Kết quả Offline “Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD và OLED TV”

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Kết quả Offline “Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD và OLED TV”

Thế giá 2 cái tivi trên ntn ạ, SS rẻ hay mắc hơn LG...

maxx05

Member

ủa mình có nói là diễn đàn công nghệ lớn nhất đâu, mình nói là diễn đàn công nghệ và nghe nhìn lớn nhất. Bạn tìm giúp mình diễn đàn nào về nghe nhìn lớn hơn đi.

nguồn thông tin thì check lượng thành viên với traffic, topic, post là biết được mà bạn, hình như bạn nhầm lẫn giữa "lớn" và "chuyên sâu" nhỉ

còn nói riêng về công nghệ thì quy mô và lượng thành viên HDVN chỉ đứng sau tinhte thôi bạn, hay trước giờ bạn tưởng HDVN nhỏ lắm :)

bác không cmt được hay sao mà phải trông chờ người khác cmt giúp :D

Thành viên thì có thể nhiều, nhưng có lẽ đa số là thành viên ảo hoặc không active. Còn nếu nói về traffic, post, topic hay active member thì chắc chưa bằng voz được. (Nếu xét về diễn đàn công nghệ)

vậy là Oled thua à, e cứ nghĩ Oled giờ là nhất. Vẫn thik LG hơn nên chờ dòng oled 4K của LG ra so sánh tiếp

phunghoang22

Hôm đấy mình có tham dự buổi offline, theo cảm nhận của mình thì mình vẫn cảm thấy LG màu sắc có phần thật hơn so với Samsung nên trong phần đánh giá mình đã cho điểm LG cao hơn mặc dù lúc đó không có biết do bị che. Kiểu dáng thì bác Sam vẫn là số 1 rồi, mặt sau của em SUHD đẹp vãi hàng =P~. Nếu mua mình vẫn sẽ chọn LG 8->

leninamo

Member

OLED 4K chưa được bán trên thị trường bác nhé (và cũng chưa có lịch cụ thể nên nó rất xa vời). Nhưng nếu có thì mình nghĩ OLED 4K sẽ nhỉnh hơn dòng SUHD, tất nhiên vẫn là chữ "nếu", còn thực tế thì như kết quả đã diễn ra
Thật ra thì đã có OLED 4K bán ra tại thị trường Mỹ từ cuối năm 2014: LG 65EC9700
Amazon.com: LG Electronics 65EC9700 65-inch 4K Ultra HD 3D Curved Smart OLED TV (2015 Model): Electronics

Jedi Knight

Well-Known Member

Hôm đấy mình có tham dự buổi offline, theo cảm nhận của mình thì mình vẫn cảm thấy LG màu sắc có phần thật hơn so với Samsung nên trong phần đánh giá mình đã cho điểm LG cao hơn mặc dù lúc đó không có biết do bị che. Kiểu dáng thì bác Sam vẫn là số 1 rồi, mặt sau của em SUHD đẹp vãi hàng =P~. Nếu mua mình vẫn sẽ chọn LG 8->

Chắc post này thế nào cũng bị xóa!

loving_u_1991

bác SPM ơi sao lại so sánh 1 tv 4k vs FHD thế này, cùng nguồn xuất ra là 1080 nhưng tv 4k SS hay LG đều có bộ nâng cấp 4k mà so sánh thật là hài, lại còn so sánh JU7000 vs UB700, phải so sánh với dòng UF770 nhé MOD

không ngờ TV Samsung SUHD lại đẹp đến vậy

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

bác SPM ơi sao lại so sánh 1 tv 4k vs FHD thế này, cùng nguồn xuất ra là 1080 nhưng tv 4k SS hay LG đều có bộ nâng cấp 4k mà so sánh thật là hài

quote lại, mục đích của buổi test là so sánh chất lượng SUHD và OLED

mục đích của buổi test đã nói rõ, các bạn luôn nghĩ rằng OLED là nhất, buổi test cho thấy OLED vẫn có những điểm thua kém, không phải là nhất như các bạn nghĩ

thế này, nói nôm na là chúng ta có cùng nguyên vật liệu (1080p), quăng cho thằng đầu bếp (2 cái TV), nó làm ra món ăn và chúng ta thưởng thức, món nào ngon chúng ta cho điểm cao.

Còn chuyện nó làm như thế nào, dao nó xịn, gia vị nó tốt hay gì đó chúng ta đâu biết, chúng ta chỉ là người thường thức. Buổi test này mục đích là thưởng thức xem món nào ngon hơn với cùng một nguyên liệu đầu vào. Nếu món ăn dở là do thằng đầu bếp.

loving_u_1991

vậy bác MOD đợi 65 Oled 4k ra rồi so sánh với 4K JS9000 chứ, còn cùng tầm tiền thì bác cũng có thể so sánh JS9000 với UF950 chứ, cong so thẳng cũng có thể thấy rõ sự khác biệt về hình ảnh như độ tương phản...
còn JU7000 thì phải so sánh với UF770 chứ UB700 là dòng đời cũ thì so làm gì
p/s: còn công nghệ WRGB thì chỉ có trên oled thôi chứ dòng UB700 không có mà mod

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

vậy bác MOD đợi 65 Oled 4k ra rồi so sánh với 4K JS9000 chứ, còn cùng tầm tiền thì bác cũng có thể so sánh JS9000 với UF950 chứ, cong so thẳng cũng có thể thấy rõ sự khác biệt về hình ảnh như độ tương phản...
còn JU7000 thì phải so sánh với UF770 chứ UB700 là dòng đời cũ thì so làm gì
p/s: còn công nghệ WRGB thì chỉ có trên oled thôi chứ dòng UB700 không có mà mod

ở trên em có giải thích mục đích rồi, thử sức chất lượng OLED. Riêng về 4K thì sắp tới sẽ có buổi so sánh dành riêng cho TV 4K cao cấp. Chứ so TV cong với TV phẳng thì nó lại khập khiễng

loving_u_1991

hy vọng là sẽ có buổi so sánh sản phẩm 4k LG và 4k samsung cao cấp nhưng sẽ là những sản phẩm tương đương cùng đời như dòng "JU,JS với UF, UG chứ không phải UB,UC" vì mình thấy so sánh như bài này cũng có sự khập khiễng

hoankaka

Member

Em có 2 điều chưa hiểu mong bác chủ thớt giải thích giùm em
1. TV 55UB700 là model thời 2014, các model 2015 của LG đều là LF, UF, UG và EG
2. Cái 55EC9300 nếu đúng tên như vậy là TV dành cho thị trường Philippine, sao lại có tại VN nhỉ

trungk43

Member

UB so với UF đã quá khác biệt rồi. JU7000 chắc k so được với dòng UF. Mình vừa chọn 1 em UF770, thấy rất hài lòng. Với tầm giá như vậy thi SS không có cửa.

Khách quan mà nói, theo mình thì Hdvietnam nên so sánh Samsung 55JU7000 và LG 55UF850T vì cả 2 em này là cùng phân khúc, có mức giá tương đương (khoảng 39 triệu đồng) và các thông số KT cũng tương đương nhau, đều có smart, đều có 3D và đều dùng remote cảm ứng thông minh… cuộc tranh tài đó theo mình chắc sẽ hấp dẫn và khách quan hơn là so SS 55JU7000 dòng trung cấp với 55UB700T dòng bình dân của LG như trên.

Hoàng thượng

Mình thì thật sự chỉ có một góp ý nhỏ để xây dựng diễn đàn mà mình rất yêu thích và đam mê là hdvietnam này. Theo mình thì không thể so sánh TV LED 4K của Samsung với TV OLED FullHD của LG được, đây là 2 công nghệ hoàn toàn khác nhau và các thông số kỹ thuật cũng rất khác nhau. Đối thủ xứng tầm của Samsung 55JS9000 theo mình hiện nay là LG UF950T vì cả 2 đều thuộc dòng Super và đều là các model ra đời năm 2015.

Ngoài ra, mặc dù nguồn vào đều là Full HD nhưng TV 4K của Samsung có bộ upscale hình ảnh lên chuẩn 4K còn OLED thì không có. Thực tế thì mình nói thật và rất nhiều fans đam mê công nghệ trên thế giới đều biết là khi nói về độ tương phản, tốc độ đáp ứng, chiều sâu màu đen, độ bảo hòa màu, góc nhìn… thì công nghệ nền LED vẫn không thể nào so được với OLED nhưng không hiểu vì sao khi hdvietnam tổ chức test lại cho kết quả hoàn toàn trái ngược, nếu vậy thì cả thế giới cứ dậm chân với công nghệ LED mãi mãi thôi sao? Theo thông tin mình đọc được thì khoảng tháng 9 này LG sẽ bán TV OLED 4K ở thị trường VN, hdvietnam mình khi đó nên làm thêm cuộc đọ súng giữa LED 4K/ OLED 4K của Sam với LG OLED 4K thì sẽ công bằng và thuyết phục hơn.

charliepham

Nhà mình vừa mua em Samsung 55JU7000, hình ảnh tuyệt vời! Màu sắc thực và nét, có độ sâu hơn Sony.

love_yejin

Huyền Thoại

em thấy năm nào HDVN làm so sánh TV cũng đều có kết cục như nhau, năm Samsung thắng thì fan LG vào công kích, năm trước LG thắng thì fan Samsung và Sony vào công kích. Nói chung ai thắng thì vẫn thế :))

em thì cứ công kích là thích nên năm thì em hùa theo Samsung, năm thì em hùa theo LG =))

ps: hóa ra OLED chất lượng đối với người dùng thông thường cũng không phải là vượt trội so với SUHD

phuan124

Member
Re: Ðề: Kết quả Offline “Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD và OLED TV”

Theo thông tin mình đọc được thì khoảng tháng 9 này LG sẽ bán TV OLED 4K ở thị trường VN, hdvietnam mình khi đó nên làm thêm cuộc đọ súng giữa LED 4K/ OLED 4K của Sam với LG OLED 4K thì sẽ công bằng và thuyết phục hơn.

nếu có OLED 4K thì cũng không so sánh với 4K LED được, vì giá chênh nhau gấp nhiều lần, HDVN nên đợi những dòng 4K của Sony được bán ra thị trường, so sánh thêm một bữa nữa để có cái nhìn mới, cho mọi người mua sắm cuối năm luôn. Lần này chắc chỉ để phá vỡ định kiến của nhiều người tưởng rằng OLED lúc nào cũng nhất.

ps: bác có thông tin LG sẽ bán OLED 4K ở VN vào tháng 9 ở đâu vậy, hình như TV OLED của LG bán được rất ít ở VN (giá đắt lại không có 4K) nên họ đang muốn bỏ thì phải

anhtam1789

Màu sắc của những TV Samsung hiện là trung thực nhất, Sony hay LG không thể sánh bằng. B-)

Bên trên