Đánh giá Lenovo A10: Chiếc tablet tầm trung với cặp loa stereo ấn tượng

terabyte

Banned
[video=youtube_share;gFJfcU0Fp1s]http://youtu.be/gFJfcU0Fp1s[/video]​

Không như phân khúc phổ thông gây ấn tượng bằng giá cả, hay cao cấp với những tính năng đỉnh cao, các thiết bị tầm trung thường thiếu điểm nhấn thật sự trong mắt người tiêu dùng. Tuy nhiên, thời gian gần đây phân khúc tầm trung bỗng trở nên rất thú vị, khi các sản phẩm đang dần có cá tính riêng, điển hình chiếc tablet Lenovo A10, nhân vật chính trong bài đánh giá lần này.

Lenovo A10 là dòng tablet tầm trung vừa được chính thức bán ra tại thị trường Việt Nam. Với mức giá 6.490.000 VND, đây là một trong những tablet có màn hình 10 inch rẻ nhất hiện nay.

Thiết kế

Về mặt thiết kế, không có gì bất ngờ khi Lenovo vẫn tiếp tục phong cách tối giản được người tiêu dùng rất ưa chuộng trong những năm gần đây. Chiếm trọn gần hết mặt trước của máy là màn hình IPS 10.1 inch với độ phân giải 1280x800 pixel. Cũng như phần lớn các sản phẩm trong phân khúc này, viền màn hình của A10 “khá dày”. Tuy nhiên, cá nhân Tera thì cảm thấy đây không hẳn là một điểm trừ, bởi lẽ viền màn hình dày một chút cho chúng ta nhiều diện tích để cầm máy hơn, từ đó đem lại sự thoải mái trong sử dụng. Hai loa stereo được đặt ở 2 cạnh và bạn có thể dễ dàng tìm thấy camera phụ dùng để video call ở phía trên màn hình. Giống như hầu hết các dòng tablet Android có màn hình trên 10 inch, Lenovo A10 được thiết kế để tối ưu hóa khi sử dụng theo chiều ngang.

Lenovo A10 tập trung tất cả các cổng kết nối vào một bên máy, bao gồm jack cắm tai nghe 3.5 mm, cổng micro-USB để sạc/kết nối máy tính, khe gắn sim và khe cắm thẻ nhớ micro-SD. Ngoài ra, ở đây bạn cũng có thể tìm thấy phím tăng giảm âm lượng. Mặc dù vẫn theo phong cách “nguyên khối” như phần lớn các dòng tablet Android, Lenovo rất tinh ý khi thiết kế thêm 2 gờ nổi, giúp người dùng có thể dễ dàng phân biệt phần tăng và giảm, cũng như tìm thấy phím bấm khi không cần nhìn.

Mặt sau của máy được làm hoàn toàn bằng nhựa, tuy nhiên bề mặt nhám giúp nó có độ bám khá tốt. Bên cạnh đó, phong cách này giúp cho tổng quan thiết bị trở nên sang trọng hơn, khác hẳn với lớp vỏ bóng mà các dòng rẻ tiền sử dụng. Ở bên góc trái, chúng ta có thể tìm thấy camera chính với đô phân giải 5 MP của Lenovo A10. Chất lượng hình ảnh ở mức chấp nhận được với đầy đủ các chế độ phổ biến, nói chung dùng chụp chơi thì cũng khá ổn. Trên camera một chút, bạn sẽ thấy phím nguồn/khóa máy. Không như phím tăng giảm âm lượng, Lenovo thiết kế độ nổi của phím nguồn hơi kém, có thể gây khó khăn trong việc tìm nó mà không nhìn trong thời gian đầu dùng máy. Tuy nhiên khi đã quen vị trí sau một thời gian sử dụng, điều này không còn là vấn đề nữa.

Hiệu năng và trải nghiệm

Là một chiếc tablet tầm trung, thông số kỹ thuật của Lenovo A10 có lẽ sẽ không khiến những người yêu công nghệ phải bất ngờ. Thiết bị này được trang bị chipset lõi tứ tốc độ 1,3 GHz, 1 GB RAM, bộ nhớ trong 16 GB có thể mở rộng bằng thẻ nhớ micro-SD, pin 6340 mAh. Về cơ bản, cấu hình này đủ sức đáp ứng nhu cầu giải trí thường ngày của hầu hết người tiêu dùng. Các tác vụ như lướt web, nghe nhạc hay chat facebook đều được máy thực hiện rất mượt mà và gần như không có độ trễ. Thời lượng pin của máy ở mức khá, có thể xem video 720p ở mức sáng 100% và loa ngoài liên tục khoảng 5 giờ. Với mức sử dụng trung bình thì bạn sẽ được khoảng hơn một ngày trước khi phải sạc lại thiết bị.

Lenovo sở hữu màn hình IPS 10 inch độ phân giải 1280x800. Nhìn chung, chất lượng hình ảnh chỉ dừng lại ở mức trung bình, đủ để đáp ứng nhu cầu giải trí cơ bản. Màu sắc trung tính nhưng độ sáng hơi bị thấp, bù lại nhờ công nghệ IPS nên góc nhìn rất rộng. Độ phân giải 1280x800 có thể xem là tiêu chuẩn của các dòng tablet tầm trung nên chúng ta cũng khó có thể mong chờ gì hơn, ở khoảng cách sử dụng thông thường khoảng 30 cm thì hình ảnh vẫn sắc nét.

Có thể không nổi bật về phần hình ảnh, chất lượng âm thanh của Lenovo A10 có thể nói là rất ấn tượng trong phân khúc tablet tầm trung. Trước hết đó chính là vị trí loa, được đặt ở 2 cạnh và đánh thằng về phía trước, giúp tối ưu hóa âm thanh phát ra. Điều tưởng chừng đơn giản như vậy mà không ít hãng lại chẳng thể làm được. Âm lượng tuy không lớn nhưng chất âm trong, tái hiện dải mid và treble khá tốt đối với một bộ loa tích hợp tầm trung. Tiếng bass thì gần như là không có nhưng đây là nhược điểm chung của loa tích hợp chứ không riêng gì A10. Tuy nhiên, điểm tạo sự khác biệt lớn nhất cho A10 đó chính là phần mềm Dolby được tích hợp sẵn, cho phép chúng ta tùy biến âm thanh theo sở thích cũng như mục đích sử dụng. Một sự thật mà ai ai cũng biết nhưng ít khi nào thừa nhận là trên thế giới này không có gì là hoàn hảo, loa cũng vậy. Tuy nhiên với khả năng điều chỉnh mức độ đáp ứng của các dải âm thanh, nếu là người có kinh nghiệm thì có thể tùy biến nó cho phù hợp nhất đối với gu của mình. Đây là điều mà không phải thiết bị nào cũng có thể làm được mà không cần phải cài thêm phần mềm, bao gồm cả những dòng máy cao cấp đắt tiền. Dĩ nhiên, nếu bạn không quá khó tính thì các chế độ mặc định trong ứng dụng Dolby dùng cũng khá ổn.

Nhờ sử dụng hệ điều hành Android 4.4, Lenovo A10 cho phép người sử dụng có thể tiếp cận với kho ứng dụng Google Play Store khổng lồ với hàng trăm ngàn ứng dụng phong phú về nội dung. Tuy không phải là phiên bản mới nhất, hầu hết những trò chơi phổ biến như Bắt Chữ, Angry Bird hay 2048 đều chay tốt trên chiếc máy tính bảng đến từ Lenovo. Bên cạnh đó, các trò chơi có đồ họa 3D nặng như Asphalt 8 đều có tính năng tự điều chỉnh hiệu ứng theo phần cứng, do đó bạn vẫn có thể chơi một cách mượt mà. Dĩ nhiên, hình ảnh không đẹp bằng các dòng cao cấp nhưng chúng ta khó đòi hỏi nhiều hơn ở một chiếc máy tính bảng tầm trung như thế này. Ngoài ra, Lenovo cũng trang bị cho sản phẩm của mình những ứng dụng độc quyền như SHAREit, SYNCit,…

Riêng đối với dân HD, Lenovo A10 là một sự lựa chọn khá tốt để có thể thưởng thức phim ảnh. Hê điều hành Android có rất nhiều phần mềm xem phim mạnh mẽ, điển hình là MX Player, cho phép chúng ta có thể xem trực tiếp các file định dạng mkv mà không cần phải convert, rất tiện lợi. Chipset lõi tứ của A10 có hiệu năng khá tốt, trình chiếu mượt mà hầu hết các video 720p. Dĩ nhiên là bạn vẫn có thể xem các video độ phân giải 1080p, thế nhưng nếu bitrate quá cao thì có khả năng gây ra hiện tương giật hình. Cơ mà màn hình của máy chỉ có 1280x800 nên Tera khuyên là tốt nhất hãy cứ chọn các video 720p, vừa tiết kiệm dung lượng vừa đảm bảo sự mượt mà khi xem. Kết hợp với chất lượng hình ảnh tốt và âm thanh ấn tượng, Lenovo A10 là một trong những chiếc tablet đem lại trải nghiệm phim ảnh tốt nhất trong phân khúc tầm trung.

Lời kết

Lenovo A10 có thể nói là một chiếc tablet tầm trung khá thú vị với cấu hình tốt, chất lượng màn hình ổn và đặc biệt là rất ấn tượng về mặt âm thanh. Kết hợp cùng mức giá tương đối dễ chịu là 6.490.000 VND, sản phẩm là sự lựa chọn đáng quan tâm nếu bạn đang tìm kiếm cho mình một chiếc máy tính bảng giải trí, nhất là để thưởng thức âm nhạc và phim ảnh.

Thực hiện bởi terabyte và Buian​

Chỉnh sửa lần cuối:

ronduong

Well-Known Member
Ðề: Lenovo A10: Chiếc tablet tầm trung với cặp loa stereo ấn tượng

thiết kế ko đẹp lắm:-@

ngdhieu

Well-Known Member

Đắt gấp rưỡi Asus Pad 10

sieulong

Well-Known Member

sorry... thật ái ngại khi bắt đầu bài viết bằng từ "sorry" nhưng tôi vẫn quyết định viết như vậy.

Tôi đã đọc kĩ bài viết, và xem cả video. Và tôi tự hỏi, nếu người ta đưa cho bạn một chiếc Tablet A11 hay A12 13 chẳng hạn. Thì có phải bạn cũng sẽ viết tương tự như vậy hay không?

Người viết Review nên có văn phong riêng của mình, có cảm nhận riêng của mình, dùng câu văn câu chữ của mình để cuốn hút người đọc chứ xin đừng viết chung chung hay "đọc bài" một cách chung chung như vậy. Mong bạn thành thật mong bạn đừng giận tôi vì những lời này. Nhưng nếu như đây là một công việc, thì bài viết như vầy chưa thuyết phục được tôi.

PS: bạn có nhận thấy các bài Review nói chung và Video Review nói riêng của HDvietnam rất ít được quan tâm không, khi so với những bài review khác trên mạng.

Một lần nữa mong bạn đừng giận, vì nếu bạn giận tôi chắc sẽ không dám nói gì nữa.

K4Nichan

Em không Anti Lenovo nhưng bác chủ thớt nói cái tab này là "đây là một trong những tablet có màn hình 10 inch rẻ nhất hiện nay" thì em thấy nên thêm tiền tố [QC] (nếu diễn đàn ta có dùng) vào đầu tiêu đề trườc khi bị nhiều người khác vào ném đá.

Di Oi Gi

Với mức giá 6.490.000 VND, đây là một trong những tablet có màn hình 10 inch đắt nhất hiện nay so với mức giá gia công 1tr đồng

chừng 2tr là cao rồi

mrhoang35

Người review ăn bao nhiêu tiền bài viết này vậy. Có tìm hiểu kỹ không mà phán như đúng rồi. Tôi mua asus memo pad 10 4,4 triệu xài cả năm nay. Thế Asus hay Lenovo của thánh rẻ hơn???? Càng ngày chất lượng review càng thấp

terabyte

Banned

sorry... thật ái ngại khi bắt đầu bài viết bằng từ "sorry" nhưng tôi vẫn quyết định viết như vậy.

Tôi đã đọc kĩ bài viết, và xem cả video. Và tôi tự hỏi, nếu người ta đưa cho bạn một chiếc Tablet A11 hay A12 13 chẳng hạn. Thì có phải bạn cũng sẽ viết tương tự như vậy hay không?

Người viết Review nên có văn phong riêng của mình, có cảm nhận riêng của mình, dùng câu văn câu chữ của mình để cuốn hút người đọc chứ xin đừng viết chung chung hay "đọc bài" một cách chung chung như vậy. Mong bạn thành thật mong bạn đừng giận tôi vì những lời này. Nhưng nếu như đây là một công việc, thì bài viết như vầy chưa thuyết phục được tôi.

PS: bạn có nhận thấy các bài Review nói chung và Video Review nói riêng của HDvietnam rất ít được quan tâm không, khi so với những bài review khác trên mạng.

Một lần nữa mong bạn đừng giận, vì nếu bạn giận tôi chắc sẽ không dám nói gì nữa.

Cám ơn sự góp ý của bác! Bài đánh giá này đã thể hiện quan điểm của mình về sản phẩm quá rõ ràng, những ưu và nhược điểm đều được đề cập hết cũng như tác động của nó đến trải nghiệm. Vậy ý bác mong chờ ở đây là gì? Chuyện bài viết không thuyết phục được bác thì cũng không có nghĩa là nó có vấn đề, chỉ đơn giản là nó không hợp với một người mà thôi. Tiện thể bác có thể đưa một bài đánh giá nào "thuyết phục" để mình tham khảo hay không?

@tất cả các bác đang than phiền về mức giá: Mình đã nhắc đi nhắc lại nhiều lần trong bài viết là Lenovo A10 là một chiếc tablet tầm trung, các bác toàn lấy những dòng tablet phổ thông giá rẻ vào mà so giá là thế nào?

@Di Oi Gi: Bác vui lòng đưa mình nguồn để xác minh chi phí gia công của Lenovo A10 là 1 triệu đồng nhé!

win7

Active Member

bọn nay tonà chơi meditek , chạy chán ngòm

VThanhgtvt

Well-Known Member

Em cũng thấy em nào 10" tầm tiền này được như em này...

6tr5 1 em này. Nếu là em thì em sẽ cố nhịn 1 tý nữa mua em khác có cấu hình khá hơn tý vì em xài qua nhiều đời chip Mediatek rồi. Lúc đầu xài thì mượt thật luôn nhưng từ tháng thứ 6 trở đi là bắt đầu có triệu chứng chậm lại.

Di Oi Gi

ah đừng hỉu lầm, em ko nói Lenovo A10 gia công giá 1tr, chỉ là China có xưởng gia công các loại tương tự ở Thẩm Quá giá chừng 1tr

6tr5 1 em này. Nếu là em thì em sẽ cố nhịn 1 tý nữa mua em khác có cấu hình khá hơn tý vì em xài qua nhiều đời chip Mediatek rồi. Lúc đầu xài thì mượt thật luôn nhưng từ tháng thứ 6 trở đi là bắt đầu có triệu chứng chậm lại.

bác tháo ra, lấy miếng tản nhiệt ra...cạo sạch lớp keo bám trên con chip, bôi mỡ lên dán vào .....

so sánh với Asus memo pad 10 , con này giá ko rẻ đâu

Thiết kế đẹp chứ xấu đâu nhễ !!! 10 inch xem phim với chơi game tuyệt lắm nha ta !!! Giá thì thích là nhích , chiến em này.

Cám ơn sự góp ý của bác! Bài đánh giá này đã thể hiện quan điểm của mình về sản phẩm quá rõ ràng, những ưu và nhược điểm đều được đề cập hết cũng như tác động của nó đến trải nghiệm. Vậy ý bác mong chờ ở đây là gì? Chuyện bài viết không thuyết phục được bác thì cũng không có nghĩa là nó có vấn đề, chỉ đơn giản là nó không hợp với một người mà thôi. Tiện thể bác có thể đưa một bài đánh giá nào "thuyết phục" để mình tham khảo hay không?

@tất cả các bác đang than phiền về mức giá: Mình đã nhắc đi nhắc lại nhiều lần trong bài viết là Lenovo A10 là một chiếc tablet tầm trung, các bác toàn lấy những dòng tablet phổ thông giá rẻ vào mà so giá là thế nào?

@Di Oi Gi: Bác vui lòng đưa mình nguồn để xác minh chi phí gia công của Lenovo A10 là 1 triệu đồng nhé!

Thế bác xem lại câu "đây là một trong những tablet có màn hình 10 inch rẻ nhất hiện nay"
Không thấy 2 câu đang tự đấu đá lẫn nhau à . Review thì có tâm 1 chút nhé bạn . Ko có thì làm ơn dùng chử [qc] phía trước cho anh em nhờ . Ai nhìn vào cũng thấy hết rồi còn ráng biện hộ làm mình muốn cười vào mặt bạn ghê

terabyte

Banned

Thế bác xem lại câu "đây là một trong những tablet có màn hình 10 inch rẻ nhất hiện nay"
Không thấy 2 câu đang tự đấu đá lẫn nhau à . Review thì có tâm 1 chút nhé bạn . Ko có thì làm ơn dùng chử [qc] phía trước cho anh em nhờ . Ai nhìn vào cũng thấy hết rồi còn ráng biện hộ làm mình muốn cười vào mặt bạn ghê

Thế bác có biết đọc cái tựa và câu trước đó hay không?

Bên trên