Loa: G51 vs. Z-5500 T_T cần tư vấn

kdtc

Em đang có dự định nâng cấp con headphone ghẻ lên dàn 5.1, nhờ các anh tư vấn. Vì em đang dùng laptop nên fải mua thêm sound card rời (laptop ko support S/PDIF :(( ). Dự định là sẽ rước em USB X-Fi Surround.

Phần loa thì em đang phân vân giữa 2 bé, G51 ($110) và Z-5500 ($230) của Logitech, nên lên đây hỏi.

Sự khác nhau giữa support DTS và ko support DTS có thể cảm nhận rõ khi ta xem film ko ạ ? Tương tự với Dolby Digital ? Có đáng với gấn $100 chênh lệch ko ạ ? Công suất ko fải là vấn đề vì phòng em khá nhỏ.

Thks các bác ^^

Thế Anh

Ðề: Loa: G51 vs. Z-5500 T_T cần tư vấn

ktdc đã viết:
Phần loa thì em đang phân vân giữa 2 bé, G51 ($110) và Z-5500 ($230) của Logitech, nên lên đây hỏi.
Z-5500 không có giá 230$ mà giá nó là 400$ đó

G51 nếu đúng giá 110$ thì đừng so sánh với Z-5500 (400$) cho nó mất công. Nhớ 1 câu này: Z-5500 là hệ thống đồng bộ duy nhất vô địch trong tầm giá <500$
ktdc đã viết:
Sự khác nhau giữa support DTS và ko support DTS có thể cảm nhận rõ khi ta xem film ko ạ ? Tương tự với Dolby Digital ? Có đáng với gấn $100 chênh lệch ko ạ ? Công suất ko fải là vấn đề vì phòng em khá nhỏ.
Câu hỏi này đúng là quá buồn cười =)). Không muốn trả lời nhiều

Tốt nhất là cậu nên nghe thì biết. Mà hình như cậu chưa đi xem phim ở rạp hay xem phim 5.1-7.1 bao giờ à? :-$

kdtc

Thế Anh đã viết:
Z-5500 không có giá 230$ mà giá nó là 400$ đó
^^ Amazon.com nó bán Z-5500 $230 ạ ^^ http://www.amazon.com/Logitech-THX-Certified-505-Watt-Digital-Surround/dp/B0002WPSBC/ref=pd_bbs_sr_1?ie=UTF8&s=electronics&qid=1226453241&sr=8-1 bây giờ thì chỉ còn $220 ^^

Thế Anh đã viết:
Câu hỏi này đúng là quá buồn cười . Không muốn trả lời nhiều

Tốt nhất là cậu nên nghe thì biết. Mà hình như cậu chưa đi xem phim ở rạp hay xem phim 5.1-7.1 bao giờ à?

Em thấy chả có gì buồn cười, newbie thì ko biết, ko biết thì search forum, search ko thấy thì post bài hỏi, bác ko thấy bài post trên của em là post #3 ạ ? Em làm vậy có gì thiếu sót đáng cười thì bác chỉ dạy em với :D Em mới tập tọe dc chưa đến 1 tuần.

Em còn đang đi học, làm chưa ra tiền, cả đời chưa sở hữu dàn loa 5.1 nào, bạn bè chỉ biết tối ngày xem film online thì lấy cái gì mà nghe thử để biết hả bác. Đi làm thêm quần quật còn chưa đủ tiền mua 1 dàn HTPC, fải dùng laptop xem tạm, tiền đâu ra mà mua loa về nghe thử ạ ? Đầu tư 1 dàn Z-5500 cũng fải gần 300 bạc tính cả sound card, tức là cả tháng em húp cháo, ko hỏi trc, biết trc 1 tí về nó, mua về có problem thì em vừa húp cháo vừa tiếc. Nếu nghe thử dc, biết dc thì em đã ko lên đây hỏi.

Rạp thì em xem rồi, mỗi tuần 1~2 lần, nhưng mà cả đời em chưa nghe, chưa sờ vào dàn loa 5.1 bao giờ chứ đừng nói 7.1 ạ. Chưa nghe bao giờ thì biết gì đâu mà so sánh T_T Thế em mới lò mò lên đây hỏi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

^^ Amazon.com nó bán Z-5500 $230 ạ ^^ http://www.amazon.com/Logitech-THX-...1?ie=UTF8&s=electronics&qid=1226453241&sr=8-1 bây giờ thì chỉ còn $220 ^^

Bạn ở Tây hay ở Việt Nam mà dùng amazon để Search giá. Mình đang nói giá Z-5500 ở Việt Nam. Nó dao động lên xuống trong tầm 400$.

Rạp thì em xem rồi, mỗi tuần 1~2 lần, nhưng mà cả đời em chưa nghe 5.1 bao giờ chứ đừng nói 7.1 ạ. Chưa nhe bao giờ thì biết gì đâu mà so sanh T_T

Lại buồn cười nữa. Thế khi xem ở rạp với xem phim 2 loa thì bạn thấy nó có khác gì nhau không? Nói nôm na hệ thống âm thanh ở rạp bây giờ chính là hệ thống nâng cao của 5-7.1 đó ông tướng à.

tieutu007

Member

ban vao frys.com no la mot tap doan chuyen ban do dien tu lon hon ca best buy , no ban 349 usd + 3% thue nua ban se biet gia cua no

tieutu007

Member

amazon giong ebay no chi la nha trung gian de cho moi nguoi mua ban tren mang , gia ban thay co the la hang xai roi , amazon ko giong frys va best buy

kdtc

Thế Anh đã viết:
Bạn ở Tây hay ở Việt Nam mà dùng amazon để Search giá. Mình đang nói giá Z-5500 ở Việt Nam. Nó dao động lên xuống trong tầm 400$.
Dạ em ở Tây ạ T_T

Thế Anh đã viết:
Lại buồn cười nữa. Thế khi xem ở rạp với xem phim 2 loa thì bạn thấy nó có khác gì nhau không? Nói nôm na hệ thống âm thanh ở rạp bây giờ chính là hệ thống nâng cao của 5-7.1 đó ông tướng à.

dĩ nhiên xem ở rạp sướng hơn cả ngàn lần ^^ nhưng em đag thắc mắc là 5.1 support DTS và 5.1 ko support DTS thì có sự khác biệt đáng để bỏ thêm $100 ko >"<

@tieutu007: Amazon offer cho mình giá tốt hơn, $220 + free shipping ^^ Amazon ko chỉ là nhà trung gian mà nó còn trực tiếp bán sản phẩm nữa, nếu bạn là premium customer thì bạn sẽ thấy rõ sự khác biệt khi bạn mua hàng của chính Amazon và mua hàg của những thằg khác bán trên Amazon. Mà giá thị trường chung của Z-5500 ở Mỹ bây giờ dao động từ $200~$250 (brandnew) + (tham khảo từ ebay}, hàg used hoặc refub thì còn rẻ hơn nữa.

T____T vẫn chưa ai trả lời. 5.1 support DTS và ko support DTS có sự khác biệt lớn ko ạ T____T

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

ktdc đã viết:
5.1 support DTS và ko support DTS có sự khác biệt lớn ko ạ T____T
Vấn đề là câu hỏi của cậu quá cơ bản. Nên rất buồn cười :-hMay mà các tay chuyên về lý thuyết cao ở diễn đàn này chưa lên. Nếu không lại tha hồ mà tranh luận.

Nói nôm na thế này nhé:

-Có nhiều loại công nghệ âm thanh 5.1, 7.1 hoặc nhiều hơn nữa, chủ yếu do 2 hãng Dolby và DTS và phát triển ra. Do đó âm thanh lập thể chia thành 2 dòng, Dolby và DTS.

-Với loại 5.1 cũng chia thành 5.1 DTS và 5.1 Dolby Digital

-Thông thường thì Amply hoặc loa tích hợp Amply có mạch giải mã của cả hai công ty Dolby và DTS (mua bản quyền mạch giải mã) nên gọi là hỗ trợ Dolby Digital và DTS.

-Tuy nhiên có loại Amply hoặc loa tích hợp Amply đời cũ hoặc loại rẻ tiền. Có mạch giải mã của Dolby, nhưng lại ko có mạch giải mã của DTS. Gọi là không hỗ trợ DTS

Sự khác biệt cở bản nhất giữa 2 loại thiết bị này là loại không hỗ trợ DTS sẽ không xem được phim DTS. Tức là cùng 1 bộ phim nhưng phải chọn bộ phim âm thanh mã hóa bằng Dolby Digital (ghi trong thông tin về phim) thì mới nghe được. Còn nếu chọn bộ phim mà âm thanh mã hóa bằng DTS thì khi xem bằng loại thiết bị trên sẽ chỉ ra 2 kênh Stereo. Mất hết hiệu ứng âm thanh vòng 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:

kdtc

ah. vậy là em hiểu sơ sơ rồi. Tức là nếu em dùng dàn G51 (ko support DTS) thì em ko thể xem được tất cả các bản film có fần audio DTS (e.g: Kung.Fu.Panda.2008.720p.BluRay.DTS.x264-ESiR) ạ ? :-o T_____T Em chỉ mới xem film HD 1~2 lần ở nhà ôg anh họ. Vì hiện tại em đang dùng laptop, âm thanh cùi, vừa download KungFu Panda DTS (film đầu tiên em down) xong, chưa kịp unrar nữa :(( vậy là em eat shit rồi 0__o Phí cả buổi hôm qua download T___T

Vậy em muốn xem dc film DTS thì fải mua Z-5500 ạ ? Nếu ko mua Z-5500 thì chỉ download các film có audio AC3 thôi đúng ko ạ ?

Nhân tiện cho em hỏi AC3 là gì ?

duongtrung

Nói chung nghe DTS xong thì dàn loa thường không support DTS bác sẽ muốn vất đi cho rãnh ==> DTS Digital speaker thui bác ợ!

duongtrung

Nếu chiếu = HTPC bác vẫn nghe được nhưng mà nó không trung thực đúng như bản chất của DTS nữa, nói chung là chán hơn rất nhiều. Nhưng VẪN CHƠI ĐƯỢC!

ah. vậy là em hiểu sơ sơ rồi. Tức là nếu em dùng dàn G51 (ko support DTS) thì em ko thể xem được tất cả các bản film có fần audio DTS (e.g: Kung.Fu.Panda.2008.720p.BluRay.DTS.x264-ESiR) ạ ? :-o T_____T Em chỉ mới xem film HD 1~2 lần ở nhà ôg anh họ. Vì hiện tại em đang dùng laptop, âm thanh cùi, vừa download KungFu Panda DTS (film đầu tiên em down) xong, chưa kịp unrar nữa :(( vậy là em eat shit rồi 0__o Phí cả buổi hôm qua download T___T

Vậy em muốn xem dc film DTS thì fải mua Z-5500 ạ ? Nếu ko mua Z-5500 thì chỉ download các film có audio AC3 thôi đúng ko ạ ?

pixelart

Nói chung nghe DTS xong thì dàn loa thường không support DTS bác sẽ muốn vất đi cho rãnh ==> DTS Digital speaker thui bác ợ!

dạ em nghe DTS xong , em nghe dàn loa thường em vẫn rất thích nghe bác ợ, bác đại gia quá :D

kdtc

thks bác duongtrung, bác Thế Anh hù làm em sợ wá

DTS nó khác thế nào hả bác ? Tách âm tốt hơn ? Tiếng tiếc các loại rõ hơn hay sao ạ ?

Tiện thể em cũng muốn hỏi USB Sound Blaster X-Fi Surround nó có support DTS ko ạ ?

Thế Anh

Vẫn nghe được tín hiệu 2 kênh Stereo mà. Mình nói bị câm, là những kênh Sourround sẽ bị câm. Không phải kênh Front bị câm

AC3 chính là Dolby Digital, cơ chế mã hóa âm thanh lập thể cấp gần thấp nhất của hãng Dolby. (Như đã nói ở trên, dòng âm thanh của hãng Dolby có nhiều loại.)

Dưới đây là tất cả những tên gọi khác nhau của AC3/Dolby Digital. Dĩ nhiên chỉ có tên AC3 hoặc Dolby Digital là thông dụng nhất. Hay dán trên mặt đĩa DVD hoặc trong thông tin của File HD RIP.

Dolby Digital
DD/DD 5.1
Dolby Surround AC-3 Digital
Dolby Stereo Digital
Dolby SR-Digital
SR-D
Adaptive Transform Coder 3
AC-3
Audio Codec 3, Advanced Codec 3, Acoustic Coder 3
ATSC A/52

kdtc

Nếu như vậy, thì thằg G51 ko support DTS, ko support Dolby Digital => loa surround của nó ko work ? :-o Em đọc review trên Cnet thấy G51 cũng có âm thanh vòng mà >"< Nó ko support DTS lẫn Dolby Digital thì nó vòng kiểu gì T__T??? Cả Logitech X-540 cũng ko support DTS lẫn Dolby Digital ._. Mà các review thì vẫn bảo là nó ra tiếng surround ầm ầm, vậy nó ra âm thanh surround nhờ cái gì ?

Thêm cái link để các bác tham khảo

http://www.logitech.com/index.cfm/speakers_audio/home_pc_speakers/&cl=us,en&page=&view=comparison&compProducts=224,3549,234

Theo logitech thì X-540 và G51 đều ko hỗ trợ DTS và Dolby Digital nhưng vẫn cho ra tiếng surround 5.1 :-/

Thế Anh

Cậu này phải học lại kiến thức cơ bản đi. He he

Mình đã nói rồi. Công nghệ âm thanh lập thể chủ yếu do 2 hãng Dolby và DTS và phát triển ra. Hãng Dolby trước khi chế ra âm thanh 5.1 đã chế ra 1 công nghệ âm thanh vòng ảo tên là: Dolby Pro Logic. Gọi là vòng ảo vì công nghệ này cho phép 2 loa trước cũng phát ra được âm thanh vòng mà ko cần 2 loa phía sau. Giả lập như là có 2 loa phía sau vậy

Hungblack

Member

Mình đã nói rồi. Công nghệ âm thanh lập thể chủ yếu do 2 hãng Dolby và DTS và phát triển ra. Hãng Dolby trước khi chế ra âm thanh 5.1 đã chế ra 1 công nghệ âm thanh vòng ảo tên là: Dolby Pro Logic. Gọi là vòng ảo vì công nghệ này cho phép 2 loa trước cũng phát ra được âm thanh vòng mà ko cần 2 loa phía sau. Giả lập như là có 2 loa phía sau vậy

Cái này xin đính chính chút xíu, trước tôi có chơi 1 AMP cũng chỉ có DPL phần loa Font và Cen thì nó kêu như Dolby Digital chỉ khác là không có Sub out và 2 loa Surround kêu giống nhau. Không tách như DD và DTS.

Thế Anh

Thì tất nhiên giả thì sao bằng thật được. Giả lập có khéo đến mấy cũng ko được đúng như thật. He he

kdtc

Thế Anh đã viết:
ko fải học lại, mà là em đang học ạ.

G51 và X-540 là hệ thống 5.1 ạ, chứ nó ko giả lập gì cả, nó có đủ 5 loa vệ tinh, 1 loa sub. Em thắc mắc là nếu nó ko hỗ trợ cả DTS lẫn Dolby thì nó ra tiếng surround 5.1 kiểu gì ? (theo bro Thế Anh thì lúc đó kênh surround sẽ câm, nếu vậy thì nó sản xuất thêm thằg center và 2 thằg rear để làm gì ?)

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Em thắc mắc là nếu nó ko hỗ trợ cả DTS lẫn Dolby thì nó ra tiếng surround 5.1 kiểu gì ? (theo bro Thế Anh thì lúc đó kênh surround sẽ câm, nếu vậy thì nó sản xuất thêm thằg center và 2 thằg rear để làm gì ?)
Đúng là cậu đang học thật. Hi hi

G51 và X-450 nó không hỗ trợ DTS & Dolby vì nó không có mạch giải mã DTS & Dolby nên ko tự giải mã được. Z-5500 thì có mạch nên nó tự giải mã được.

Do đó G51 và X-450 cần phải kết nối với 1 thiết bị giải mã bên ngoài. Như Sound Card 5.1 chẳng hạn. Khi đó tín hiệu từ Sound card đã giải mã với 6 kênh khác nhau sẽ chuyển qua cổng Analog vào loại loa này. Trong cái loa trầm của loại loa này có sẵn Amply sẽ khuếch đại 6 kênh tín hiệu đó lên rồi đẩy ra 5 loa vệ tinh và loa trầm cho nó phát ra âm thanh 5.1

Bên trên