LG WEB OS 3.0 model UH650T đọc file video quá kén hay kém?

Đợt Euro vừa rồi mình có ngắm qua 1 loạt TV 4K đời 2016, thấy em UH650 này ok nhất về màu sắc cũng như âm thanh nên rước em nó về. Vì phòng nhỏ nên tiêu chí 43" em này là hợp lí với nhu cầu sử dụng nhất.

Nhưng mãi một thời gian mình không sử dụng chức năng đọc file video bằng usb hay ổ cứng gắn ngoài. Bữa nay hí hửng gắn ổ cứng để test film thì hỡi ơi, ổ cứng không hiển thị 1 file video nào cả. File nhạc và hình ảnh vẫn nhận bình thường. File video thì mình chép cả MKV 720, 1080, 4K cũng như AVI, MP4, tất cả đều không hiển thị.

Nghe bảo model này hỗ trợ cả MKV 4K DTS mà như thế này thì hơi bất ngờ. Có anh em nào đang dùng Web OS 3.0 hay model tương tự gặp phải vấn đề này không?

andyp1i

Member
Mình cũng đang tính mua 43uh650t, nên bác lasthero911 cho mình hỏi ngoài vụ định dạng phim ra thì hình ảnh và âm thanh như thế nào. Thanks bác.

Màu sắc model này theo mình đánh giá là khá, có hỗ trợ HDR. Loa thì trong tầm TV nghe được, chứ không phải loa thiết kế riêng như các dòng TV cao cấp nên không có gì nổi bật cả. Lưu ý 1 điều là Web OS rất chuối về mặt ứng dụng nhé. Nó nhanh và dễ sử dụng hơn TV Android của Sony và Tizen của Samsung như ứng dụng quá nghèo nàn. Ứng dụng để coi phim HD như SohaHD thì bị nhà phát triển khóa từ lâu rồi. Còn app youtube thì thực sự quá thất vọng, mang tiếng hỗ trợ video 4K nhưng không cho lựa chọn độ phân giải, độ phân giải nó tự điều chỉnh theo tốc độ internet, nên nếu nhà bạn dùng mạng internet gói thuê bao dưới 27 Mbps thì chắc chắn nó không chạy nổi 4K.

andyp1i

Member
Màu sắc model này theo mình đánh giá là khá, có hỗ trợ HDR. Loa thì trong tầm TV nghe được, chứ không phải loa thiết kế riêng như các dòng TV cao cấp nên không có gì nổi bật cả. Lưu ý 1 điều là Web OS rất chuối về mặt ứng dụng nhé. Nó nhanh và dễ sử dụng hơn TV Android của Sony và Tizen của Samsung như ứng dụng quá nghèo nàn. Ứng dụng để coi phim HD như SohaHD thì bị nhà phát triển khóa từ lâu rồi. Còn app youtube thì thực sự quá thất vọng, mang tiếng hỗ trợ video 4K nhưng không cho lựa chọn độ phân giải, độ phân giải nó tự điều chỉnh theo tốc độ internet, nên nếu nhà bạn dùng mạng internet gói thuê bao dưới 27 Mbps thì chắc chắn nó không chạy nổi 4K.
Thanks bác nhé!

Cập nhật lại là file video đã chạy ok. Chạy khá tốt MKV 4K :D. Nhưng nói chung vẫn cần 1 cái đầu HD Player để phát huy hết vẻ đẹp của em nó. Mình thì dùng chủ yếu với Xbox One để chơi game nên không có gì phàn nàn.

Jedi Knight

Well-Known Member
Mình dùng con LM6200 đời 2012 cắm cổng USB nó nhai tuốt luốt các định dạng, ko lẽ đời sau kém hơn đời trước. Về chất lượng hình ảnh, xem qua USB dùng bộ giải mã của TV lại cho hình ảnh đẹp hơn qua các đầu HD hay ANdroid rẻ tiền.

cái tốc độ 4k thì đúng rồi bác, còn tùy thuộc vào chất lượng internet nhà bác mà, vậy thì có gì mà thất vọng :D
Mình đang dùng gói 27Mbps của FPT, vừa đủ để xem 4K. Nhưng điều ức chế ở đây là nó không cho lựa chọn độ phân giải, mình vẫn có thể chấp nhận chờ lâu tí xíu để nó load như bên Android. Nhưng mặc định thế này nên nhiều lúc video là 4k mà nó chỉ chạy ở 720p :(

caothudeche

Moderator
Mình dùng con LM6200 đời 2012 cắm cổng USB nó nhai tuốt luốt các định dạng, ko lẽ đời sau kém hơn đời trước. Về chất lượng hình ảnh, xem qua USB dùng bộ giải mã của TV lại cho hình ảnh đẹp hơn qua các đầu HD hay ANdroid rẻ tiền.
Trừ ISO ra, còn lại mình chưa thấy bị hạn chế file nào đã thử cả từ AVI, TP, MKV, M2TS...
Phần nhạc thì không hỗ trợ FLAC

deepest

Member
Em thấy chạy file 4K rất ngọt mà, đang định mua cái HDP 4k nhưng thấy nó đọc USB ngon quá nên thôi, âm thanh thì chỉ cho ra DTS chuẩn 5.1 (cũng tạm ổn). Cái HDP cũ để dành chơi ISO Thúy NGa.

hanhhon

Active Member
cũng mới tậu e này dc 10 hôm. Ưng ý về màu sắc và giao diện
phàn nàn mỗi 1 điểm là màu chưa dc đen lắm, ko bằng 43w800c
Màu đen thì IPS sao bằng VA được. con 43w800c sài VA dĩ nhiên màu đen sâu hơn, tương phản cũng tốt hơn nhưng góc nhìn không bằng IPS. cái này nằm ở công nghệ tấm nền rồi.

phamluong92

Màu đen thì IPS sao bằng VA được. con 43w800c sài VA dĩ nhiên màu đen sâu hơn, tương phản cũng tốt hơn nhưng góc nhìn không bằng IPS. cái này nằm ở công nghệ tấm nền rồi.
Bác cho e hỏi chút. Ý bác là sony 43w800c đúng k ạ? E tưởng con này là IPS mà? Sao lại là màn VA ạ?

hodie1090

Member
nói chung cái nào cũng có ưu và nhược, VA có thể đen sâu hơn bù lại về góc nhìn hay độ bền màu thì ko bằng thằng IPS

hanhhon

Active Member
Một điểm quan trọng IPS hơn VA rõ ràng là độ bảo hòa màu của IPS cực tốt, màu đen thì mấy con IPS mới dùng công nghệ tắt cục bộ nên đen cũng rất sâu, thậm chí hơn cả VA
làm tối cục bộ chỉ có ở những model cao cấp thôi bác, mà không thể so sánh một con IPS cao cấp với một con VA đời thấp, nếu cùng phân khúc thì bao giờ VA cũng đen hơn và tương phản sâu hơn.
Còn bão hòa màu thì VA nhìn thẳng còn ngon, nếu nhìn nghiêng không bao giờ có cửa với IPS
Nói chung là không có công nghệ nào hoàn hảo, Sony vẫn dùng song song 2 loại này.

Bên trên