Loa với amply không cùng kháng trở thì ảnh hưởng như thế nào?

nguyencn

Bác nào giải thích chi tiết giúp em cái này:

E có 1 cặp loa panasonic công suất 70W - 6ohm. Nay muốn thay cặp front của dàn LG 503TM công suất của amly là 70W-4ohm thì có được không? Và nếu ảnh hưởng thì sẽ ảnh hưởng như thế nào?

cacavk

Active Member
Ðề: Loa với amply không cùng kháng trở thì ảnh hưởng như thế nào?

Mình nghĩ đã khác thì có anh hưởng rồi

MTAM

Member

Bác nào giải thích chi tiết giúp em cái này:

E có 1 cặp loa panasonic công suất 70W - 6ohm. Nay muốn thay cặp front của dàn LG 503TM công suất của amly là 70W-4ohm thì có được không? Và nếu ảnh hưởng thì sẽ ảnh hưởng như thế nào?

Được nhưng vặn vừa phải không có cháy âm ly.
Công suất của loa và âm ly cùng là 70W nhưng trở kháng khác nhau nên thực ra thì công suất âm ly yếu hơn loa.

onggia

Well-Known Member

Được và ko vấn đề gì đâu bác ơi,âm ly oánh loa ít ohm hơn mới khó chứ nhiều ohm thì dễ quá.Mấy loa của bác toàn loa aio nên ko vấn đề gì đâu bác nhé cứ yên tâm mà xài.

Cặp front LG anh dọn nhà cho nhé Nh ơi. Hehehe

earl_grey

Well-Known Member

Em tưởng trong trường hợp này loa yếu hơn âm ly cơ. Tức là nếu vặn hết cỡ thì loa sẽ cháy trước :D Em nghĩ nếu không dùng công suất lớn thì không sao cả.

onggia

Well-Known Member

âm ly yếu hơn loa bác ạ,vặn hết cỡ cũng ko cháy đâu,nhưng mà vặn hết cỡ để làm gì.Loa aio vặn hơn nửa volume nghe đã rất chói tai rồi.

nguyencn

Cảm ơn các bác đã trả lời. Để em kết nối thử xem, nhưng cụ thể là bác nào rành về kỹ thuật có thể hướng dẫn chí tiết việc phối ghép giữa các loa và kháng trở của amply!

@Jim-Toanstrong: E mới tập tểnh chơi cái này à anh ơi.

onggia

Well-Known Member

Cụ thể thì nó phức tạp và nhiều yếu tố lắm vì trở kháng của loa nó không phải là một con số nhất định,nói chung là âm ly nghe nhạc thì thường dùng được cho loa từ 4 -16OHM,còn AVR thì tùy loại nhưng thường chỉ là 6-16Ohm nên dùng loa công suất lớn mà trở kháng nhỏ với AVR thì nên chú ý điều này bác nhé.

Bên trên