Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

dh201hy

Well-Known Member
Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

Hôm nay lại bàn với các bác một chút về việc chọn đầu kok nào (MIDI hay VOB)
Để phân biệt thì quá đơn giản rồi. Midi là các file nhạc được nén trong một DVD. Các bản phối tương đối đơn giản, người hát có thể điều chỉnh được tone, nhịp....Chính vì vậy nó rất phù hợp cho những bác có kỹ thuật hát ko được tốt. Khi hát sai chỉ cần dừng lại nghe nhạc nó đánh theo là cũng có thể hát tiếp được. Bản phối MIDI chủ yếu do một cây organ đảm nhiệm vì thế nhạc đơn điệu. Nhược điểm của loại này là update bài mới rất chậm. Bác nào mà hát tốt, chất giọng ngon thì sẽ ko thích hát loại này

Chọn hãng nào?

Rất nhiều hãng (Arriang, Cali, Sonca....) Em đã thử qua thì hầu hết mấy ông này phối giống hệt nhau (Đã có thời ông Arriang kiện ông Cali là ăn cắp bản quyền các bản phối). Do vậy nhiều bác cứ tranh luận là nhạc ông này hay hơn ông kia nhiều khi cũng nên xem lại =))

Đầu kok VOB. Thực chất nó thay thế cho PC. Tập hợp toàn bộ các thể loại kok vào ổ cứng (từ các file MIDI, VCD, DVD của các trung tâm băng nhạc). Những bài nào do các trung tâm băng đĩa phát hành nó có tách lời thì có thể bật lên nghe ca sĩ hát. Chất lượng cũng chỉ loại trung bình
Loại này phù hợp với giới teen lắm. Ca sĩ vừa có bài hót là có karaoke luôn. Hát đúng tone với các ca sĩ nên phù hợp với bác nào có giọng ca tốt.

Trên đây là phân loại cơ bản. Các bác dựa vào đó để biết mình phải lựa chọn loại nào.

Em xin đóng góp một đôi loa các bác tham khảo AAD ( K8 và K10 ). bác nào đã hát loa này rồi, cho anh em cảm nhận tý nhé.

hiepbibi

Member

Bài viết của bác hay quá, làm gà con như em được sáng ra. Săn đây cho em đang lăn tăn giữa JBL Rm 10 va BIK BS-550 , AAD K8, các bác cho em ý kiến nhé

dh201hy

Well-Known Member

Bài viết của bác hay quá, làm gà con như em được sáng ra. Săn đây cho em đang lăn tăn giữa JBL Rm 10 va BIK BS-550 , AAD K8, các bác cho em ý kiến nhé

Bác làm một vòng qua các show hát thử và cảm nhận thôi. Âm thanh mỗi người một ý mà

manhthang

Huyền Thoại

Theo lời khuyên bác lkcuong, em vừa đặt MIXER SOUNDCRAFT EMP 6 chỗ bác VAN_LOC (phải nói là giá tốt giá tốt :)))
Cũng chỉ định đạt tiêu chuẩn bộ karaoke ở mức Dàn máy thông dụng như bài chia sẻ của bác dh201hy thôi, giờ nhìn lại thiết bị thấy gần lên đến Pro rồi =))
Đúng là dính vào cái gì là chết cái đấy.

Ồ bài viết của bác quá hay phù hợp với tất cả mọi người có ý định sắm 1 bộ KOK. Cám ơn nhiều

dh201hy

Well-Known Member

Theo lời khuyên bác lkcuong, em vừa đặt MIXER SOUNDCRAFT EMP 6 chỗ bác VAN_LOC (phải nói là giá tốt giá tốt :)))
Cũng chỉ định đạt tiêu chuẩn bộ karaoke ở mức Dàn máy thông dụng như bài chia sẻ của bác dh201hy thôi, giờ nhìn lại thiết bị thấy gần lên đến Pro rồi =))
Đúng là dính vào cái gì là chết cái đấy.

Bác manhthang làm con effect rời nữa là chuẩn =))

hellomoto

Active Member

bác chủ topic ơi em đọc xogn bài của bác em cũng muốn hát luôn rồi nhưng hiện giờ kinh phí eo hẹp quá bác tư vấn giúp em 1 dàn 5 triệu nhá, nhà em chưa am bờ li hay gì cả ngoài giọng hát của em ạ

dh201hy

Well-Known Member

bác chủ topic ơi em đọc xogn bài của bác em cũng muốn hát luôn rồi nhưng hiện giờ kinh phí eo hẹp quá bác tư vấn giúp em 1 dàn 5 triệu nhá, nhà em chưa am bờ li hay gì cả ngoài giọng hát của em ạ

Riêng lão Hô thì để tiền đó đầu tư vào L và chuột đi nhé =))
Cái món này ko như cái món chộp của lão đâu. Thiết bị chộp kém còn có chuột cứu, chứ cái này thiết bị mà kém thì không cứu lại được :D

dh201hy

Well-Known Member

Bác manhthang làm vài vài dòng review xem nó khác với con Yamaha 82CX thế nào nhé bác.

manhthang

Huyền Thoại

Bác manhthang làm vài vài dòng review xem nó khác với con Yamaha 82CX thế nào nhé bác.

Chắc phải ngày kia em mới nhận được hàng.
Suýt chút nữa em vác Peavey XR800F sau khi nghe thử mà theo kinh nghiệm của các bác Peavey chưa bằng Soundcraft thì chắc là lời hát phải hay hơn rồi :D
Cứ đoán mò thế đã, bao giờ có hàng test thử em sẽ báo cáo.

dh201hy

Well-Known Member

Chắc phải ngày kia em mới nhận được hàng.
Suýt chút nữa em vác Peavey XR800F sau khi nghe thử mà theo kinh nghiệm của các bác Peavey chưa bằng Soundcraft thì chắc là lời hát phải hay hơn rồi :D
Cứ đoán mò thế đã, bao giờ có hàng test thử em sẽ báo cáo.

Peavey dùng cho mấy ông chơi nhạc đám cưới :D. Nói vui vậy thôi, cái món này nó tùy gu. Người này ca ngợi, người kia lại ko hợp.
Soundcraft và A&H được nhiều phòng thu, các live show lớn dùng thì chắc nó cũng phải có lý do của nó rồi.

caibang77

Member

Đã bác nào dùng cái đầu Kok hiệu NOSTA TKR - 304V này chưa, em xem qua tại siêu thị HC thấy nhạc và hình ảnh được biên tập lại rất hay, nhưng giá chát quá Đầu NOSTA TKR - 304V - Đầu DVD
Tết này em đang định dựng bộ khoảng tầm 30k đổ lại, cấu hình xem trên web hoanghai như sau:
- Loa JBL Speaker E50
- Yamaha Subwoofer YST-SW515
- Jarguar Mixer Amplifier PA-203N Digital
- ACNOS DVD Karaoke SK8000HDD
- Guinness Micro Wireless MU-300i
Nhờ các bác tư vấn xem những thiết bị trên có hợp không? Em cảm ơn

lkcuong

Bác manhthang làm con effect rời nữa là chuẩn =))

Chúc mừng bác manhthang nhé. Quả này có khi bác dh201 máu lại làm con sound craft nữa ấy chứ nhỉ :D

Đợt em xuống HP gặp báo thao_prosound hình như còn con SPX90 thì phải, giá cũng OK. Khi nào đủ bộ thì tổ chức 1 bữa bác nhỉ?

lkcuong

Đã bác nào dùng cái đầu Kok hiệu NOSTA TKR - 304V này chưa, em xem qua tại siêu thị HC thấy nhạc và hình ảnh được biên tập lại rất hay, nhưng giá chát quá Đầu NOSTA TKR - 304V - Đầu DVD
Tết này em đang định dựng bộ khoảng tầm 30k đổ lại, cấu hình xem trên web hoanghai như sau:
- Loa JBL Speaker E50
- Yamaha Subwoofer YST-SW515
- Jarguar Mixer Amplifier PA-203N Digital
- ACNOS DVD Karaoke SK8000HDD
- Guinness Micro Wireless MU-300i
Nhờ các bác tư vấn xem những thiết bị trên có hợp không? Em cảm ơn

Vấn đề quan trọng nhất là diện tích nhà bác bao nhiêu thì không có. Không biết con E50 có đủ công suất đánh vào diện tích nhà bác không. Còn mấy thiết bị khác bác chọn toàn đồ mới tinh, bác cứ đến tận nới bảo Hoàng Hải lắp lên, ca thử 2-3 bài, ok là múc thôi. Tầm này thì chơi sang jarguar 300D chứ 203N là đời cũ rồi mà.

hellomoto

Active Member

ối lão hy kia em nói thật đấy mà :((
em chả biết vì lõ tai trâu thấy hay như nhau nhưng đa số dân mình vẫn chuộng jarguar 203N hơn là 300D như chuộng wave lốc đen hơn lốc trắng vậy =))

boyvechieu

Tham khảo bạn bè những người đã dùng trước, rồi coi cái nào ngon thì mua thui

topomm2

chọn mixer có effect tường đối theo em nghĩ có soundcraft các bác cho em ý kiến thêm. Em ra chọn được con soundcraft notepad 124fx nhưng không biết cách nào gắn effect, eq rời bên ngoài được, ngu muội hỏi các bác chỉ giúp.

dh201hy

Well-Known Member

ối lão hy kia em nói thật đấy mà :((
em chả biết vì lõ tai trâu thấy hay như nhau nhưng đa số dân mình vẫn chuộng jarguar 203N hơn là 300D như chuộng wave lốc đen hơn lốc trắng vậy =))

Thì em cũng nói thật mà, với 5 triệu thì khó cho em tư vấn quá, nếu cố tình mua thì cũng được bộ, nhưng em sợ hát nó không ra gì.
Còn tại sao Jarguar 203N (hàng analog, đời cũ) lại chuộng hơn 300D vì hàng mới bây giờ là Digital. 203N dễ chỉnh hơn hàng Digital, và cuối cùng là vì cũng chỉ là 1 đồn mười nên dân tình đổ xô vào 203N cũ mà cũng chẳng hiểu tại sao.

Lão cố lên 10-15 triệu làm bộ cho tử tế (nếu lão thực sự thích hát hò)

Bên trên