main ASRock 5.1, sub + center không có âm thanh

aitranst

Well-Known Member
Xin các pro cho mình hỏi :
Mình có 1 cái main ASRock 5.1, có 3 lỗ ra : xanh lá (2 loa L - R), đen (2 loa SL - SR) và Cam (center + sub), mình đã cắm đúng jack và set 5.1 rồi nhưng không biết sao lỗ đen và cam (center + sub) không có ra tiếng, còn lỗ xanh lá thì ra tiếng bình thường. các bạn có biết cách set để cho ra tiếng hết không ? giúp mình với (mình nối ngõ hình PC với LCD bằng cổng HDMI). cám ơn các bạn nhiều

v_t

Member
Ðề: main ASRock 5.1, sub + center không có âm thanh

có, cái này thì em biết :D

bạn phải cài chương trình driver của sound vào, không dùng driver tự nhận của win nhé, tết marốc cũng không ra được 5.1 đâu. khi cài vào nó sẽ có một phần mềm dành cho sound, bạn vào đó chỉnh cho 2 đường còn lại thành out 2 và out 3 là ngon.
driver thì bạn vào trang chủ của asrock, chọn model main bạn dùng, chọn download driver cho sound vác xuống cài thôi, hoặc nếu còn đĩa theo main thì vác ra cài luôn đỡ phải load. có gì không được thì post lên mình sẽ trả lời

thân

aitranst

Well-Known Member

mình đã làm đúng hướng dẫn của bạn, cài hoàn chỉnh xong nhưng vẫn chưa được, không biết phần : "chỉnh cho 2 đường còn lại thành out 2 và out 3 là ngon" nằm ở đâu? xin bạn hãy giúp mình với. hướng dẫn mình cặn kẽ, cám ơn bạn nhiều.

v_t

Member

vì bạn khôgn nói là main model nào nên mình nghĩ là giắc sau chỉ có 3 đường. nếu như bạn nói thì nó có 5 đưởng rồi, không phải "chỉnh cho 2 đường còn lại thành out 2 và out 3 là ngon" nữa.

bạn dùng win gì. bạn test ngay ở phần test loa trên phần mềm đó xem nó có ra 6 loa không.

aitranst

Well-Known Member

vì bạn khôgn nói là main model nào nên mình nghĩ là giắc sau chỉ có 3 đường. nếu như bạn nói thì nó có 5 đưởng rồi, không phải "chỉnh cho 2 đường còn lại thành out 2 và out 3 là ngon" nữa.

bạn dùng win gì. bạn test ngay ở phần test loa trên phần mềm đó xem nó có ra 6 loa không.

main mình là ASRock M3A785GMH/128M, mình dùng win XP, chỉ test được 2 loa L + R ở lỗ xanh lá là có tiếng, 2 loa SL + SR ở lỗ màu đen và center + sub ở lỗ màu cam thì không có tiếng (MẶC DÙ ĐÃ CHỈNH 6CH, 5.1 rồi). Sau đó mình cài win 7, cũng bị y chang như vậy. Mình nghĩ chắc có lẽ : 1 là do main bị hư ở phần jack đó :)(main mới đó), 2 là do driver :)( minh đã load driver mới luôn rồi), không biết sao nữa, bó tay luôn...

v_t

Member

mình đoán là không cái gì hỏng đâu,
bạn xem lại loa có ok không. cái này mình phải xem trực tiếp mới biết được.
ko thì bạn vác đi đến bọn bảo hành nhờ nó xem hộ luôn

aitranst

Well-Known Member

dù sao đi nữa cũng cám ơn bạn nhiều.
mình đã test thử loa trên đầu đĩa DVD rồi, hoạt động tốt. Mình đang ở Mỹ nên hơi bất tiện về vấn đề kiếm thợ chuyên môn để kiểm tra. một lần nữa chân thành cám ơn bạn đã quan tâm giúp đỡ mình. À, nếu bạn có thời gian thử trao đổi với bạn bè về vấn đề này xem, có thể có ai đó sẽ giúp được mình. có gì bạn mail cho mình : [email protected]. cám ơn bạn nhiều

Bên trên