Laptop cho HD

Ðề: Laptop cho HD

Laptop của bác chủ chạy HD là ngon rồi, kể cả 1920/1080 đều OK hết, cạc màn hình intel từ 945, 3100, 4500 đều hỗ trợ tốt để chơi HD, vấn đề khi ta cắm lap sang LCD hinh bị méo hoặc tối om là do sai độ phân giải giữa cạc và man hình, khi đó bạn phải set lại cạc man hình để nó hỗ trợ phân giải tôt cho màn hình là OK, có thể dùng DTD để hỗ trợ. Chúc bác sớm được như ý.

Em xin tư vấn thế này:

Chơi HD ngon thì cần 1 trong 2 yếu tố sau là đủ:
- hoặc CPU ngon: core duo 2.4 GHz cho 1080p chỉnh đẹp hết cỡ (AMD em không quan tâm)
- hoặc VGA card ngon: Nvidia có hỗ trợ CUDA là tốt nhất, Ati có hỗ trợ Dxva cũng ok nhưng không bằng (vì dxva chơi HD hơi khó chịu vì tính thiếu ổn định và tương thích chưa cao)

Theo thông tin bác cung cấp, con Lenovo 2.4 của bác chơi HD ngon, nhưng không rõ video card đang xài là loại nào nên chưa biết chất lượng phim ảnh có mượt mà tươi tắn hay không. Bên cạnh đó, con T400 kia có ATI 3470 là hỗ trợ dxva rồi, chơi HD cũng ổn, nhưng thỉnh thoảng mất ổn định chút. Không rõ CPU của con này có đủ mạnh để gánh phim HD không, nếu cũng 2.4 trở lên thì không cần dxva nữa, chơi ổn.

Bác Chip cho em hỏi tí:
Bác nói "hoặc CPU ngon: core duo 2.4 GHz cho 1080p chỉnh đẹp hết cỡ" thì là chỉnh ntn vậy bác, máy laptop của em HP CPU Core 2 duo 2.6Ghz, Ram 2G sao xem 1080p bằng FFDSHOW (dùng VMR9) vẫn bị giật ạ, xem bằng core AVC thì đc nhưng xấu hoắc à.
Bác hướng dẫn em config lại với nhé!
Thanks bác nhiều.

tuankiemtoan

show hàng em tí, mình đang dùng dell 9400 17" CPU core2dua 2.16, Ram 2G, quan trọng Gefore VGA 7900, độ phân giải full HD 1920x1200 pin 9cell, xem chưa bao giờ thấy giật. giờ mới thấy thêm là muốn ra loa 5.1 thì chưa bít làm thế nào, máy có ghi SPDIF out cùng cổng với speaker và headphones. Mình đã seach trên google nhưng chưa có bài nào hướng dẫn chi tiết cách cắm loa 5.1 từ con laptop này (chỉ thấy nói là cắm được). Bác nào bít hướng dẫn giúp mình với, thanks cả nhà nhiều

Singum

show hàng em tí, mình đang dùng dell 9400 17" CPU core2dua 2.16, Ram 2G, quan trọng Gefore VGA 7900, độ phân giải full HD 1920x1200 pin 9cell, xem chưa bao giờ thấy giật. giờ mới thấy thêm là muốn ra loa 5.1 thì chưa bít làm thế nào, máy có ghi SPDIF out cùng cổng với speaker và headphones. Mình đã seach trên google nhưng chưa có bài nào hướng dẫn chi tiết cách cắm loa 5.1 từ con laptop này (chỉ thấy nói là cắm được). Bác nào bít hướng dẫn giúp mình với, thanks cả nhà nhiều

Bạn kiếm cái dây hoặc adapter mini-Toslink cắm vào jack headphone sẽ xuất ra tín hiệu quang

famtruongson

Laptop của bác chủ chạy HD là ngon rồi, kể cả 1920/1080 đều OK hết, cạc màn hình intel từ 945, 3100, 4500 đều hỗ trợ tốt để chơi HD, vấn đề khi ta cắm lap sang LCD hinh bị méo hoặc tối om là do sai độ phân giải giữa cạc và man hình, khi đó bạn phải set lại cạc man hình để nó hỗ trợ phân giải tôt cho màn hình là OK, có thể dùng DTD để hỗ trợ. Chúc bác sớm được như ý.

- Bác cứ lên tinh thần AE chứ con X4500 chạy HD 1080 còn có lúc đuối kìa, nếu muốn chơi HD cho ngon lành thì nên chọn con VGA rời ko thì chọn con Onboard HD3200 trở lên thì mới chơi mượt được, các bác chọn X4500 thì cứ tự sướng đi coi mấy phim nặng một tí thì nó khựng thấy rõ, tốt nhất là mua máy card rời...

rackable

Kiếm con Lenovo T400 P8600 chạy là ok tuốt, vừa vip vừa coi phim HD được, vừa xách đi cofe cũng chảnh tí được....

bth8888

Member

Em có con toshiba Pen M 1,73GHZ ram 2G có xem được HD ko các bác ?

mt2005

Ơ bác này giống em thế. báo cáo con HP 311 chíp Atom 280 Ion chạy Win7 của em cắm HDMI ra LCD xem FHD (setting DXVA) cứ như ăn chuối. lại còn vừa xem phim vừa lướt web mới máu chứ

Nếu mua để ưu tiên cho HD mà không cần CPU mạnh thì theo tôi làm con HP Mini 311 là ok nhất

cuchuoi

Chào các bạn, mình mới đi Bắc Kinh công tác về nên mới đọc được góp ý của các bạn. Máy Laptop mình thì xem HD thoải mái, không giật chút nào, hôm qua có cắm thử qua LCD Pana 37" bằng cổng Vga xem tốt, mỗi tội phải kiếm cái dây audio để nối thôi. Để giải quyết khâu tăng thời gian dùng pin mình mới mua 1 quả pin 9 Cell cho T61, mới dùng cũng được khoảng 7 đến 8h, chắc cũng dùng được một thời gian mới xuống, công thêm cả quả pin cũ được khoảng 3h nữa chắc cũng đủ dùng cả ngày mà không cần mang sac. Mấy lần đi công tác ở châu Âu chân cắm sạc nó khác nên dùng cũng khó, phải mua cái ổ chuyển đổi mất 28$ thế nên mình mới lập topic tham khảo ý kiến bà con là có nên đổi máy không. Cám ơn bà con đã quan tâm chia xẻ.
P/S: Mình có vào cái siêu thị ở Bắc Kinh bán đồ máy tính, phải công nhận bên đó bán nhiều đồ, giá cả tương đối rẻ so với ở VN, case rất nhiều mẫu mã và đẹp, Card vga cũng có nhiều loại mà mình coi ở Mai Hoàng hay Trần Anh không có, thấy có mấy loại mà nó có đến 4 cổng xuất ra mà không rõ là ra những đường gì :">. Sang tháng chắc lại đi công tác có lẽ lập Topic nhờ bà con tư vẫn thêm để dựng 1 con HTPC để xem HD. Thank bà con một lần nữa, chúc bà con HD có một Giáng sinh vui vẻ.
Thân.

long_pn

Member

Ơ bác này giống em thế. báo cáo con HP 311 chíp Atom 280 Ion chạy Win7 của em cắm HDMI ra LCD xem FHD (setting DXVA) cứ như ăn chuối. lại còn vừa xem phim vừa lướt web mới máu chứ

Con đó bác mua bao nhiêu ?

flylamchuyen

Các bác tư vưỡn cho em với. Em xài con vaio VGN-CR590,em dôte cái khoản máy tính nên có thông số j chép hết ra: Intel(R)core(TM)2 duo CPU, [email protected],Ram 2Gb.
Như con laptop này của em có xem được HD ko?Nếu xem được em phải thêm cái j nữa hả các bác?
Cảm ơn các bác nhìu!

flylamchuyen

Các bác tư vưỡn cho em với. Em xài con vaio VGN-CR590,em dôte cái khoản máy tính nên có thông số j chép hết ra: Intel(R)core(TM)2 duo CPU, [email protected],Ram 2Gb.
Như con laptop này của em có xem được HD ko?Nếu xem được em phải thêm cái j nữa hả các bác?
Cảm ơn các bác nhìu!
Cac pac oi giup em voi!

bibo7x

Các bác cho em hỏi cấu hình này chơi được HD không ạ, ram em nâng thành 3G rồi ạ.

Hãng sản xuất: HP-Compaq / Motherboard Chipset: - / Độ lớn màn hình: 14.1inch / Độ phân giải: WXGA (1280 x 800) / Dung lượng HDD: 160GB / Số vòng quay của HDD: 5400rpm / Loại CPU: AMD Sempron SL-42 / Tốc độ máy: 2.1GHz / Video Chipset: ATI Mobility Radeon HD 3200 / Graphic Memory: 256MB / Memory Type: DDRII 800Mhz / Dung lượng Memory: 1GB / LAN: 10/100 Mbps / Wifi: IEEE 802.11b/g / Loại ổ đĩa quang: DVD Super Multi Double Layer / Chuột: TouchPad, Scroll, / OS: DOS / Tính năng khác: IEEE1394, Camera, VGA out, HDMI, Express Card, RJ-11 Modem, Microphone, / Cổng USB: 3 x USB 2.0 port / Cổng đọc Card: 5in1 Card Reader / Battery: 6 cells / Trọng lượng: 2.2kg /

cuonglasuco

Member

EM đang dùng con Lenovo Y450. Dùng cáp HDMI, cáp quá Receiver Yamaha, xem HD ầm ầm, am thanh Dolby 5.1 luôn.

vyanhLSVNN

em ko viet dc TV o*. chao cac bac cac bac tu van gap cho em voi, 1 la em mua 1 cay AMD (co~ 5m) 2 la em mua con laptop co cau hinh sau:(gia 8m8)

Bộ xử lí-CPU: Intel® Dual-Core T4300, 2.1 Ghz, 1 MB, L2 Cache
Bo mạch-MainBoard: Intel GL40 Express, 800 Mhz
Bộ nhớ-RAM: 1 GB, DDR II RAM, 667 Mhz
Ổ đĩa cứng-HDD: 250 GB, 5400 rpm
Màn hình-Display: HD Acer CineCrystal Led LCD (1366 x 768), 14.1 inch
Xử lí đồ họa: Intel® GMA X4500MHD up to 285MB (share), 128 MB
Ổ quang/CD-DVD: DVD±RW Super Multi Double Layer, DVD ±RW Dual Layer
Webcam: Webcam 0.3MPX Crystal Eye, Camera built in
Hệ điều hành/OS: Linux, Linux

(deu ket noi plasma pana 42X10)
em muon hoi? 1 :nen mua laptop hay PC o*.
2 : laptop cau hinh nhu vay co choi dc full HD ko a.
thx cac bac

Bên trên