Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

nguyenphong

Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Cái này tùy theo cảm nhận của mỗi người, có lẽ chắc do mình chưa biết tinh chỉnh màu của MCP nên chưa thấy nó đẹp lắm. Mình thấy màu của bộ PowerDVD vẫn đẹp hơn nhiều.

Cái này mới biết, bạn nói rõ hơn tí được không? Có phải là cái này không bro

Đúng soft này rồi. Bác có thể download theo đường link của Bác Chip. Em dùng nó cho mọi thứ, như khi xử lý ảnh đi lab rửa em dủng profile khác (khi đi rửa ảnh thì hầu như nhân viên phòng lab đều chỉnh sửa lại, nếu không chỉnh thì màu xấu và tối đen. Riêng em đi rửa ảnh thì không cho lab xử lý lại, file sao xuất thẳng ra máy in vì em đã cân chỉnh màu hỉnh lại, nên hầu như mọi ảnh đều biết chính xác màu, độ tương phản, sáng tối), khi xem phim em dùng profile khác, cho game khác. Mọi profile đều chạy tự động.

Cái sáng giá nhất khi cân chỉnh màu sắc là chỉnh thông số gamma nhưng chức năng này không có trong bộ codec của Cyberlink nên khả năng chỉnh màu xuất ra màn hình hiển thị của nó thua xa codec ffdshow là vậy.

Em đang dự tính đổi card VGA khác như ATI 4850 để tận dụng CPU làm việc khác như chỉnh hàng loạt ảnh tự động trong photoshop trong khi vẫn xem phim được.

Jackie

Bác cho em hỏi laptop của em có cổng âm thanh spdif, làm sao kết nối với âmly Denon để cho ra âm thanh 5.1 được? cần mua thêm những phụ kiện gì? thanks

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác cho em hỏi laptop của em có cổng âm thanh spdif, làm sao kết nối với âmly Denon để cho ra âm thanh 5.1 được? cần mua thêm những phụ kiện gì? thanks

Nếu là coaxial, bạn mua sợi coaxial (giống dây AV nhưng chỉ có 1 sợi)
Nếu là optical, bạn mua sợi optical (lõi là sợi thủy tinh)

2 dây này đều dễ kiếm trong các cửa hàng điện tử, giá cũng rẻ (<50k là xài ok rồi)

Jackie

Nhưng cái cổng SPDIF giống như cổng cắm head phone 3,5ly. còn cổng Optical và coaxial thì nó khác. Vì vậy chỉ có thể kết nối bằng cổng Headphone ra audio L&R vào âmly thôi. chỉ nghe được 2.1 thôi.
? dây coaxial có ra 5.1 được không?

Mình có 1 máy Sony PSX Desr-5000 , ổ HDD 160GB, có cổng Optical để ra âmly nghe 5.1 luôn, nhưng lại không biết làm sao chép phim vào HDD của nó đây.
có phải tháo ổ cứng của nó ra để chép có được không??
Thanks

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

binhquy2003 đã viết:
Từ khi làm theo hướng dẫn của bác trong bài đầu để xem phim HD thấy thích lắm, đến nay lại thấy nhiều ý kiến trong Thread này (có cả của bạn) nói thêm bao nhiêu các bộ codec khác, rồi lại K-lite Codec Pack và K-lite Mega Codec; Media Player Classic và Media Player Classic Homecinema. Vậy nó khác nhau thế nào? Nên dùng cái nào hơn? Bạn kết luận lại cho 1 cái, chứ không suốt ngày mầy mò uninstall cái nọ, config cái kia. Thời gian xem được phim thì ít, thời gian chỉnh máy tính thì nhiều, lại toét hết cả mắt ra rồi.
Chờ ý kiến của bạn. Cám ơn nhiều!!!
Klite hay Vista codec là bộ soft chứa các codec giải mã cho HD và các định dạng media khác, dùng codec pack nào đi chăng nữa thì cách chỉnh ffdshow cũng như vậy cả. Để cho đơn giản có thể ví von thế này: quần áo của bạn là các codec. Cái tủ quần áo nhà bạn hay khách sạn nơi bạn thuê... là codec pack, dùng để chứa quần áo của bạn. Vậy cái tủ không quan trọng, những bộ quần áo bên trong nó mới là thứ cần quan tâm.

Hiện nay Klite codec pack 4.0 đã ra đời và nó có các codec cập nhật mới nhất, các bạn có thể download tại đây

Media player, Media classic player hay Media Homecinema là các chương trình sử dụng codec để trình chiếu phim HD. Tớ thích Media classic player nhất vì nó gọn nhẹ và cho phép tinh chỉnh chuyên sâu.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nhưng cái cổng SPDIF giống như cổng cắm head phone 3,5ly. còn cổng Optical và coaxial thì nó khác. Vì vậy chỉ có thể kết nối bằng cổng Headphone ra audio L&R vào âmly thôi. chỉ nghe được 2.1 thôi.
? dây coaxial có ra 5.1 được không?

Mình có 1 máy Sony PSX Desr-5000 , ổ HDD 160GB, có cổng Optical để ra âmly nghe 5.1 luôn, nhưng lại không biết làm sao chép phim vào HDD của nó đây.
có phải tháo ổ cứng của nó ra để chép có được không??
Thanks

SPDIF dạng 3.5mm thì nó là digital out, có thể dùng đầu chuyển để mở rộng thành optical/coaxial nhưng thiết bị này khó mua và tính tương thích không cao.

PSX Desr-5000 của bạn có hỗ trợ phát HD không? Nếu có thì nó phát được những định dạng nào?

Thường thì các máy kiểu này ít khả năng chơi được mkv, mà đã không chơi được định dạng này thì bất tiện đủ đường.

khactuyen

Banned

Chào các bác, mình cũng đã xem film HD được vài tháng nhưng có một thắc mắc nhỏ hỏi các ae là:
1. Với film có chất lượng âm thanh DTS (ko phải AC3) thì việc giải mã băng AC3 fillter theo hướng dẫn của bác Chip liệu có làm giảm chất lượng âm thanh ko?
2. Có cách nào để PM Player (media clacsic trong bài HD này) giải nén ra chất lượng âm thanh DTS ko? hay là phải dùng PM khác?
Mong nhận được tin của bác, xin cám ơn?
/// mình đang dùng Z5500 + Asus Xonar D2

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chào các bác, mình cũng đã xem film HD được vài tháng nhưng có một thắc mắc nhỏ hỏi các ae là:
1. Với film có chất lượng âm thanh DTS (ko phải AC3) thì việc giải mã băng AC3 fillter theo hướng dẫn của bác Chip liệu có làm giảm chất lượng âm thanh ko?
2. Có cách nào để PM Player (media clacsic trong bài HD này) giải nén ra chất lượng âm thanh DTS ko? hay là phải dùng PM khác?
Mong nhận được tin của bác, xin cám ơn?
/// mình đang dùng Z5500 + Asus Xonar D2
AC3 filter chỉ là tên gọi của soft, có lẽ bạn căn cứ vào cái tên nên hiểu lầm tính năng của codec này không trị được DTS?

AC3 filter làm việc tốt với DTS cả với kết nối analog và digital, bạn cứ yên tâm sử dụng. Chỉ cần bạn thiết lập đúng là mọi thứ sẽ ổn và chính xác.

MPC hoạt động tốt với DTS, nó chỉ là phương tiện để các codec hoạt động. Chất lượng hình ảnh âm thanh phụ thuộc vào các codec tham gia chứ không phải player.

bbinhquy2003

Klite hay Vista codec là bộ soft chứa các codec giải mã cho HD và các định dạng media khác, dùng codec pack nào đi chăng nữa thì cách chỉnh ffdshow cũng như vậy cả. Để cho đơn giản có thể ví von thế này: quần áo của bạn là các codec. Cái tủ quần áo nhà bạn hay khách sạn nơi bạn thuê... là codec pack, dùng để chứa quần áo của bạn. Vậy cái tủ không quan trọng, những bộ quần áo bên trong nó mới là thứ cần quan tâm.

Hiện nay Klite codec pack 4.0 đã ra đời và nó có các codec cập nhật mới nhất, các bạn có thể download tại đây

Media player, Media classic player hay Media Homecinema là các chương trình sử dụng codec để trình chiếu phim HD. Tớ thích Media classic player nhất vì nó gọn nhẹ và cho phép tinh chỉnh chuyên sâu.

Cám ơn bạn, tớ đã hiểu rõ hơn. Nhưng nếu cài lại các codec pack mới có các codec cập nhật thì có cải thiện thêm tý nào chất lượng Video/Audio không? Hay chỉ là để giải quyết vấn đề :"Nếu gặp các Media file dùng codec mới thì nó vẫn giải mã được?" Nếu đúng như vậy thì cho đến hiện nay, tớ chưa gặp Media file nào mà chưa xem được với K-litte Codec pack v.380 cả.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cám ơn bạn, tớ đã hiểu rõ hơn. Nhưng nếu cài lại các codec pack mới có các codec cập nhật thì có cải thiện thêm tý nào chất lượng Video/Audio không? Hay chỉ là để giải quyết vấn đề :"Nếu gặp các Media file dùng codec mới thì nó vẫn giải mã được?" Nếu đúng như vậy thì cho đến hiện nay, tớ chưa gặp Media file nào mà chưa xem được với K-litte Codec pack v.380 cả.

Về cơ bản, các phiên bản mới hơn được sửa lỗi và tối ưu hiệu năng để giúp tận dụng tài nguyên hệ hống hiệu quả hơn. Bên cạnh đó phiên bản mới có thể được bổ sung thêm danh sách media mà trước kia nó chưa hỗ trợ.

Nếu có phiên bản codec mới, đừng ngần ngại uninstall bản cũ và install cái mới thay vào.

minhbim

Các bác cho hỏi download ffdshow-codec ở đâu hả ạ? xin cảm ơn

minhbim

Cảm ơn bác Konsovo. Có 1 vấn đề thế này: tôi sử dụng con Acer Aspire L3600 cấu hình
CPU Intel® Core™2 Duo processor E4500 ( 2MB L2 cache, 2.2GHz, 800MHz FSB )
Chipset Intel® G31 Express + Intel® ICH7-DH
Ram 1 GB DDR2 667 SODIMM(up to 2 GB)
Video Memory Intel® Graphics Media Accelerator 3100, 256MB
Config setup MPC theo hướng dẫn của bác Chip thì khi play bị dật và dừng hình. Có phải tại cấu hình ko đủ không ạ? và không đủ thì cái nào trong cấu hình trên ko đủ.

kosovo

Cảm ơn bác Konsovo. Có 1 vấn đề thế này: tôi sử dụng con Acer Aspire L3600 cấu hình
CPU Intel® Core™2 Duo processor E4500 ( 2MB L2 cache, 2.2GHz, 800MHz FSB )
Chipset Intel® G31 Express + Intel® ICH7-DH
Ram 1 GB DDR2 667 SODIMM(up to 2 GB)
Video Memory Intel® Graphics Media Accelerator 3100, 256MB
Config setup MPC theo hướng dẫn của bác Chip thì khi play bị dật và dừng hình. Có phải tại cấu hình ko đủ không ạ? và không đủ thì cái nào trong cấu hình trên ko đủ.

Vấn đề có thể ở RAM hoặc Card màn hình share ít quá.
- về RAM: bác thử hỏi mượn gắn thêm thành 2 Gb xem thế nào. Có thể là ở đây. RAM quá ít.
- Card màn hình: bác vào Bios điều chỉnh phần share thêm nhiều hơn, nhiều máy không có phần điều chỉnh RAM share này nhưng khi update tăng RAM thì bộ nhớ share cho card màn hình sẽ tự động điều chỉnh.

Cấu hình máy em: T60-chip T7200 (2.0Ghz; 4Mb cache)-ATI X1300 64Mb (share >1Gb)-4Gb RAM. Nếu tinh chỉnh video thì coi 1080p đến đoạn cao trào bị giật hình. Em bỏ sạch, coi tốt, chuyển động cực kỳ mịn màng \:D/

minhbim

Cảm ơn bác, đúng là nếu không tinh chỉnh theo hướng dẫn của bác Chip thì xem mượt mà. Nhưng đã HTPC thì phải tinh chỉnh chứ bác nhỉ, ko thì nói làm gì hê..hê

Louis

Em có cái LCD 22" thôi, thì nên coi 720p hay 1080p huh mấy bác ???

HD 1080p

Em có cái LCD 22" thôi, thì nên coi 720p hay 1080p huh mấy bác ???

Màn hình mua thì dễ,cầm tiền ra là bụp nhanh gọn, nâng tầm từ chơi 720p lên 1080p thì lâu,đòi hỏi tốn công sức thời gian.Muốn theo hướng nào thì tùy cậu ~:>

5ti

Uploader

Màn hình mua thì dễ,cầm tiền ra là bụp nhanh gọn, nâng tầm từ chơi 720p lên 1080p thì lâu,đòi hỏi tốn công sức thời gian.Muốn theo hướng nào thì tùy cậu ~:>

Quan điểm của đồng chí HD1080 giống tui!

Tất nhiên tuỳ vào sức khoẻ, nếu điều kiện tốt cứ chơi 1080 hoặc nguyên đĩa HDDVD hoặc bruray cho dễ hiểu. Không có nay mai hối không kịp.

Còn sức khoẻ kém thì tuỳ theo sức của mình mà chơi......

Louis

Ko phải. Màn hình đó là để chơi vi tính, xem phim thôi, ko đc HTPC đâu. Ý em muốn hỏi là màn hình đó thì nên down loại 720 hay 1080 thôi :D

Bên trên