Loa B&W 683 phối ghép với Amply số nào để vừa nghe nhạc và vừa xem Film HD hay ?

HungAnh

Dear Các Bác

Em định rước em B&W 683 về nhưng chưa biết nên dùng Amply số nào để trị em này ? Công suất bao nhiêu 1 kênh ?. Mục đích vừa nghe nhạc hay và vừa để xem phim hành động luôn. đỡ phải thiết kế cho 1 em loa này mà vừa 1 Amply số để xem film+ 01 Amply để nghe nhạc.
Amply phải đủ chất lượng xem film HD 7.1 hoặc 7.2 có DTS, True HD....
Dự kiến tiền đầu tư cho em Amply số này khoảng 1000$-1500$ thôi. Rẻ hơn thì càng tốt a.

Ở các diễn đàn khác thì các bác toàn phối ghép với Amply 2 kênh Rotel hoặc Mistosc...Đã có bác nào đã ghép với Amply số chưa ?
Xin các bác tư vấn giúp nhé.

Hung Anh

Chỉnh sửa lần cuối:

audio&video

Active Member
Ðề: Loa B&W 683 phối ghép với Amply số nào để vừa nghe nhạc và vừa xem Film HD hay ?

không biết bác chủ định đầu tư tầm tiền nào?receiver nghe nhạc thì đáp ứng không được hiệu quả lắm ,để ghép tối ưu vừa phim vừa nhạc bác tham khảo marantz sr 7005 hoặc pionner LX 75 bác nhé

Ðề: Loa B&W 683 phối ghép với Amply số nào để vừa nghe nhạc và vừa xem Film HD hay ?

Dear Các Bác

Em định rước em B&W 683 về nhưng chưa biết nên dùng Amply số nào để trị em này. Mục đích muôna vừa nghe nhạc hay và vừa để xem phim hành động luôn. đỡ phải thiết kế cho 1 em loa này mà vừa 1 Amply số để xem film+ 01 Amply để nghe nhạc.
Ở các diễn đàn khác thì các bác toàn phối ghép với Amply 2 kênh Rotel hoặc Mistosc...Nhưng có bác nào đã ghép với Amply số chưa ?
Xin các bác tư vấn giúp nhé.
Hung Anh
Vừa để nghe nhạc hay và để xem phim hành động thì Amply số (RECIEVER) không đáp ứng được đâu bác. Nó chỉ có thể là xem phim hay và nghe nhạc tạm được. Nếu bác chọn Reciever vừa nghe nhạc hay vừa xem phim hay thì đắt tiền lắm.
Theo E bác mua 1 reciever để xem phim và 1 amply 2 kênh để nghe nhạc (giải pháp tách riêng 2 bộ) nhưng dùng B&W 683 làm front khi xem phim và làm loa khi nghe nhạc 2 kênh.

HungAnh

Dự kiến tiền đầu tư cho em Amply số này khoảng 1000$ - 1500$ thôi. Nếu rẻ hơn thì càng tốt bác ạ. Nhưng Amply phải đạt 7.1 DTS, True HD....

vozhanoi

Bác ghép với con Rotel RSX-1560 đảm bảo vừa nghe nhạc vừa xem phim không chê vào đâu được :D

vozhanoi

Dự kiến tiền đầu tư cho em Amply số này khoảng 1000$ - 1500$ thôi. Nếu rẻ hơn thì càng tốt bác ạ. Nhưng Amply phải đạt 7.1 DTS, True HD....

Em vừa giới thiệu với bác con Rotel RSX-1560 nhưng bị quá tầm tiền của bác rồi, như vậy vậy trong tầm 1500$ em thấy không con nào qua mặt được em em Pi LX-73

HungAnh

Hi bác VozHanoi
Dòng loa B&W 683 này công suất 250w/thùng, điện trở 8ohm. Mà Amply Rotel RSX-1560 thì có công suất này. Vấy nếu tương thích với loa 8ohm thì Amply chỉ lên công suất được 100w/kênh x7 thôi hả bác. Còn loa 40hm mới lên đc công suất 200wx7ch.
100 watts x 7/ch (20-20kHz, <0.03% THD, 8 ohms)
200 watts x 7/ch (20-20kHz, <0.03% THD, 4 ohms)

Mà Amply Rotel RSX-1560 con này giá cao quá > 3000$. em chỉ đầu tư 1000$-1500$ thôi bác

Bác từng ghép loa 683 và Amply này chưa ?

vozhanoi

Hi bác VozHanoi
Dòng loa B&W 683 này công suất 250w/thùng, điện trở 8ohm. Mà Amply Rotel RSX-1560 thì có công suất này. Vấy nếu tương thích với loa 8ohm thì Amply chỉ lên công suất được 100w/kênh x7 thôi hả bác. Còn loa 40hm mới lên đc công suất 200wx7ch.
100 watts x 7/ch (20-20kHz, <0.03% THD, 8 ohms)
200 watts x 7/ch (20-20kHz, <0.03% THD, 4 ohms)

Mà Amply Rotel RSX-1560 con này giá cao quá > 3000$. em chỉ đầu tư 1000$-1500$ thôi bác

Bác từng ghép loa 683 và Amply này chưa ?

Vâng em ngó lại ngân sách của bác nên có giới thiệu con Pi LX73 hợp lý hơn, riêng Rotel RSX-1560 thì quá ngon em đã nghe ghép thử với nguyên bộ B&W 683... và ghép với bộ Dyn Contour rất nặng đánh nhưng con Receiver này không hề tỏ ra là thiếu công suất, do đó nhiều khi thông số của hãng như vậy nhưng chất âm và uy lực lại hơn rất nhiều dòng Receiver cỏ mà thấy toàn ghi >150W... mấy anh bán hàng thì nói nó là dòng Ampli class D hiệu suất tới >90% công suất thực em cũng busy quá chưa tìm hiểu cụ thể....

ktypro

Active Member

lx75 luôn đi bác.

nghia303

Well-Known Member

Bác có thể lựa chọn denon avr 3312 , pioneer lx75 , marantz sr 7005 tuỳ theo gu nhạc mà bác chọn thôi ạ !!

HDstorm

Em cũng rất thích và nghiên cứu 683, rồi nghe thử nhiều luôn, thấy rằng receiver trị em này hay nhất là Rotel RSX 1560, nghe nhạc thấy chất âm đẩy ra hết chất, nhưng ngân sách em không đủ cho cả bộ nên chọn lựa và nghe thử ONKYO 3008 rồi quyết định chọn em này vì công suất lớn 230W. Mình chưa sắm cen, sur, sub nhưng trước mắt nghe nhạc thấy rất hay và vừa tầm tiền mình. Bác đi nghe thử đi...

phongph

Member

lx75 luôn đi bác.
Chào các Bác!
Tôi cũng vừa đi vào con đường đau khổ này khoảng 1 tháng trước mà thôi. Sau đây là cảm nhận của mình:
1. Loa B&W 683 có cs theo catalogue: 200 wp, 8 ohm.
2. Tôi đang sử dụng Pioneer LX 75, Dune HD Max và Dàn B&W( Front: 683, Cen: HTM61, Sur: 685, Sub: ASW610): Dàn này xem phim thì khá hay, nghe nhạc 2 kênh (đấu bi-am) cũng OK (phòng nghe 32 m2). LX 75 cs 140 wpc ở 8 ohm và 180 ohm ở 4 ohm, với rât nhiều tính năng mới như Air-play, truy cập Internet ...
Nếu Bác muốn nghe nhạc 2 kênh hay hơn và mạnh hơn một chút thì lấy LX 83 (không có air-play) có cs mạnh hơn LX 75 ở 4 ohm 190 wpc, ở 8 ohm thì bằng 140 wpc. Giá em này cao hơn LX 75 một chút. Cả hai LX 75 và LX 83 đều nằm trong ngân sách của Bác.
Tôi đã nghe thử Receiver Pioneer LX 75, 83 với B&W 683 thì thấy âm thanh hay hơn khi nghe với Receiver Denon 3312, 4311 (theo cảm nhận của cá nhân nhé, các fan Denon đừng buồn nhé).
3. Tôi đang ở giai đoạn đau khổ thứ 3 (đang kiếm amp Krell S300i hay Musical Fidelity M6i để nghe nhạc 2 kênh và làm pow cho HT) và giai đoạn 4 (kiếm DAC hay CDP để cải thiện âm thanh 2 kênh). Sau đó còn giai đoạn 5 (kiếm cặp loa tốt để nghe nhạc 2 kênh riêng).
Con đường đau khổ sẽ còn dài. Vài dòng chia sẻ cùng bác về việc chọn lựa Receiver đa kênh cho B&W 683! Thanks

tuankhai

Well-Known Member

Nghe bác .... bảo là ghép với Yamaha Z9 nghe nhạc rất hay, tiếc là em nó không có DTS HD.

HungAnh

Hi All

Có bác nào ghép B&W 683 với Pioneer LX75 hoặc LX85 chưa ? EM chưa nghe nhạc dòng Pioneer bao giờ, dong LX75hoăch LX85 đều là dòng công nghệ mới của Pi.
Giá cả cũng phù hợp khoảng 40-50 triệu thôi. Nếu 683 ghép Pi thì nghe nhạc có hay không ? em hay nghe dòng nhạc Pop, Thuý Nga, Mỹ Linh, Bằng Hiều, nhạc Trịnh ...thôi
Xin các bác cho ý kiến kinh nghiệm

JESSIEBO

Active Member

Nếu ghép với Pioneer 85 hết 40-50 triệu, chi bằng bác sắm hẳn em Receiver "môn đăng hộ đối" Rotel RSX 1560 luôn, sau này khỏi mắc công loanh quanh đi tìm pow hoặc amply đánh nghe nhạc riêng cho cặp 683 như bác phongph...hic.... Dám cam đoan với bác RSX 1560 kéo em B&W 683 khi nghe nhạc không thua kém bất kỳ bộ pre- Pow 1580- 1582 hay Krell 300i (giá tiền của mấy món này cũng mất 4-50 triệu luôn đấy), chưa kể kích thước chiều cao rất khủng. Còn xem phim thì...còn gì bằng...
Rảnh mời bác ghé mình nhâm nhi, nghe thử...
[/IMG]

hungavi

Member

Rước em B&W 683 về thì đi theo nó là nhiều chuyện phải suy nghĩ lắm hi hi . :-? . Con đường chông gai của bác chủ bắt đầu;))

khactuyen

Banned

Bác chủ mua BW 683 sẽ có rất nhiều trải nghiệm thú vị về cách trị em nó, bác cứ xác định trước đi cho đỡ sốc.

Bác chủ nên chơi cách Pre-pow sẽ đạt hiệu quả cao nhất, đề cử Pre dùng Integra DHC-80.1 và Pow dùng Parasound HCA 2550A, chơi cách này sau đỡ phải đau đầu.

tnfsmith

Member

Ặc sao nghe các bác nói mà ngán ngẫm nhỉ

JESSIEBO

Active Member

Thế nhưng trải nghiệm em í cũng hết sức hay và thú vị...em í đoạt giải 5 sao...và là loa "hay nhất trong tầm tiền" này đấy...

armybaby

Active Member

Nghe các bác nói thấy mê nhỉ..! Cuối năm em cũng sắm avr mới. Đang nhắm đến 4311 cơ mà thấy rotel cũng mê ( em chơi bw seri 6) . Không biết giờ rổ giá con rsx 1560 bao nhiêu các bác nhỉ ?

Bên trên