Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

dh201hy

Well-Known Member
Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

chọn mixer có effect tường đối theo em nghĩ có soundcraft các bác cho em ý kiến thêm. Em ra chọn được con soundcraft notepad 124fx nhưng không biết cách nào gắn effect, eq rời bên ngoài được, ngu muội hỏi các bác chỉ giúp.

Em chưa dùng con này nên cũng ko biết rõ lắm. Theo em nhìn trên hình thì nó không có cổng insert, vì vậy bác sẽ ko thể EQ rời cho vocal được. Cách duy nhất là bác dùng out L/R của mixer cắm vào in L/R của EQ, out L/R của EQ bác cắm vào power. Cái này điều chỉnh EQ sẽ tác động toàn bộ cả lời và nhạc

Còn efffect rời bác thử kiểu này xem nhé. Cắm FX send đến effect, từ effect trả về line 11-12 (mono). Tăng level lines 11-12 xem thế nào. Em sợ cái FX send kia nó ko gửi tín hiệu gốc đi mà tín hiệu đã bị effect bởi mixer thì tèo.

dh201hy

Well-Known Member

Chúc mừng bác manhthang nhé. Quả này có khi bác dh201 máu lại làm con sound craft nữa ấy chứ nhỉ :D

Đợt em xuống HP gặp báo thao_prosound hình như còn con SPX90 thì phải, giá cũng OK. Khi nào đủ bộ thì tổ chức 1 bữa bác nhỉ?

Em cũng máu nâng cấp lắm, nhưng mà "bác" chưa về.

caibang77

Member

Vấn đề quan trọng nhất là diện tích nhà bác bao nhiêu thì không có. Không biết con E50 có đủ công suất đánh vào diện tích nhà bác không. Còn mấy thiết bị khác bác chọn toàn đồ mới tinh, bác cứ đến tận nới bảo Hoàng Hải lắp lên, ca thử 2-3 bài, ok là múc thôi. Tầm này thì chơi sang jarguar 300D chứ 203N là đời cũ rồi mà.[/

Nhà em diện tích 3,5 x 5 m, em tính mua đôi E50 vì nó là loại bookshelf có thể nghe nhạc được, mà em muốn hỏi là cái amply JBL Mixer Amplifier RMA-220 không biết ngoài Kok ra thi nghe nhạc có được không các bác?

hellomoto

Active Member

Thì em cũng nói thật mà, với 5 triệu thì khó cho em tư vấn quá,
Lão cố lên 10-15 triệu làm bộ cho tử tế (nếu lão thực sự thích hát hò)
thơm ngon bổ rẻ, khó đó là tiêu chí để cần sự tư vấn, chứ bắt em nâng gấp đôi gấp ba giá trị thì...em lựa xong ngay rồi =))

dh201hy

Well-Known Member

thơm ngon bổ rẻ, khó đó là tiêu chí để cần sự tư vấn, chứ bắt em nâng gấp đôi gấp ba giá trị thì...em lựa xong ngay rồi =))

Oé, lão này chơi mình. Lão ra mấy cái siêu thị đt máy, hôm vừa rồi em đi BIGC, một bộ Kok của nó khoảng 4 triệu. Đầu, amly Tiến Đạt, Loa GUNNER, em thấy mấy thanh niên choai choai đứng hát tưng bừng lắm. :D

lkcuong

chọn mixer có effect tường đối theo em nghĩ có soundcraft các bác cho em ý kiến thêm. Em ra chọn được con soundcraft notepad 124fx nhưng không biết cách nào gắn effect, eq rời bên ngoài được, ngu muội hỏi các bác chỉ giúp.

Em xem con này của bác thì chỉ thấy có 1 đường aux send, không có đường insert hay aux send nào khác. Vì vậy, bác thì có thể dùng 1 trong 2 thiết bị là EQ hoặc Effect rời. Nếu bác không quá cầu kỳ thì không nên dùng EQ vì tương đối khó chỉnh, phức tạp hơn Effect rời. Bác có thể tận dụng EQ 3 band low mid hi trên bàn mix cho đơn giản. Găn thiết bị rời thì đơn giản thôi. Bác lấy 1 dây nối tứ aux send sang Effect rời (jack 6 ly - xlr hoặc 6ly - 6ly tùy theo thiết bị). Kết nối từ Effect rời về 1 trong 4 đường 5,6; 7,8... Khi dùng thì bác chỉ việc vặn nút aux send đến khi nào cảm thấy OK thì thôi.

Em cũng máu nâng cấp lắm, nhưng mà "bác" chưa về.

Bác còn bận 5dmII với L thì "bác" còn đi xa lắm, hehe. Đợt vừa rồi em đi thác Bản Giốc cũng thấy đẹp lắm, trong đoàn nhiều bác máy ảnh khiếp phết. Chụp choẹt tưng bừng

Ngon bổ rẻ nó cũng có tầm của nó chứ ạ. Mấy cái loa hàng chuẩn ngon cũng đã 6-7m rồi thì bác lấy đâu ra cả bộ 5m. Cứ phải chơi mấy dòng Ariarang, Cali, CAVD... thôi, loa + amp + đầu + mic tầm 4-5m.

Chỉnh sửa lần cuối:

lkcuong

Chắc phải ngày kia em mới nhận được hàng.
Suýt chút nữa em vác Peavey XR800F sau khi nghe thử mà theo kinh nghiệm của các bác Peavey chưa bằng Soundcraft thì chắc là lời hát phải hay hơn rồi :D
Cứ đoán mò thế đã, bao giờ có hàng test thử em sẽ báo cáo.

Bác manhthang đã test con EPM6 này chưa. Con này không có effect build in nên cần phải có effect rời bên cạnh. Bác có thể làm còn Lexicon MX200, 300 là ổn rồi. Chơi không phải nghĩ ngợi gì nữa :D

dh201hy

Well-Known Member

Bác manhthang đã test con EPM6 này chưa. Con này không có effect build in nên cần phải có effect rời bên cạnh. Bác có thể làm còn Lexicon MX200, 300 là ổn rồi. Chơi không phải nghĩ ngợi gì nữa :D

Hôm qua xem trên hình cũng băn khoăn là nó không có effect build in thì làm sao nhỉ? Bác manhthang lại phải nâng cấp tiếp effect rồi.

sang_guru

Nhờ bác tư vấn với, em vửa kiếm được bộ karaoke thanh lý như sau:

- 2 loa bose 301 series IV (ghi 50-150w)
- 2 loa BMB cs-252v
- 2 amply Marantz và CAVS
- 1 Sub Yamaha
- 1 đầu oppo :D

Phòng khách rộng 16m2 thôi, hỏi bác nên lắp mấy loa? đang định lắp 2 lao BMB để kok còn 2 loa bose để nghe nhạc ở phòng riêng như thế có ổn không bác. Bác xem phụ kiện còn thiếu gì không, giúp em vụ lắp với.

Thank bác nhiều!

hellomoto

Active Member

Oé, lão này chơi mình. Lão ra mấy cái siêu thị đt máy, hôm vừa rồi em đi BIGC, một bộ Kok của nó khoảng 4 triệu. Đầu, amly Tiến Đạt, Loa GUNNER, em thấy mấy thanh niên choai choai đứng hát tưng bừng lắm. :D

hơ hơ thế cái dàn sony SS-K5 có hay hơn bộ lão nêu không thế ?;;)

manhthang

Huyền Thoại

Hôm qua xem trên hình cũng băn khoăn là nó không có effect build in thì làm sao nhỉ? Bác manhthang lại phải nâng cấp tiếp effect rồi.

Oác oác, tiêu em rồi, mai hàng mới về mà nghe tin này như sét đánh ngang tai :((
Thế là em phải lên gần đến Pro thật ah. Có bác nào nâng cấp để lại quả effect rời cho em không, tháng này chi nhiều quá 8-}

dh201hy

Well-Known Member

Oác oác, tiêu em rồi, mai hàng mới về mà nghe tin này như sét đánh ngang tai :((
Thế là em phải lên gần đến Pro thật ah. Có bác nào nâng cấp để lại quả effect rời cho em không, tháng này chi nhiều quá 8-}

Bác cứ bình tĩnh. Trước hay sau gì bác chẳng lên effect rời. Mixer ko có lại càng hay, đỡ phải tốn tiền cho cái đó. =))
Nếu bác mà hạ cấp thì ới em nhé (em đang có effect rời), lại đổi lại cho bác con 82CX

dh201hy

Well-Known Member

hơ hơ thế cái dàn sony SS-K5 có hay hơn bộ lão nêu không thế ?;;)

Cái này hát tốt đấy lão. Ngày trước em cũng toàn hát bằng đài Sony :D

manhthang

Huyền Thoại

Bác cứ bình tĩnh. Trước hay sau gì bác chẳng lên effect rời. Mixer ko có lại càng hay, đỡ phải tốn tiền cho cái đó. =))
Nếu bác mà hạ cấp thì ới em nhé (em đang có effect rời), lại đổi lại cho bác con 82CX

Bác đang dùng effect gì thế, em tham khảo với, em vừa tìm Lexicon MX200 theo gợi ý của bác lkcuong nhưng nhiều đạn quá em chưa theo ngay được.

dh201hy

Well-Known Member

Bác đang dùng effect gì thế, em tham khảo với, em vừa tìm Lexicon MX200 theo gợi ý của bác lkcuong nhưng nhiều đạn quá em chưa theo ngay được.

Em đang chơi con Dual Deltafex Peavey. Con này chắc khoảng trên 4 triệu chút. Nói chung cũng được. Có 2 chế độ và có thể thiết lập 100 chương trình (em chỉ dùng 1-2 :)) )

manhthang

Huyền Thoại

Basc dh201hy và lkcuong cho em hỏi Soundcraft EFX8 có effect không nhỉ, em đổi luôn cái mixer cho tiện ~:>

dh201hy

Well-Known Member

Nhờ bác tư vấn với, em vửa kiếm được bộ karaoke thanh lý như sau:

- 2 loa bose 301 series IV (ghi 50-150w)
- 2 loa BMB cs-252v
- 2 amply Marantz và CAVS
- 1 Sub Yamaha
- 1 đầu oppo :D

Phòng khách rộng 16m2 thôi, hỏi bác nên lắp mấy loa? đang định lắp 2 lao BMB để kok còn 2 loa bose để nghe nhạc ở phòng riêng như thế có ổn không bác. Bác xem phụ kiện còn thiếu gì không, giúp em vụ lắp với.

Thank bác nhiều!

Phòng khách bác có mở không (ý em là có kín ko đó). Bác thử kéo 1 đôi Bose trước xem sao. Nhưng theo em 1 đôi đó thì chưa đã, chơi luôn cả 2 đi bác. Amply có nhiều cổng kết nối mà. 2 con amply chơi 2 đôi loa. Tín hiệu bác làm quả chia ra là ngon

dh201hy

Well-Known Member

Basc dh201hy và lkcuong cho em hỏi Soundcraft EFX8 có effect không nhỉ, em đổi luôn cái mixer cho tiện ~:>

Có bác à. Bác để ý kí hiệu của nó. EFX nghĩa là có effect build in. Con đó thì ngon ko phải nghĩ.

dh201hy

Well-Known Member

Bác manhthang tìm mua con Yamaha REV-100 nhé, tìm con cũ hàng made in japan chứ đừng mua hàng mới made in Tung Của. Hàng này đảm bảo bác ngon, bổ rẻ, tầm 3T đổ lại, dễ hiệu chỉnh, dễ sử dụng, có một số program rất thích hợp với echo theo kiểu Việt như kênh 54, 64 ...

Bác manhthang ngại chơi effect rời nên đã chuyển hướng sang EFX rồi :D
Đợt em tìm con Rev100 đỏ cả mắt, hàng mới Tungcua thì hơn 7 củ. Hàng cũ thì ko ai chịu nhả ra. Hix

Bên trên