Kiến thức cơ bản về dây dẫn và thông số kỹ thuật trong âm thanh

0934441508

Ðề: Kiến thức cơ bản về dây dẫn và thông số kỹ thuật trong âm thanh

Thanks bác nhá. Để Anh Em học hỏi

caothudeche

Moderator

Bài viết của bác chất lượng đấy!
Em có một số câu hỏi góp vui, Bác giải quyết giúp để em thêm vững tin đầu tư cho tương lai.
- Chiều dây dẫn có thực sự quan trọng?
- Với ảnh hưởng của hiệu ứng mặt ngoài thì trong các trường hợp đấu bi-wire, tri-wire nếu có điều kiện có nên đi 2 loại dây,tròn và dây dẹt.

quangtuong

Banned

Em nghỉ vì hiệu ứng mặt ngoài nên nhà sản xuất làm nhiều sợi ghép lại để tăng diện tích bề mặt . còn dẹt hay tròn không khác nhau !

vodafone1919

Active Member

Thank bác chủ
Bài viết rất hữ ích

do_long_khach

Well-Known Member

Giới thiệu với các bác 1 "lý thuyết" về chuyện dây thế nào mới tốt:
Morrow Audio - Theory & Design

Tóm lại ở 3 chữ SSI (Solid core, Small gauge, Individually Insulated)

Em đang dùng dây loa và dây digital của hãng này, phải nói rất hay trong tầm tiền.

langthangvn33

Uploader

Bài viết của bác chất lượng đấy!
Em có một số câu hỏi góp vui, Bác giải quyết giúp để em thêm vững tin đầu tư cho tương lai.
- Với ảnh hưởng của hiệu ứng mặt ngoài thì trong các trường hợp đấu bi-wire, tri-wire nếu có điều kiện có nên đi 2 loại dây,tròn và dây dẹt.

bác hỏi chưa rỏ nên khó trả lời ... nhưng mình vẫn gải thích để bạn hiểu thêm

bác hỏi dài bao nhiêu .... 1m hay 3m tốc độ truyền rất nhanh có độ trễ tín hiệu nhưng nhỏ .... không nhận thấy được , thường dây tín hiệu dây loa anh em mua đủ chiều dài chứ ko mua dư nhiều .

Đối với vật dẫn điện, ta cần xét đến vài tính chất cơ bản. Trong đó quan trọng nhất là Trở kháng, Dung kháng và Cảm kháng. Trở kháng thường được nói tới là điện trở một chiều. Dung kháng và Cảm kháng là các tính chất động của vật dẫn, và chỉ tồn tại nếu đang bàn tới tín hiệu xoay chiều, như tín hiệu nhạc đang được truyền qua vật dẫn.

lấy ví dụ với dây loa dấy 1 m và dây 100m vậy có khác ,có quan trọng không ,trường hợp này thì có ... bản chất nội trở bên trong vật dận là khác nhau , có độ trễ khi truyền tính hiệu với chiều dài lớn... vì khác nhau trở kháng , cảm kháng , dung kháng ...

để giảm việc này thì dùng cáp quang ... nhưng analog thì dùng cáp quang như thế nào ...

Để tăng chất lượng âm thanh là làm giảm nhiễu sóng điện từ và các loại nhiễu khác vào hệ thống từ các đường dây điện hay thiết bị bên cạnh đó.

để giảm ảnh hưởng hiệu ứng mặt ngoài được thiết kế theo kiểu “Litz”. Chữ Litz được bắt nguồn từ tiếng Đức nghĩa là “dây đan”.

bạn có thể tự chế tạo dây loa theo kết cấu Litz này, với cảm kháng rất thấp, theo hướng dẫn bên dưới

xin gửi bạn trang web mà mình hay nghiên cứu

http://diyaudioprojects.com/Power/Low-Inductance-DIY-Speaker-Cables/

- trả lời câu hỏi của bạn trong các trường hợp đấu bi-wire, tri-wire nếu có điều kiện nên đi 2 loại dây tròn và dây dẹt.

đi 2 loại dây thông số khác nhau , xét về mặt tích cực là Ok, vì có thể đi dây đồng mạ bạc cho cầu trên để có dải trên tốt , dây đồng cho cầu dưới lợi bass...

Muốn âm thanh được cân bằng thì 2 sợi phải giống nhau nhé.

về mặt thẩm mỹ xấu hơn dây bi-wire thông thường...

Đấu bi-wire tốn gấp đôi dây nhưng bù lại âm thanh tách bạch, sân khấu tốt, tuy nhiên nếu ampli không đủ công suất thì sẽ bị giảm chất lượng.

Ưu diểm: sân khấu âm thanh cải thiện hơn nhiều.

Nhược điểm:
* chi phí đầu tư cao( lựa dây có ưu điểm về phần mid và treble để dùng cho cầu trên; còn dây ưu điểm về bass thì cho phần cầu dưới)
Muốn âm thanh được cân bằng thì 2 sợi phải giống nhau nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

binhhc

Moderator

Bài viết rất công phu, chất lượng nhưng cũng rất chuyên sâu, nên chỉ dám đọc từ từ từng ít một thì mới ngấm được.
Thank! \m/

langthangvn33

Uploader

Giới thiệu với các bác 1 "lý thuyết" về chuyện dây thế nào mới tốt:
Morrow Audio - Theory & Design

Em đang dùng dây loa và dây digital của hãng này, phải nói rất hay trong tầm tiền.

dễ hiểu và dễ áp dụng thanks bác

thích triết lý của hãng này về 3 yếu tố chính ảnh hưởng đến chất lượng cáp audio...

Chỉnh sửa lần cuối:

caothudeche

Moderator

bác hỏi chưa rỏ nên khó trả lời ... nhưng mình vẫn gải thích để bạn hiểu thêm

Điều này có lẽ cũng ít người để ý, em nghĩ bác cũng hiểu được ý em nên không nói rõ.
Chiều ở đây có nghĩa là "chiều hướng", không phải "chiều dài".
Trên rất nhiều sợi dây sẽ có đánh dấu chiều tín hiệu. Giải thích thì có người giải thích rồi.
Nhưng không rõ nó có thực sự quan trọng không? Vì nhiều người còn bàn cãi mỗi người một ý.
Người thì nói phân biệt được chất lượng âm thanh khi đổi chiều, người thì nói không.

langthangvn33

Uploader

Điều này có lẽ cũng ít người để ý, em nghĩ bác cũng hiểu được ý em nên không nói rõ.
Chiều ở đây có nghĩa là "chiều hướng", không phải "chiều dài".
Trên rất nhiều sợi dây sẽ có đánh dấu chiều tín hiệu. Giải thích thì có người giải thích rồi.
Nhưng không rõ nó có thực sự quan trọng không? Vì nhiều người còn bàn cãi mỗi người một ý.
Người thì nói phân biệt được chất lượng âm thanh khi đổi chiều, người thì nói không.

bác hỏi chiều hướng của dây loa à ... cái này thực sự là nhức đầu ... đảo chiều dây "+" thành "-" thì nhận biết được .

còn đúng dây đỏ "+" dây đen "-" , chỉ khác chiều dây thì nhận biết bằng tai là bó tay .... ý kiến cá nhân nhé em cố gắng làm test rồi nhưng ko phân biệt được ... nhờ vài anh em chơi chung ko nhận biết được

còn giải thích thì em đọc được như thế này

Trong công nghệ chế tạo dây đồng người ta sử dụng công nghệ kéo khuôn rút liên tục, trong quá trình rút qua các " Khuôn " để đạt được một dây có đường kính nhỏ thì cần phải kéo khối kim loại qua nhiều khuôn. Số khuôn kéo càng ít (chỉ số AWG càng nhỏ) tương đương với cỡ dây càng lớn.

Họ lý luận rằng dòng điện là dòng chuyển dời các điện tích có hướng theo chiều nào đó , khi kéo khuôn họ kéo theo 1 chiều nhất định ,vì vậy các điện tích phải chạy từ bên trái sang bên phải thì nó mới hay , khi sản xuất họ sẽ đánh dấu chiều dây .

Khi thay đổi chiều của dây, các electron bị ảnh hưởng bởi từ trường ngược dòng sẽ tạo ra sự cản trở, thậm chí rối loạn trong dây dẫn, dẫn đến sự thay đổi về mặt âm thanh. Để tránh hiện tượng "e" di chuyển tạo thành cấu trúc có chiều trong dây dẫn.

Chính vì vậy khi mua dây chính hãng họ sẽ khuyến cáo burn in dây và đủ thời gian chạy rà dây theo hướng dẫn đó cũng chính là tạo một từ trường có hướng ổn định trên dây ,thì âm thanh nghe hay hơn .

vì vậy nhà sản xuất hướng dẫn sao mình nên làm như vậy ....

Quan điểm cá nhân việc đánh đấu chiều dây không liên quan đến việc hàn shield và không hàn shield ...

caothudeche

Moderator

bác hỏi chiều hướng của dây loa à ... cái này thực sự là nhức đầu ... đảo chiều dây "+" thành "-" thì nhận biết được .

còn đúng dây đỏ "+" dây đen "-" , chỉ khác chiều dây thì nhận biết bằng tai là bó tay .... ý kiến cá nhân nhé em cố gắng làm test rồi nhưng ko phân biệt được ... nhờ vài anh em chơi chung ko nhận biết được

còn giải thích thì em đọc được như thế này

Trong công nghệ chế tạo dây đồng người ta sử dụng công nghệ kéo khuôn rút liên tục, trong quá trình rút qua các " Khuôn " để đạt được một dây có đường kính nhỏ thì cần phải kéo khối kim loại qua nhiều khuôn. Số khuôn kéo càng ít (chỉ số AWG càng nhỏ) tương đương với cỡ dây càng lớn.

Họ lý luận rằng dòng điện là dòng chuyển dời các điện tích có hướng theo chiều nào đó , khi kéo khuôn họ kéo theo 1 chiều nhất định ,vì vậy các điện tích phải chạy từ bên trái sang bên phải thì nó mới hay , khi sản xuất họ sẽ đánh dấu chiều dây .

Khi thay đổi chiều của dây, các electron bị ảnh hưởng bởi từ trường ngược dòng sẽ tạo ra sự cản trở, thậm chí rối loạn trong dây dẫn, dẫn đến sự thay đổi về mặt âm thanh. Để tránh hiện tượng "e" di chuyển tạo thành cấu trúc có chiều trong dây dẫn.

Chính vì vậy khi mua dây chính hãng họ sẽ khuyến cáo burn in dây và đủ thời gian chạy rà dây theo hướng dẫn đó cũng chính là tạo một từ trường có hướng ổn định trên dây ,thì âm thanh nghe hay hơn .

Quan điểm cá nhân việc đánh đấu chiều dây không liên quan đến việc hàn shield và không hàn shield ...

Vậy thì cứ khuyến cáo mà tiến hành thôi.
Việc chiều tín hiệu chạy trong dây bác giải thích ổn rồi.
- Electron chạy tạo thành luồng: giống như nước chảy trong ống, lâu ngày sẽ thành những vệt xước theo 1 chiều, rõ ràng nhất là nước có rêu sẽ thấy rêu nghiêng theo 1 chiều. Nếu cho nước chảy ngược lại sẽ bị cản trở chút ít.
- Điểm thứ 2 là trong lúc kéo dây: Thì cũng kéo dây theo 1 chiều, cũng tạo ra những vệt xước. Hãng nào kéo dây mà nhẵn 100% thì bái phục.

hunterval

Active Member

TUI KO CÓ ĐỌC......

Một bài viết rất có ích !!!

vhk3109

Member

Cảm ơn Bác chủ sưu tầm và cung cấp thông tin bổ ích.

vinagoh

Well-Known Member

TUI KO CÓ ĐỌC......

Bác này sợ TẨU kkk. :))

Bài viết hay, mở mang tầm mắt về khoản dây dợ....... Nhưng mà em cũng kg đổi đâu, hết xèng rồi. :)
Cảm ơn bác Khôi về bài viết nhé. :)

langthangvn33

Uploader

Bác này sợ TẨU kkk. :))

Bài viết hay, mở mang tầm mắt về khoản dây dợ....... Nhưng mà em cũng kg đổi đâu, hết xèng rồi. :)
Cảm ơn bác Khôi về bài viết nhé. :)

hết xèng chơi cáp CADIVI ... bảo đảm leng keng luôn ....

Minhsur

Banned

Em đọc hết, mà hiểu gọi là... Bác K nhiều kho tàng chuyện kiến thức quá. Cảm ơn bác.
Nhiều anh em mình chơi cũng chỉ theo tư vấn của người bán.

C_Pham

Well-Known Member

Cám ơn bác Khôi về bài viết rất hữu ích này.

langthangvn33

Uploader

Em đọc hết, mà hiểu gọi là... Bác K nhiều kho tàng chuyện kiến thức quá. Cảm ơn bác.
Nhiều anh em mình chơi cũng chỉ theo tư vấn của người bán.

nhiều bác bỏ số tiền rất lớn mua dây nhưng cũng không hiểu tại sao nó mắc như vậy , nó dùng công nghệ gì ...hihihih

Hôm nào rãnh em lại hầu chuyện kiến thức audio với bác nhé ...

---------- Post added 21-05-2015 at 23:08 ----------

Cám ơn bác Khôi về bài viết rất hữu ích này.

thỉnh thoảng viết mấy bài cho vui ... sợ viết ra ko có ai đọc ...hihiihih........

Bin-K

Well-Known Member

nhiều bác bỏ số tiền rất lớn mua dây nhưng cũng không hiểu tại sao nó mắc như vậy , nó dùng công nghệ gì ...hihihih

Hôm nào rãnh em lại hầu chuyện kiến thức audio với bác nhé ...

---------- Post added 21-05-2015 at 23:08 ----------

thỉnh thoảng viết mấy bài cho vui ... sợ viết ra ko có ai đọc ...hihiihih........

Chào các bác. Thấy các bác 8 về vụ dây dẫn xôm tụ quá muốn tham gia tý cho vui mà ko có kiến thức nhiều nên cứ chạy vòng vòng học hỏi thôi.

Bên trên