác

coolpix8700

Well-Known Member

tivi mình chỉ có cổng optical out thôi mà cái ampli lại không có cổng optical.mình đã thử mua jack đổi 3.5 ra 2 AV nghe cũng tạm.không biết có jack đổi từ optical ra 2AV không bác

Bạn kiểm tra lại: đại đa số tv có cả đường av analog ra (bao gồm cả video và audio), rất ít tv cũ có digital ra (và vào) do vậy cái của bác khả năng có audio analog ra đấy.
Còn trường hợp rất đặc biệt như bác mô tả thì họ có bác cái DAC giá gần 2 triệu (chủ yếu sử dụng cho tai nghe, nhưng vẫn dùng như 1 cái dac đơn giản cho giàn thường được và nó cũng nhỏ, gọn thôi) chứ chẳng có giắc cơ học nào đổi trực tiếp được từ digital sang analog cả (như bác hỏi ở trên)!

mybluestar

mình coi kĩ rồi,trong cả cuốn hướng dẫn của nó,chỉ có analog in để nối với DVD thôi ,còn out chỉ có mổi cổng optical

coolpix8700

Well-Known Member

Thế thì bác chỉ còn cách tìm 1 cái DAC!
Có loại DAC đơn giản và nhỏ (có khi họ còn gọi cả là USB DAC, nhưng lại cũng có cổng vào optical và pre-out RCA) sử dụng cho tai nghe và giá như nói ở trên (nhiều hãng sx)!

mybluestar

thanks bác.chắc mình kiếm dây chia từ 3.5 ra 2 av nghe đỡ vậy

minhchienftu

Hic. E có Samsung cũng ko có cổng audio out, chỉ có optical out. cũng muốn cho âm thanh ra ampli và loa ngoài để thi thoảng mở. hic.
Ngậm ngùi :(

tuyen2068

Active Member

Có lẽ SS quan niệm âm thanh tivi không hay lắm nên không cần khuếch đại thêm. Hoặc SS cho là loa tivi của họ là nhất rồi nên thiết kế ít cổng ra.

dinhnguyen123

Ok mà bác, vào Goggle search FiiO D3 là ra ngay,bên 5s bán 590k đó,mua thêm sợi optical chừng 100k nữa nối từ tivi SS sang thiết bị này rối lấy dây av nối vào amply thôi

tanledesign

Ok mà bác, vào Goggle search FiiO D3 là ra ngay,bên 5s bán 590k đó,mua thêm sợi optical chừng 100k nữa nối từ tivi SS sang thiết bị này rối lấy dây av nối vào amply thôi
Có bác nào sử dụng qua em này chưa, Cho mình xin tí ý kiến, Mình cũng đang quan tâm.
Hiện giờ mình đang sài qua cổng phone nên hơi bất tiện gắn vô tháo ra.
Nếu gắn thiết bị như bạn nói thì chất âm xuất ra thế nào. có hơn hẳn đường vô phone không,
Mong dược tư vấn
Thank

maybach63

Active Member

Giải pháp hay nhất là bác chủ kiếm cọng 3,5mm to RCA dư này là chuẩn nhất,hơn nữa cho ra Ampli rồi mà vẫn chỉnh Vol bằng Remote của TV được càng tiện lợi,mình đang dùng dư này với con SS D550 + Pioneer 7800II (từ khi mua TV chưa nghe loa của TV bao giờ)

H 9999

Active Member

chỉnh trong menu audio với menu cho dây cáp trong tivi nữa ! cái SMART cua em cũng thế ! sau đó nếu thấy ngõ ARC HDMI thì cắm vào đó...nếu âm ly đời mới có cả chức năng ARC auto return channel thì cắm vào là ngon luôn ! tín hiệu nó tự động chạy lên hoặc xuống ...tất cả chỉ qua 1 dây HDMI ! volume chỉnh dc ở cả 2 khiển luôn! nếu âm ly đời cũ thi chịu khó cắm giắc 3,5 chỗ tai nghe ấy vậy

cuadongvn

Member
Các bác hướng dẫn đấu dây âm thanh từ tivi ra ampli giúp em với, em gà mờ quá, mò và chỉnh sửa từa lưa hột dưa các thông số trên tivi hoài mà ko được, jack 3.5 cũng bó tay luôn ko có tín hiệu ra. Em có hình như vậy các bác hướng dẫn chi tiết cách đấu dây AV và trên tivi chỉnh sửa như thế nào giúp em nhé.

Thanks các bác nhiều!

Bên trên