Laptop Acer xuất âm thanh 5.1 ???

hai_3012

Ðề: Laptop Acer xuất âm thanh 5.1 ???

minh xai con acer 4920g,xuat ra 5.1 optical ngon lanh,con xuat ra bang coxial la tam bay,bro nao xai acer thi hay noi cho 9 xac chu chua xai ma noi linh tinh thi ko nen

kutool

minh xai con acer 4920g,xuat ra 5.1 optical ngon lanh,con xuat ra bang coxial la tam bay,bro nao xai acer thi hay noi cho 9 xac chu chua xai ma noi linh tinh thi ko nen

Cổng 3,5' SPDIF Acer 4920G của Bro khi nhìn vào có thấy nó đỏ đỏ ko? Con Acer 4726ZG của iem nhìn vào nó tối thui (chỗ đó có biểu tượng tai nghe, bên dưới có dòng SPDIF) :( iem đoán chắc là cổng coxial <~~ Xin tư vấn

(*) Regards,

junyvu231990

cái này cũng là 1 số điều mình thắc mắc trong 1 vài topic gần đây. mình cũng đang xài acer asprie 5920G. cũng 3 lỗ 3,5. 1 lỗ audio có ghi spdif cũng có hiện đèn đỏ khi cắm jack phone vào nghe. . trong phần realtek cũng có hỗ trợ chế đọ dolby home theater. . ko bíc là như zỵ khi kết nối vớ 5500 bằng dây mini j đó( cái day 1 đầu 3,5 đầu còn lại là optical) thì nó có ra hẳn 5.1 ko. hơn nữa thằng 5500 nó có tự decode lại 5.1 ko.

hd2222

cái này cũng là 1 số điều mình thắc mắc trong 1 vài topic gần đây. mình cũng đang xài acer asprie 5920G. cũng 3 lỗ 3,5. 1 lỗ audio có ghi spdif cũng có hiện đèn đỏ khi cắm jack phone vào nghe. . trong phần realtek cũng có hỗ trợ chế đọ dolby home theater. . ko bíc là như zỵ khi kết nối vớ 5500 bằng dây mini j đó( cái day 1 đầu 3,5 đầu còn lại là optical) thì nó có ra hẳn 5.1 ko. hơn nữa thằng 5500 nó có tự decode lại 5.1 ko.

Tui dùng Acer Timeline 4810T, cũng có cái cổng 3,5 ly ghi SPDIF, nhìn hoài thì không thấy "đỏ đỏ" gì cả.
Cắm vô cổng này cái dây đầu bên kia là 2 cái bông sen, nghe đc tiếng, nhưng nghe nói đây là âm thanh stereo thui, mặc dù bên phía âm ly thì nghe đc cả 6 loa :)-bd)
Cắm vô cổng này cái dây quang (đầu bên kia cắm vào âm ly qua cổng optical in), kết quả là im re !!! (8-|8-|)
Vậy chắc đây phải dùng cái dây đồng trục phải ko các bác ??? (Và hình dạng nó thế nào ???:)]:)], các bác chỉ giúp với !

kutool

Tui dùng Acer Timeline 4810T, cũng có cái cổng 3,5 ly ghi SPDIF, nhìn hoài thì không thấy "đỏ đỏ" gì cả.
Cắm vô cổng này cái dây đầu bên kia là 2 cái bông sen, nghe đc tiếng, nhưng nghe nói đây là âm thanh stereo thui, mặc dù bên phía âm ly thì nghe đc cả 6 loa :)-bd)
Cắm vô cổng này cái dây quang (đầu bên kia cắm vào âm ly qua cổng optical in), kết quả là im re !!! (8-|8-|)
Vậy chắc đây phải dùng cái dây đồng trục phải ko các bác ??? (Và hình dạng nó thế nào ???:)]:)], các bác chỉ giúp với !

Mình nghĩ do chưa config đúng thôi, vì dùng dây mini Toslink (3,5mm to Optical) vẫn thấy tin hiệu Opt đỏ đỏ. Đang nghiên cứu vì vừa kiêm đc cái mini Toslink (~~)

gluebot

chỉnh trong driver xuất âm thanh SPDIF, kết hợp giải mã nguồn ngoài là nghe được 5.1

kutool

chỉnh trong driver xuất âm thanh SPDIF, kết hợp giải mã nguồn ngoài là nghe được 5.1

Bro có thể chỉ dẫn chi tiết cho a/e được tham khảo ko? Mình vẫn chưa config được

-Cổng SPDIF (đi chung với cổng 3,5mm) của ACER 4736 (Khi nối có thấy tín hiệu quang ánh sáng đỏ xuất ra) --> Optical in của dàn AIO LG HT-503PH đã chỉnh Function : AUX OPT
-Kết quả : không thấy gì:-L:mad:)

Thanks !

gluebot

vào control panel, tìm driver của reaktek, config như hình trên

hai_3012

laptop acer giắc 3,5 spdif nghĩa là kiêm luôn giắc 3,5 và optical
bro hãy nhìn thật sâu bên trong giắc,bro sẽ thấy 1 tia sáng đỏ(lúc này tắt rồi vì chưa kích hoạt)nhưng bro sẽ thấy 1 tia,chứ ko phải ngõ cụt,khi bro gắn cáp mini Toslink thì cổng quang sẽ phát sáng ra
sau khi gắn cáp xong,bro hãy chỉnh sang chế đô spdif
nếu ko tìm ra cáp mini Toslink thì hãy tim giắc 3,5ly sang optical
để nhận biết 3,5mm spdif hãy nhìn sâu bên trong,chắc chắn nó sẽ khác các cổng 3,5 khác
những laptop HD DELL cũng có ra 5.1,nhưng là dạng analog,phải cắm hết 3 giắc 3,5mm
nếu thắc mắc,cứ gọi cho mình 0933121986,hoặc nick yahoo hai_3012 mình chỉ chỗ mua giắc chuyển cho

kutool

Thanks !

Tớ mua cái Toslink rồi (tận 80k, nhìn có vẻ ko được chắn chắn lắm, đầu 3,5mm bằng nhựa, nhg đang cần nên pải OK)
Cấu hình trên XP thì OK hết, âm ra chuẩn
Trên Win7 thì chỉ các file film/ hình ảnh/ clip ra chuẩn, các file audio thì không

Đang tìm hiểu nguyên nhân. Softtool REALTEK for windows 7 không có mục Audio I/O như của XP, có lẽ nó default audio output là digital

Cá nhân iem thấy hầu như các máy Lap Acer đời mới là support SPDIF + 1 số Vaio + HP dòng DV

Chỉnh sửa lần cuối:

trantphu161088

Mua cái cáp Toslink Mini optical ấy ở đâu thế các pác, em ở tp HCM

Bên trên