Loa nào dưới 20T nghe nhạc hay nhất ?

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Loa nào dưới 20T nghe nhạc hay nhất ?

các bác cho hỏi Klipsch RF 82 và 82 II khác nhau ah ???
hôm CN vào PhanKhang xem RF 82 giá 22tr mấy trăm , trong web nó thì 24tr Loa Klipsch RF-82 Main
ko biết là 82 và 82 II giống hay khác nhau vậy các bác
thanks

82 là đời trước hết sản xuất rồi bác (ra năm 2006) còn 82 ii là đời sau và là đời reference hiện nay của Kl (ra năm 2010)

Chi tiết kỹ thuật bác tham khảo ở đây:
Klipsch RF-82 Floorstanding Speaker - Floorstanding Speaker
RF - 82 II Floorstanding Speaker | Klipsch

Vdzung

Active Member
Tò mò chút bác newceco: Khi vặn volume to lên ( 11g, 12g 1g, 3g) thi em nó có bị lùng bùng không bác? Mình nghe nói bị lùng nhùng khi vặn ở mức to nên hỏi thăm bạn. :)

trungphong3003

Ðề: Re: Ðề: Loa nào dưới 20T nghe nhạc hay nhất ?

82 là đời trước hết sản xuất rồi bác (ra năm 2006) còn 82 ii là đời sau và là đời reference hiện nay của Kl (ra năm 2010)

Chi tiết kỹ thuật bác tham khảo ở đây:
Klipsch RF-82 Floorstanding Speaker - Floorstanding Speaker
RF - 82 II Floorstanding Speaker | Klipsch

2 em này hình như chỉ khác đời thôi ngoài ra thấy ko có gì khác về thông số hết ( ko tính dài cao rộng ) phãi ko bác ???
ko biết chất âm có trên lệch nhau ko hay vẫn vậy
thanks

newceco

Member
Ðề: Re: Loa nào dưới 20T nghe nhạc hay nhất ?

Tò mò chút bác newceco: Khi vặn volume to lên ( 11g, 12g 1g, 3g) thi em nó có bị lùng bùng không bác? Mình nghe nói bị lùng nhùng khi vặn ở mức to nên hỏi thăm bạn. :)
Mình đang đánh cặp này bằng ampli đèn 300b mở lên đến tầm 12h thì đã quá mức nghe có thể của tai mình rồi, nói chung là vẫn ok. Nhưng mà hiện giờ thì em nó chỉ đảm nhiệm dải tần từ 60hz trở lên thôi, còn dải siêu trầm ở dưới dành cho sub đảm nhiệm cho nó chuyên nghiệp. nói chung khi tách cái dải từ 60hz trở xuống ra cho sub đảm nhiệm thì vấn đề "lùng bùng" như bạn nói được xử lý rất tốt.

phanhiensang

Well-Known Member
Ðề: Re: Loa nào dưới 20T nghe nhạc hay nhất ?

Mình đang đánh cặp này bằng ampli đèn 300b mở lên đến tầm 12h thì đã quá mức nghe có thể của tai mình rồi, nói chung là vẫn ok. Nhưng mà hiện giờ thì em nó chỉ đảm nhiệm dải tần từ 60hz trở lên thôi, còn dải siêu trầm ở dưới dành cho sub đảm nhiệm cho nó chuyên nghiệp. nói chung khi tách cái dải từ 60hz trở xuống ra cho sub đảm nhiệm thì vấn đề "lùng bùng" như bạn nói được xử lý rất tốt.

xài loa fullrange mà bác còn dùng phân tầng để cắt và dùng sup hổ trợ thì còn đâu chất toàn dải nửa bác......@-)

Hưng_Tây

Well-Known Member
Ðề: Loa nào dưới 20T nghe nhạc hay nhất ?

B&w đi bác. Tiếng trung sáng, rõ ràng, trong trẻo... Nói chung là rất hợp với gu nghe nhạc của bác.

sieulong

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Loa nào dưới 20T nghe nhạc hay nhất ?

xài loa fullrange mà bác còn dùng phân tầng để cắt và dùng sup hổ trợ thì còn đâu chất toàn dải nửa bác......@-)

em cho là loa fullrange thì suy cho cùng cũng là cái loa thôi, làm sao cũng được cứ nghe thấy thích là được. Mình chơi theo lối mòn suy nghĩ là không nên.

phanhiensang

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Loa nào dưới 20T nghe nhạc hay nhất ?

em cho là loa fullrange thì suy cho cùng cũng là cái loa thôi, làm sao cũng được cứ nghe thấy thích là được. Mình chơi theo lối mòn suy nghĩ là không nên.

Nói chung làm sao củng được vì mổi người có cách nghe khác nhau , nhưng theo mình nghĩ là loa fullrange thì cả 3 dải đều nằm trên 1 loa vậy thì cắt tầng ra sao khi ta cắt bass mà không ảnh hưởng dến mid và tweeter , xin các cao nhân chỉ giáo vì mình củng đang dùng 1 cặp 12" cực cổ của USA . Thanhks nhiều

newceco

Member

Hồi đầu khi mới bước chân vào cái món âm thanh này mình cũng tưởng loa toàn dải thì đáp ứng được hết các dải rồi, cứ thế nghe là đủ (theo các bài review của các cao thủ) nhưng sau một thời gian cố ép mình nghe như thế mới phát hiện ra là nếu cứ nghe như vậy thì là tự dối lòng mình vì nó thiếu trước, hụt sau mà cứ tưởng là đủ. Vậy là phải bổ sung vào cho đủ dải tần thôi.

Lan man thêm 1 tí, bản chất của dải tần âm thanh từ 20hz-20kz nó rất khác nhau về bước sóng, thông thường người ta phải làm nhiều loa con cho phù hợp với các rung động của các dải tần bass-trung-treble. Với 1 củ loa được gọi là toàn dải thì không thể đáp ứng được hết tất cả các dải tần đâu, nó sẽ chỉ ưu tiên cho phần trung âm là chính và 2 đoạn đầu bass-treble sẽ bị suy hao đi. Dù người ta có nghĩ ra các biện pháp để khắc phục thì cũng không đầy đủ được, và với củ loa “toàn dải” thì khi nghe các bản nhạc có tiết tấu nhanh, nhiều nhạc cụ & mở lớn thì sẽ bị rối. Như vậy thì chi bằng ta khai thác cái lợi của củ loa đó là phần trung âm & xuống đến trung trầm nữa, còn cái đoạn gây rối là siêu trầm thì tách ra cho cái anh sub bass đảm trách cho nó chuyên nghiệp.

Có lẽ nên trả topic lại cho chủ top chứ không lại làm loãng topic mất.

Hai Scm

Active Member
Thế nên mới có loa 4 đường tiếng và >= 5 loa trên 1 thùng loa đó bác....

cocsku

Re: Ðề: Loa nào dưới 20T nghe nhạc hay nhất ?

Nhà mình luân rộng của đón anh em yêu nhạc, có không dưới 10 anh em trên này qua nhà giao lưu rồi. Đúng là cứ phải nghe mới biết, hôm mình vác con audiolab 8000a về nghe thử, thấy chất rất bình thường (nói như 1 bác đã dùng MA+ Audiolab trên này là kém cả 3 dải). Có nhiều chiêu PR lắm bác ạ. Mình vừa cho đi bộ pre-pow Rotel, đang đánh với đèn, cả 2 bộ này đều hay hơn Audiolab8000a đấy là theo tai của mình

Em cũng khoái RX6, qua Anh Duy họ giới thiệu ghép với Denon nghe không ổn lắm. Chưa biết nên ghép với em nào hay. Marrantz hay Cambridge?

iSmart

RX6 ghép với Denon tầm 1510AE trở xuống tiếng rất bí và chói không thể hiện được ưu điểm của RX6, ghép Marantz hay hơn và ghép với Ampli châu Âu như Arcam, Creek càng hay nữa

TamNhinSo.Net

Active Member

RX6 ghép với Denon tầm 1510AE trở xuống tiếng rất bí và chói không thể hiện được ưu điểm của RX6, ghép Marantz hay hơn và ghép với Ampli châu Âu như Arcam, Creek càng hay nữa

lúc trước em có thử RX6 đánh với Marantz 7004 và denon 710AE, thấy thằng 7004 nghe vượt trội hơn. Do chưa có thử qua 1510 nên chưa biết thế nào.

HTFan

Member

Có ai có ý kiến gì khác không? Vì mình cũng tính đổi sang denon để đánh với Monitor RX

vinagoh

Well-Known Member

Có ai có ý kiến gì khác không? Vì mình cũng tính đổi sang denon để đánh với Monitor RX

Quan trọng là sở thích dòng nhạc gì.....?
Naim cũng khá hay nhưng kg phù hợp với nhạc nhẹ.....

Bên trên