Loa nghe lossless: 2.1 hay 4.1 ?

giola

Nhờ các bạn tư vấn giúp !
Soundcard của PC là Creative CT4760 4.1. Platium
Hiện mình đang có 2 bộ loa là: soundmax A.5000, Creative M.4500.
Nghe nhạc bằng chương trình foobar có hỗ trợ asio4all nhưng không bộ loa nào thấy hay cả (bass ồn, không sâu).
Mình muốn đổi bộ loa khác (giá tiền khoảng 1 - 1,5tr, khả năng mình chỉ có thế) nhưng không biết chọn loại nào. Loa 4.1 hay 2.1
Hôm trước mình định mua con Creative Inspire T20 khoảng 1,5tr nhưng có bạn tư vấn nên mua con Microlab solo 5 (khoảng 2tr, ngoài khả năng). Nay mình thấy con Homesound MS 313 cũng hay hay (kiểu dáng đẹp, giá khoảng 1tr).
Nhờ các bạn tư vấn giúp trong tầm tiền của mình thì có thể mua bộ nào hay hay không ?

leepham

Well-Known Member
Ðề: Loa nghe lossless: 2.1 hay 4.1 ?

Nghe nhạc thì cứ 2.1 đi bác . Em cũng thích nghe 2.1 hơn , nhạc mà 4 loa 4 gốc cũng ko thích lắm

minizip

Member

Bác rùa đâu òi vào giúp anh ấy
theo em thì nên cố mà chơi con solo5 là ngọt, ko thì creative và altech lansing ;))

giola

Vậy mình sẽ chọn Microlab solo 5. Nhưng ở Tp. HCM hoặc Biên Hoà mình không thấy có bán bạn ơi. Bạn nào biết chỗ bán Microlab solo 5 ở tp.HCM hoặc BH thì chỉ mình với !

hailuadichat

Vậy mình sẽ chọn Microlab solo 5. Nhưng ở Tp. HCM hoặc Biên Hoà mình không thấy có bán bạn ơi. Bạn nào biết chỗ bán Microlab solo 5 ở tp.HCM hoặc BH thì chỉ mình với !

Không biết phải cái này không , nghe dở ý ẹ luôn . tui còn 1 bộ xài 2 năm rồi .

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Bác rùa đâu òi vào giúp anh ấy
theo em thì nên cố mà chơi con solo5 là ngọt, ko thì creative và altech lansing ;))
Hic, gần 12h đêm hôm qua bác chủ mới lên đây hỏi. Sáng thì ngủ 1 lèo đến gần 11h, ăn cơm xong lại vác xác đi học đến tận giờ mới về :(

Nhờ các bạn tư vấn giúp !
Soundcard của PC là Creative CT4760 4.1. Platium
Hiện mình đang có 2 bộ loa là: soundmax A.5000, Creative M.4500.
Nghe nhạc bằng chương trình foobar có hỗ trợ asio4all nhưng không bộ loa nào thấy hay cả (bass ồn, không sâu).
Mình muốn đổi bộ loa khác (giá tiền khoảng 1 - 1,5tr, khả năng mình chỉ có thế) nhưng không biết chọn loại nào. Loa 4.1 hay 2.1
Hôm trước mình định mua con Creative Inspire T20 khoảng 1,5tr nhưng có bạn tư vấn nên mua con Microlab solo 5 (khoảng 2tr, ngoài khả năng). Nay mình thấy con Homesound MS 313 cũng hay hay (kiểu dáng đẹp, giá khoảng 1tr).
Nhờ các bạn tư vấn giúp trong tầm tiền của mình thì có thể mua bộ nào hay hay không ?

Giờ theo em hiểu ở đây là bác đã có 2 bộ A5000 và M4500 rồi phải không. Asio4all thì soundcard nào cũng chơi được tuốt cả (trừ sound USB thì phải). Bác ko cần phải lo. Giờ nhu cầu của bác là nghe lossless thì bạn để tới 2 bộ 4.1 làm gì :) . Theo em thì bác cứ phi 1 trong 2 con hoặc cả 2 con đó đi nếu ko cần thiết được tầm 1tr-2tr + với khoảng 1,5tr bạn đang có nữa là tầm 3,5tr. Lúc đấy làm quả Harman Kardon Soundstick II tầm 3,3tr là chuẩn luôn. Dư dả thì làm thêm con soundcard tầm 1tr nữa là good. Chiến asio thẳng từ card luôn, ko cần thằng asio4all chi cho lằng nhằng.

Còn nếu chỉ muốn mua loa nghe nhạc khoảng 1,5tr thì lấy mấy con Solo của Microlab cho 2.0, Altec Lansing ATP3 hoặc 1 con loa tương đối hiếm là SWANS M10 cho 2.1, bass cho sướng. Kiếm được con Swans M10 thì mấy con 2.1 thường thường bậc trung ko có cửa so với em nó đâu :)

Thân chào bác.

giola

Bạn hailuadichat nói làm mình phân vân quá. Loại loa mình định mua đúng như của bạn đang xài.
Cảm ơn bạn Kratos đã tư vấn. Có lẽ mình sẽ để dành tiền khi nào có đủ thì mua loại khá khá một chút. Tạm thời chắc là mình tiếp tục xài con M4500 vì con này cũng mới mua, còn con A5000 thì cũ rồi, bán cũng chẳng được bao nhiêu.
Sẵn đây cho mình hỏi tiếp: nếu mình vẫn giữ nguyên loa cũ (M4500 hoặc A5000) và nâng cấp soundcard thì có cải thiện được gì không ? và loại sound nào thì thích hợp với hai loa mình đang dùng ?
Mình "gà mờ" lắm nên hỏi các bạn hoài.

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Bạn hailuadichat nói làm mình phân vân quá. Loại loa mình định mua đúng như của bạn đang xài.
Cảm ơn bạn Kratos đã tư vấn. Có lẽ mình sẽ để dành tiền khi nào có đủ thì mua loại khá khá một chút. Tạm thời chắc là mình tiếp tục xài con M4500 vì con này cũng mới mua, còn con A5000 thì cũ rồi, bán cũng chẳng được bao nhiêu.
Sẵn đây cho mình hỏi tiếp: nếu mình vẫn giữ nguyên loa cũ (M4500 hoặc A5000) và nâng cấp soundcard thì có cải thiện được gì không ? và loại sound nào thì thích hợp với hai loa mình đang dùng ?
Mình "gà mờ" lắm nên hỏi các bạn hoài.

Chắc là ko bác ạ. Các loa thế thì bác mua thêm sound cũng tầm 1tr rồi, mà lại ko cải thiện lắm. Bác cứ góp thóc tiếp. Khi nào kha khá thì tính dễ hơn :D

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Bác nên dùng MPC để xem phim và foobar/ XXHighend/ Cplay cho lossless nhé. Dùng VLC nó dở dở ương ương thế nào ấy.
Cặp Z4 được đánh giá khá tốt trong tầm giá. Nếu gu nhạc bác là dance, rock thì con này đáp ứng đủ. Trữ tình hay nhạc nhẹ thì lượn.
X-Fi thì hiệu ứng nhiều, âm thanh ko còn mộc. Tùy gu của bác luôn. Thích chỉnh chọt này nọ thì X-Fi mà phang.

hailuadichat

Trước dùng sound max dù chỉ là loa vi tính nhưng nghe âm thanh tách bạch tõ ràng .chất âm ngọt , sau đó thấy đôi này khá hầm hố . ( thùng và loa pass lơn ) hồi mua hình như hơn 3tr . nghe âm thanh đục hẳn . không biết có phải do xui găp phải cặp loa lỗi hay không . mà nản và dị ứng luôn với microlab . Còn nữa , nếu nghe nhạc thì nên chon 2.1 thôi , còn xem phim thì chọn 4.1 hoặc 5.1 .

oldpc

Member

Mình góp ý một giải pháp khá hay cho nhạc lossless là dàn mini nhật nội địa, thường mấy em này hay có optical in của đầu MD hay CD hoặc nằm trong 1 thớt all in one, các mainboard mới bi h hay có đường Optical out nên cứ múc thẳng 2 thằng này với nhau, ko cần sắm soundcard xịn,ko cần amply xịn, loa bookshelf nghe cũng tạm ổn rồi, tình ra 1 bộ như vậy giá 1-1.5tr là rất hợp lý, nghe ở mức volume vừa phải thì ko có gì để chê cả.

sirlucas

đề xuất bác nên tìm hiểu em Jamo i300 hoặc Bose Companion 3 , Edifier S730 nhé . Ngoài 3 em này thì đừng mua em nào nữa nhé mà hối hận !

haidao

Banned

đề xuất bác nên tìm hiểu em Jamo i300 hoặc Bose Companion 3 , Edifier S730 nhé . Ngoài 3 em này thì đừng mua em nào nữa nhé mà hối hận !

bác tư vấn chết người, S730 giá > 7T, bác ý chỉ có tầm 1t5 thôi mà, tầm 1 T5 thì bạn nên nghe thử Altec Lansing VS2621 cho nhạc trong, nếu bạn hay nghe nhạc Rock, DJ ... thì nên thử Z313, Z323, còn của Edifer thì nên thử E3100, E3300, E3500 ...

Bên trên