Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

dh201hy

Well-Known Member
Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

Bài viết bác thật tuyệt. Chứng tỏ bác phải vất vào hố vôi một khoản $ kha khá thì mới có kinh nghiệm được như thế này. Cảm ơn bác chủ, đọc bài của bác em sáng cả cái đầu. Chắc em phải từ bỏ hẳn ý định ghép bộ nghe nhạc và Karaoke vào 1 thôi vì nếu cố thì chẳng cái nào hay cả

Dạ, cám ơn bác. Em tính máu me hát hò. Thời chưa có "xiền" em cũng hát bằng đài Cassetre Sony (cắm mic thẳng vào đài), sau đó hát bằng loa vi tính, sau đó thì mua theo mục 2. Vẫn chưa thoả mãn, cuối cùng nâng cấp lên "Pro" luôn. Mất khá nhiều thóc vì vậy em vẫn khuyên bác nào có ý định hát hò thì nên cân nhắc thật kỹ trước khi sắm. Nếu cứ nghe nhạc + kok thì cuối cùng ko ông nào hay cả (giống như xem phim kết hợp nghe nhạc 2 kênh vậy)

Khi hát theo kok "pro" sẽ có cảm giác âm thanh biểu diễn. Không phải là cái kiểu echo rối tính rối mù ở quán kok họ hay dùng. Không tin bác cứ thử mà xem =))

aac

Thanks bác vì bài viết. Bác chi tiết cụ thể thêm mục 2 dùm em với!

dh201hy

Well-Known Member

Bác có thể nêu những vấn đề cần làm rõ. Em cũng ko biết phải bổ sung như thế nào vì thực ra cái này nó cũng rộng lắm.

langtuzx

em thay dan am thanh LG 5.1 HT906TAK co karaoke luon
khong bit hat co duoc ko
bac cho y kien xem the nao

buoncp

Member

Ngày trước em cũng chơi như bác. Cũng mua phần mềm của vinakaraoke (900k), về nội dung các bài hát thì như đầu VOB. Toàn bộ các bài hát sẽ chép vào ổ cứng. Nếu Laptop của bác có thể chứa được khoảng 1TB thì OK, còn không bác phải sắm thêm cái Ổ cứng cắm ngoài.
Còn loa, amply, Mic dự định 20-25 triệu là đã ngon rồi. Khéo chọn bác có thể chơi Pro luôn.

Mixer yamaha MG82: 4 triệu
Pow: 4 triệu
Loa: Bose 301: 8 triệu
Mic: Shure SM58: 2,5 triệu/chiếc
Effect: 4 triệu

Cho em hỏi, pow và efect chọn loại nào, bác ghi rõ hộ em được không ạ. Em khoản này mù tịt

dh201hy

Well-Known Member

Cho em hỏi, pow và efect chọn loại nào, bác ghi rõ hộ em được không ạ. Em khoản này mù tịt

Tuỳ vào số tiền bác ơi. Nếu có điều kiện bác kiếm con Peavey, Yamaha, Crow. Không thì làm con Texa cũng được.
Effect em đang dùng Dual Deltafex Peavey hoặc bác tìm con Yamama Rev 100

vinagoh

Well-Known Member

Bác có thể nêu những vấn đề cần làm rõ. Em cũng ko biết phải bổ sung như thế nào vì thực ra cái này nó cũng rộng lắm.

Ở mục 2 có nên sắm thêm cái EQ hay kg, nếu có thì gắn như thế nào!!?
Gắn như thế nào khi có thêm 1 cái Sub !!?

Thanks Bác nhé.

hdlqsg

Bác chủ có thể nói rõ và cụ thể đời loa, power,.... (nếu có hình ảnh và giá càng tốt) như mục Mixer bác chủ đã trình bày rất ấn tượng. Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

laobo

Tks bác chủ có bài hay!
cho mình hỏi 1 chút:
hiện nhà có bộ dàn c ô cô hỏi cổ ...vẫn để nghe nhạc mỗi năm/ 1-2 lần vào lúc gói bánh, cắm hoa dọn nhà đón tết. ac
Nó là dàn JVC SP-mx j78 có hình bên dưới.
Mình định tiết kiệm sắm con ampli (?) để sử dụng cặp loa 120w/6 Ohm kia cho trẻ con nó nghêu 1 tí...
Vậy hỏi bác đôi loa trên có dùng hát được không? mua ampli nào hợp. Mình định lấy con amply jarguar 203A hoặc D hay N cũ tầm 3.5-4tr (hay làm cái hàng Vn tầm 2tr jarguar 203N??)
Diên tích phòng tầm < 12m2
Mong bác viết thêm, mình sẽ ngâm cúu bài của bác để thành "soundman" cho máu..!

Chỉnh sửa lần cuối:

hdlqsg

Loa: Cơ bản vẫn như mục 2. Nếu như phòng bác nào rộng khoảng 30-50m2 thì có thể chơi 1 cặp JBL 3 số hoặc 4 số thì cứ gọi là "Paris by night".

Pow: Lúc này không chơi amply tích hợp nữa. Các bác kiếm cho em một cục Pow từ 500W-1000W (tuỳ vào loa mà sắm pow). Có các thương hiệu như Peavey, Crow, Yamaha.... Giá giao động từ 6 đến 15 triệu VND

dh201hy

Well-Known Member

Thanks Bác nhé.

Lúc nào rảnh em sẽ bàn thêm về vụ EQ. Cái này cũng thú vị lắm

dh201hy

Well-Known Member

Thanks Bác nhé.

Ở mục 2 bác vẫn có thể chơi EQ được. Hầu hết các amply kok đều có cổng cho kết nối EQ. Bác để ý đằng sau có 2 cái cổng nó đề chữ effect, nối với nhau bằng cầu chữ U thì bác nhổ 2 cái cầu đó ra, out put thì bác cắm vào EQ, sau đó từ EQ bác cắm vào input. Như vậy là mạch đã liền và bây giờ bác chỉnh EQ.
Chơi EQ kiểu này thì nó tác động cả lời và nhạc. Vì thế em mới nói Mixer bàn có tiện ích là có thể kết nối EQ chỉ cho vocal mà ko tác động đến nhạc.

Hình bên dưới bác xem amply nhà bác có giống vậy ko? Nếu ko có cầu nối chữ U thì bó tay (Jarguar 203N mới ko có)

Sub thì âm ly nào cũng có preout cho sub mà bác.

dh201hy

Well-Known Member

Bác chủ có thể nói rõ và cụ thể đời loa, power,.... (nếu có hình ảnh và giá càng tốt) như mục Mixer bác chủ đã trình bày rất ấn tượng. Thanks

Cám ơn bác. Bài viết của em chỉ mang tính định hướng. Giá cả thì áng chừng thôi vì em ko phải là bán hàng mà bác.
Như em đã nói loa kok phổ biến Bose 301, JBLE50 và nhiều thương hiệu khác. Bose 301 III hoặc IV thì ngon nhất, tuy nhiên bây giờ chỉ còn hàng second hand mà giả cũng nhiều vì vậy cứ làm đôi V cũng được (có phiếu bảo hành của Nguyễn Vĩnh Hoàng), Amply thì trong Nam em ko rõ chứ HN phổ biến Jarguar 203N đời cũ lắm (cái này giả cũng nhiều). Nhiều người đánh giá con này (analog) hay hơn hàng mới bây giờ (Digital). Hàng digital chỉnh rất khó vì nó không ép phê ngay. Alo một tí rồi nó mới ép phê, nên các bác càng vặn càng rối. Giá khoảng 4-5 triệu. Bác chịu khó tham khảo ở các cửa hàng chuyên nghiệp giúp em nhé

dh201hy

Well-Known Member

Tks bác chủ có bài hay!
cho mình hỏi 1 chút:
hiện nhà có bộ dàn c ô cô hỏi cổ ...vẫn để nghe nhạc mỗi năm/ 1-2 lần vào lúc gói bánh, cắm hoa dọn nhà đón tết. ac
Nó là dàn JVC SP-mx j78 có hình bên dưới.
Mình định tiết kiệm sắm con ampli (?) để sử dụng cặp loa 120w/6 Ohm kia cho trẻ con nó nghêu 1 tí...
Vậy hỏi bác đôi loa trên có dùng hát được không? mua ampli nào hợp. Mình định lấy con amply jarguar 203A hoặc D hay N cũ tầm 3.5-4tr (hay làm cái hàng Vn tầm 2tr jarguar 203N??)
Mong bác viết thêm, mình sẽ ngâm cúu bài của bác để thành "soundman" cho máu..!

Cái amply bác định mua chơi tốt bác ơi nếu phòng bác không quá lớn. Nếu bác kiếm được Jarguar 203N hàng cũ (hàng zin nhé) là ngon nhất.

laobo

Cái amply bác định mua chơi tốt bác ơi nếu phòng bác không quá lớn. Nếu bác kiếm được Jarguar 203N hàng cũ (hàng zin nhé) là ngon nhất.
đôi loa đó chơi tốt hả bác? Phòng nhà mình định dùng tầm <12m2. Xin hỏi bác thêm cái amply 203 lắp ở VN có tồi lắm không? thấy nó rẻ hơn hàng bãi nhiều thật. Và nếu so con 203A và 203 D hoặc 203N thì con 203A có kém quá không (hàng korea nhé)? mình định dùng con này liệu có được 8/10 không? bác có địa chỉ bán thì cho mình tham khảo luôn, tks bác!

dh201hy

Well-Known Member

đôi loa đó chơi tốt hả bác? Phòng nhà mình định dùng tầm <12m2. Xin hỏi bác thêm cái amply 203 lắp ở VN có tồi lắm không? thấy nó rẻ hơn hàng bãi nhiều thật. Và nếu so con 203A và 203 D hoặc 203N thì con 203A có kém quá không (hàng korea nhé)? mình định dùng con này liệu có được 8/10 không? bác có địa chỉ bán thì cho mình tham khảo luôn, tks bác!

Con đó chính xác là do mấy ông VN đặt hàng. Em chưa được dùng qua. Em nghĩ bác chơi hàng nào rẻ cũng được vì là đồ tận dụng mà. Còn nếu bác cố được thì tìm hàng ngon mà chơi, sau này nâng cấp loa, đỡ phải nâng cấp amply nữa.

hdlqsg

Cám ơn bác chủ rất nhiều, càng đọc càng thấy thấm và mở tầm nhìn, bác chủ kiến thức căn bản và trả lời rất thâm thúy. Tôi thực sự chẳng am hiểu về vấn đề này nhiều, nhưng bà xã và nhóc ở nhà cứ nằn nì đòi sắm 01 dàn kok, cũng tham khảo một số cửa hàng chuyên nghiệp, nhưng đa số họ đều quảng cáo cho sản phẩm họ đang muốn bán, chứ ko như bác chủ phân tích rất rõ ràng. Nếu bác chủ ko phiền có thể cho tôi biết dàn kok của bác chủ hiện nay được ko, theo bác chủ như vậy đã ok chưa? hay bác chủ còn muốn thay đổi gì nữa, tôi hỏi như vậy để tôi theo chân sắm 01 dàn y chang bác vậy cho chắc ăn, chứ tham khảo ở các cửa hàng mỗi thứ mỗi kiểu, chẳng biết tin ai. Chúc bác chủ nhiều sức khỏe và có nhiều bài viết thật hay và bổ ích.

dh201hy

Well-Known Member

Cám ơn bác chủ rất nhiều, càng đọc càng thấy thấm và mở tầm nhìn, bác chủ kiến thức căn bản và trả lời rất thâm thúy. Tôi thực sự chẳng am hiểu về vấn đề này nhiều, nhưng bà xã và nhóc ở nhà cứ nằn nì đòi sắm 01 dàn kok, cũng tham khảo một số cửa hàng chuyên nghiệp, nhưng đa số họ đều quảng cáo cho sản phẩm họ đang muốn bán, chứ ko như bác chủ phân tích rất rõ ràng. Nếu bác chủ ko phiền có thể cho tôi biết dàn kok của bác chủ hiện nay được ko, theo bác chủ như vậy đã ok chưa? hay bác chủ còn muốn thay đổi gì nữa, tôi hỏi như vậy để tôi theo chân sắm 01 dàn y chang bác vậy cho chắc ăn, chứ tham khảo ở các cửa hàng mỗi thứ mỗi kiểu, chẳng biết tin ai. Chúc bác chủ nhiều sức khỏe và có nhiều bài viết thật hay và bổ ích.

Cám ơn bác đã cổ vũ động viên.
Nhà em hiện nay đồ dùng như sau:
1/ Một đôi loa Bose 301V (lúc em mua là hơn 8 triệu)
2/ Amply Jarguar 203N (Digital). Trước khi mua mixer em cắm micro vào con này để hát, tuy nhiên từ khi có mixer thì em cho nó làm pow. Nhưng chuẩn bị em cho nó về ở với papa em, còn em sẽ làm con pow khác)
3/ EQ DBX 1231 (Con này điều chỉnh vocal cho 2 micro, chỉ điều chỉnh cho vocal mà ko hề tác động đến music)
4 Effect: Dual Deltafex (chủ yếu dùng reverb, trộn với delay của mixer)
5/Sub: Yamaha 515
6/Mixer: Yamaha MG82CX
7/ Micro Shure SM58
8/ Đầu karaoke VietKTV dung lượng 1TB

Em dùng máy chiếu nên ko có tiết mục TV

Hình thù nó đây ạ

topomm2

em tham gia nhé. em không hiểu tại sao phải tốn EQ chi cho mic mà không dùng để chỉnh phần nhạc cho hay. bộ effect tạo hiệu ứng cho mic là ok rồi. mixer mg82c có khác gì con soundcraft notepad 124fx không vậy. các bạn cho minh nhận xét 2 em này nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

topomm2

EQ cho vocal quan trọng hơn trong hệ thống pro đấy bác. Nhiệm vụ của nó ko phải chỉnh cho hay mà lúc này là chống feedback (chống hú) là nhiều hơn. Nếu chơi midi thì càng ko nên dùng EQ để hiệu chỉnh nền.
một học hỏi mới EQ chinh cho mic thank bạn minh hiểu đôi chút rồi. setup dàn máy lại báo kết quả sau. chỉ mình setup thế nào đây?

Bên trên